ಸಾಲಗಾರರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದರೆ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಮಾರಕ?

ಸಾಲಗಾರರ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದ ಏಕಪಕ್ಷೀಯ ಪರಿಹಾರ ಕ್ರಮವು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಪ್ರಮುಖ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯೂ ಇದೆ.
ಸಾಲಗಾರರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದರೆ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಮಾರಕ?

ಕೋವಿಡ್ 19 ಎಂಬ ಮಹಾಮಾರಿ ಇಡೀ ವಿಶ್ವವನ್ನೇ ಭಯದ ಮಡಿಲಿಗೆ ನೂಕಿದೆ. ಇಂದು ಕೋವಿಡ್ ನಿಂದಾಗಿ ನಿತ್ಯವೂ ಜನರು ಸಾಯುತಿದ್ದಾರೆ. ಅದು ಬಹುಶಃ ಕೋವಿಡ್ ಎಂಬ ಮಾರಿಗೆ ಇನ್ನೂ ಮದ್ದು ಕಂಡು ಹಿಡಿಯದ್ದರಿಂದ ಅಥವಾ ದೇಹದ ರೋಗ ನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿ ಕಡಿಮೆ ಆಗಿರುವುದರಿಂದ ಆಗಿರಬಹುದು. ಈ ಭೀಕರ ಖಾಯಿಲೆಯಿಂದಾಗಿ ದೇಶದ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಆರ್ಥಿಕತೆಗೆ ದೊಡ್ಡ ಹೊಡೆತ ಬಿದ್ದಿರುವುದಂತೂ ನಿಜವಾಗಿದೆ. ಕೋವಿಡ್ ನಿಂದಾಗಿ ಸಹಸ್ರಾರು ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳು ಮುಚ್ಚಿ ಹೋಗಿವೆ. ಲಕ್ಷಾಂತರ ಜನರು ಉದ್ಯೋಗವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಈ ವರ್ಷಾಂತ್ಯದೊಳಗಾಗಿ ಕೋವಿಡ್ ಖಾಯಿಲೆಗೆ ಸೂಕ್ತ ಮದ್ದನ್ನು ಕಂಡು ಹಿಡಿಯುವದಾಗಿ ಹತ್ತಾರು ಕಂಪೆನಿಗಳು ಜಗತ್ತಿನಾದ್ಯಂತ ಸಂಶೋಧನೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿವೆ.

ಇದಕ್ಕೂ ಕೂಡ ನೂರಾರು ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳ ವೆಚ್ಚದಲ್ಲಿ ಸಂಶೋಧನೆ ನಡೆದಿದೆಯಾದರೂ ಈತನಕ ಮದ್ದನ್ನು ಕಂಡು ಹಿಡಿಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಿಲ್ಲ. ಔಷಧ ಕಂಡು ಹಿಡಿಯುವ ದಿನಾಂಕವು ಮುಂದಕ್ಕೆ ಹೋಗುತ್ತಲೇ ಇದೆ. ಆದರೆ ಈ ನಡುವೆ ಸಾಳ ಪಡೆದವರು ಮತ್ತು ದೇಶದ ಮದ್ಯಮ ರ‍್ಗದವರ ಹಣಕಾಸಿನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಇನ್ನೂ ಪ್ರಪಾತಕ್ಕೆ ತಳ್ಳಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ದೇಶದ ಬಹುತೇಕ ಮದ್ಯಮ ರ‍್ಗದವರು ಮನೆ ನರ‍್ಮಿಸಲು ಅಥವಾ ವಾಹನ ಕೊಳ್ಳಲು ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಸಹಾಯ ಪಡೆದು ಇಎಂಐ ಮೂಲಕ ಸಾಲ ತೀರಿಸುವುದು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ನಡೆದುಕೊಂಡು ಬಂದಿರುವ ಪದ್ದತಿ ಆಗಿದೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ಈ ರೀತಿ ಸಾಲ ಪಡೆದಿರುವವರು ಕೋವಿಡ್ ಎಂಬ ಭಿಕರ ಮಾರಕ ಖಾಯಿಲೆಯ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಸಾಲ ಕಟ್ಟಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲದಾಗ ಇವರಿಂದ ಅನುಕೂಲ ಪಡೆದಿರುವ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಅವರಿಗೆ ಸೂಕ್ತ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದು ವ್ಯವಹಾರ ಮರ್ಮವೇ ಆಗಿದೆ. ಅದರಂತೆ ದೇಶದ ರಿಸರ್ವ್‌ ಬ್ಯಾಂಕು ಸಾಲ ಪಡೆದವರು ಇಎಂಐ ಕಟ್ಟಲು 6 ತಿಂಗಳ ಕಾಲಾವಕಾಶವನ್ನೂ ನೀಡಿದೆ. ಜತೆಗೆ ಈ ರೀತಿ ಕಂತು ಕಟ್ಟದವರನ್ನು ಸುಸ್ತಿದಾರರನ್ನಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸದಿರಲೂ ಸೂಚನೆ ನೀಡಿದೆ. ನಿಯಮದ ಪ್ರಕಾರ ಸಾಲ ಪಡೆದವರು ಸಾಲದ ಕಂತಿಗೆ ಬಡ್ಡಿ ಕಟ್ಟಲೇಬೇಕು. ಸಾಲಗಾರರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ರಿಸರ್ವ್‌ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಘೋಷಿಸಿದ ಆರು ತಿಂಗಳ ಕಂತಿನ ಮುಂದೂಡಿಕೆ ಆಗಸ್ಟ್ 31 ರಂದು ಕೊನೆಗೊಂಡಿತು. ಅನೇಕ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು RBIಗೆ ಕಂತು ಪಾವತಿ ಅವಧಿಯನ್ನು ಪುನಃ ವಿಸ್ತರಿಸದಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದ್ದರು.

ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅನುತ್ಪಾದಕ ಸಾಲ ಪ್ರಮಾಣ (NPA) ಹೆಚ್ಚಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ಸಾಲವನ್ನು ಮರುಪಾವತಿಸಬಲ್ಲ ಸಾಲಗಾರರಿಗೆ ಅನಗತ್ಯವಾಗಿ ಲಾಭವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದವು. 6 ತಿಂಗಳ ಕಂತು ಪಾವತಿ ಮುಂದೂಡಿಕೆಯ ನಂತರ, ಹಲವಾರು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಸಾಲಗಾರರು, ಹೋಟೆಲ್, ಸಂಘಗಳು ಮತ್ತು ರಿಯಲ್ ಎಸ್ಟೇಟ್ ಕಂಪನಿಗಳು ಕಂತು ಪಾವತಿಗೆ ಇನ್ನಷ್ಟು ಸಮಯ ಮತ್ತು ಮುಂದೂಡಿದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಮುಂದೂಡಲ್ಪಟ್ಟ ಕಂತುಗಳಲ್ಲಿ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ವಿಧಿಸುವ ಬಡ್ಡಿ ಪಾವತಿಗಳನ್ನು ಮನ್ನಾ ಮಾಡುವಂತೆ ಕೋರಿ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ಗೆ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಿದವು. ಕಂತು ಪಾವತಿಯನ್ನು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 28 ರವರೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ ಸಾಲಗಾರರಿಗೆ ತಕ್ಷಣದ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ನೀಡಿತು. ಸಾಲಗಳ ಮೇಲಿನ ಬಡ್ಡಿಯನ್ನು ಮನ್ನಾ ಮಾಡುವ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ಇದು ಸರ್ಕಾರದ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಸಹ ಕೋರಿತು, ಮತ್ತು ಎಂಎಸ್ಎಂಇ ಸಾಲಗಳು ಮತ್ತು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಸಾಲಗಳಿಗೆ ಬಡ್ಡಿ ಮೇಲಿನ ಬಡ್ಡಿಯ ವೆಚ್ಚವನ್ನು 2 ಕೋಟಿ ರೂ.ವರೆಗೆ ಭರಿಸಲು ಸರ್ಕಾರ ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ಸರ್ಕಾರವು ತಿಳಿಸಿತು. ಬಡ್ಡಿಯ ಮೇಲಿನ ಬಡ್ಡಿಯನ್ನು ವಿಳಂಬವಿಲ್ಲದೆ ಮನ್ನಾ ಮಾಡುವ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರಲು ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಈಗ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಸೂಚಿಸಿದೆ. ಮತ್ತು ನವೆಂಬರ್ 2 ರೊಳಗೆ ಕ್ರಿಯಾ ಯೋಜನೆಯೊಂದಿಗೆ ಕೋರ್ಟ್‌ಗೆ ಉತ್ತರ ಸಲ್ಲಿಸುವಂತೆ ಸೂಚಿಸಿದೆ. ಸರ್ಕಾರವು ನವೆಂಬರ್ 15 ರೊಳಗೆ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಭರವಸೆ ನೀಡಿದೆ. ಒಂದು ವೇಳೆ ಈ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರ ಮದ್ಯ ಪ್ರವೇಶಿಸದಿದ್ದರೆ ಸಾಲದ ಮೇಲಿನ ಬಡ್ಡಿಯನ್ನು ಮನ್ನಾ ಮಾಡುವುದರಿಂದ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಿಗೆ ಆರ್ಥಿಕ ಹೊರೆ ಬೀಳುತ್ತಿತ್ತು. ಏಕೆಂದರೆ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಕ್ಷೇತ್ರದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುವುದು ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸುವ ಕರ‍್ಯತಂತ್ರದ ಒಂದು ಭಾಗವಾಗಿರಬೇಕು.

ಸಾಲಗಾರರು ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳು ಸಮತೋಲನವಾಗಿರಬೇಕು. ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಠೇವಣಿಗಳ ಮೇಲೆ ಬಡ್ಡಿಯನ್ನು ಪಾವತಿಸುತ್ತಿವೆ ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ನಡೆಸಲು ಸಾಲಗಳಿಗೆ ಬಡ್ಡಿ ಆದಾಯದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಒಂದು ವೇಳೆ ಸರ್ಕಾರವು ಸಾಲಗಳ ಮೇಲಿನ ಬಡ್ಡಿಯನ್ನು ಮನ್ನಾ ಮಾಡಲು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಿಗೆ ನಿರ್ದೇಶನ ನೀಡಿದರೆ, ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಮಾಡಿದ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಮರುಪಾವತಿಸಲು ಸರ್ಕಾರ ಮುಂದಾಗಲೇಬೇಕು. ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಬ್ಯಾಲೆನ್ಸ್ ಶೀಟ್ಗಳ ಮೇಲೆ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರದಂತೆ ತಡೆಯಲು 2 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳ ಸಾಲದ ಮೇಲಿನ ಬಡ್ಡಿ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಭರಿಸಲು ಸರ್ಕಾರ ನ್ಯಾಯಯುತ ತರ‍್ಮಾನವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ.. ಇದು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಮಾಡಿದ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಭರಿಸುತ್ತಿದೆ. ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ ಕಂತಿನ ಅವಧಿಯನ್ನು ಮತ್ತೊಂದು ತಿಂಗಳು ವಿಸ್ತರಿಸಿರುವುದರಿಂದ, RBI ಚಿಲ್ಲರೆ, ಎಂಎಸ್ಎಂಇ ಮತ್ತು ಕೋರ್ಪೊರೇಟ್ ಸಾಲಗಾರರಿಗೆ ಪರಿಹಾರ ಒದಗಿಸಲು ಒಂದು ಬಾರಿಗೆ ಸಾಲಗಳ ಪುನರ್‌ರಚನೆಯನ್ನು ಘೋಷಿಸಿತು.

ಸಾಲ ಮರುಪಾವತಿಯ ಮೇಲಿನ ನಿಷೇಧವನ್ನು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ ವಿಚಾರಣೆ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ ಚರ್ಚೆಯು ಈಗ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು, ಸಣ್ಣ ಉಳಿತಾಯಗಾರರು ಮತ್ತು ಠೇವಣಿದಾರರ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಯನ್ನು ಸಾಲಗಾರರ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ಸಮತೋಲನಗೊಳಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತದೆ. ಸಾಲದ ಖಾತೆಗಳನ್ನು NPA ಎಂದು ವರ್ಗೀಕರಿಸುವ ಅವಧಿಯನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವಂತೆ RBI ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ಗೆ ಮನವಿ ಸಲ್ಲಿಸಿದೆ. ಆದರೆ NPAಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸದಿರುವುದು ಕೆಟ್ಟ ಸಾಲಗಳ ದೊಡ್ಡದಾಗುವುದಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ಅಂದಾಜಿನ ಪ್ರಕಾರ ಈ ವರ್ಷದ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಒಟ್ಟು NPA ಅನುಪಾತವು ಶೇಕಡಾ 11-11.5 ರಷ್ಟಾಗುತ್ತದೆ. ಕೆಟ್ಟ ಸ್ವತ್ತುಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದು ಬಂಡವಾಳದ ಮೇಲಿನ ನಿಯಂತ್ರಕ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುವ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ನರ‍್ಬಂಧಿಸುತ್ತದೆ. ಇದರಿಂದ ಆರ್ಥಿಕ ಚೇತರಿಕೆ ನಿಧಾನ ವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಸಾಲದ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಬಡ್ಡಿ ಆದಾಯವನ್ನು ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.

ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಠೇವಣಿಗಳು ಸಾಲದ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ದರಕ್ಕಿಂತ ಸರಿಸುಮಾರು ದ್ವಿಗುಣವಾಗಿ ಬೆಳೆದರೆ, ಅವು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಬ್ಯಾಲೆನ್ಸ್ ಶೀಟ್ಗಳ ಮೇಲೆ ಒತ್ತಡ ಹಾಕಬಹುದು. ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ಮರು ಬಂಡವಾಳೀಕರಣದ ಮೂಲಕ 20,000 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ನೀಡಲು ಯೋಜನೆ ಹಾಕಿಕೊಂಡಿದೆ.

ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಠೇವಣಿದಾರರು ಮತ್ತು ಸಾಲಗಾರರ ನಡುವೆ ಮಧ್ಯವರ್ತಿಗಳಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ. ಸಾಲಗಾರರ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದ ಏಕಪಕ್ಷೀಯ ಪರಿಹಾರ ಕ್ರಮವು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಪ್ರಮುಖ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯೂ ಇದೆ. ಇದು ಠೇವಣಿದಾರರನ್ನು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಲ್ಲಿ ಠೇವಣಿ ಇಡುವುದನ್ನು ತಡೆಯಬಹುದು. ಇದರಿಂದಾಗಿ ಮುಂದಿನ ಸುತ್ತಿನ ಸಾಲದ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು ಕುಂಠಿತಗೊಳ್ಳಬಹುದು. ಸಾಲದ ಅಗತ್ಯಗಳಿಗಾಗಿ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿರುವ ಸಣ್ಣ ಉದ್ಯಮಗಳು ತೊಂದರೆ ಅನುಭವಿಸಬೇಕಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಆರ್ಥಿಕ ತಜ್ಞರು ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

Related Stories

Pratidhvani
www.pratidhvani.com