ಸರ್ಕಾರದ ಮದ್ಯ ಪ್ರವೇಶದ ಅನಿವಾರ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದ ಟಿಆರ್‌ಪಿ ಹಗರಣ

ಕೇಂದ್ರ ವಾರ್ತಾ ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರ ಇಲಾಖೆ ಚಾನೆಲ್ ಗಳ ಅನಾರೋಗ್ಯಕರ ಪೈಪೋಟಿಗೆ ಕಡಿವಾಣ ಹಾಕಲು ಮತ್ತು ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ದಿಗಳ ಪ್ರಸಾರವನ್ನು ತಡೆಯಲು ಸೂಕ್ತ ಸಂಸ್ಥೆಯೊಂದನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ.
ಸರ್ಕಾರದ ಮದ್ಯ ಪ್ರವೇಶದ ಅನಿವಾರ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದ ಟಿಆರ್‌ಪಿ ಹಗರಣ

ಇಂದು ಯಾವುದೇ ದೃಶ್ಯ ಮಾದ್ಯಮದ ಜನಪ್ರಿಯತೆಯನ್ನು ಅಳೆಯಲು ಟಿಆರ್‌ಪಿ (ಟೆಲಿವಿಷನ್ ರೇಟಿಂಗ್ ಪಾಯಿಂಟ್) ಒಂದು ಮಾನದಂಡ ಅಗಿದೆ. ಈ ಟಿಆರ್‌ಪಿ ಯ ಮೇಲೆಯೇ ದೃಶ್ಯ ಮಾಧ್ಯಮವೊಂದರ ಜಾಹೀರಾತು ದರವನ್ನು ನಿಗದಿ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಜಾಹೀರಾತೇ ದೃಶ್ಯ ಮತ್ತು ಇತರ ಮಾಧ್ಯಮದ ಜೀವಾಳವೇ ಅಗಿರುವುದರಿಂದ ಟಿಆರ್‌ಪಿ ಬಹು ಮುಖ್ಯವಾದುದು. ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಮುಂಬೈ ಪೋಲೀಸರು ಮೂರು ಚಾನೆಲ್ ಗಳು ಟಿಆರಪಿ ಹಗರಣದಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿರುವುದನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದ್ದು ಮೊಕದ್ದಮೆಯನ್ನೂ ದಾಖಲಿಸಿಕೊಂಡು ತನಿಖೆ ನಡೆಸುತಿದ್ದಾರೆ. ಚಾನಲ್ಗಳು ಮತ್ತು ಸಮಯದ ಸ್ಲಾಟ್ಗಳಿಗಾಗಿ ಪ್ರೇಕ್ಷಕರ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ಟಿಆರ್‌ಪಿಗಳು ನಿರ್ಣಾಯಕ ಅಗಿವೆ.

2015 ರಲ್ಲಿ, ನೀಲ್ಸನ್ ಮತ್ತು ಕಾಂತರ್ ಅವರ ಜಂಟಿ ಉದ್ಯಮವಾದ ಟಿಎಎಂ (ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಆಡಿಯನ್ಸ್ ಮಾಪನ) (ಆಗಿನ ಡಬ್ಲ್ಯುಪಿಪಿ ಒಡೆತನದಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಈಗ ಬಹುಪಾಲು ಬೈನ್ ಒಡೆತನದಲ್ಲಿದೆ), ನ್ನು ಪ್ರಸಾರಕರು, ಜಾಹೀರಾತುದಾರರು ಮತ್ತು ಏಜೆನ್ಸಿಗಳು ಕೈ ಬಿಟ್ಟವು. ಈ ಮೊದಲು, ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ ನೆಟ್ವರ್ಕ್ ಎನ್ಡಿಟಿವಿ ದೋಷಪೂರಿತ ದತ್ತಾಂಶ ನೀಡಿದ ಆರೋಪದ ಮೇಲೆ ಟಿಎಎಂ ಅನ್ನು ನ್ಯಾಯಾಲಯಕ್ಕೆ ಎಳೆಯಿತು. ನಂತರ ಜಂಟಿ ಉದ್ಯಮದ ಒಡೆತನದ ಬ್ರಾಡ್ಕಾಸ್ಟ್ ಆಡಿಯನ್ಸ್ ರಿಸರ್ಚ್‌ ಕೌನ್ಸಿಲ್ (BARC) ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು. ಅಂತಿಮವಾಗಿ, TAM ಸಂಸ್ಥೆ ತನ್ನ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು BARC ಗೆ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಿತು.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

BARC ಪ್ರಸ್ತುತ ದೇಶಾದ್ಯಂತ 44,000 ಪ್ಯಾನಲ್ ಕುಟುಂಬಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಅಂತಿಮ ಮಾದರಿಗೆ ಬರಲು ಜನಗಣತಿಯ ಮಾಹಿತಿಯೊಂದಿಗೆ ಬಳಸಬೇಕಾದ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಮನೆಗಳ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು BARC ಸಂಶೋಧನಾ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಹಾಗಾದರೆ 1.3 ಬಿಲಿಯನ್ ಭಾರತೀಯರ ವೀಕ್ಷಣೆ ಯನ್ನು ಅಳೆಯಲು 44,000 ಕುಟುಂಬಗಳು ಸಾಕಾಗುತ್ತದೆಯೇ?

ಅದರೆ ಅಂತಹ ಮಾದರಿ ಸಮೀಕ್ಷೆಗಳು ಜಾಗತಿಕವಾಗಿಯೂ ಇಂದು ಜಾರಿಯಲ್ಲಿವೆ. ಈ ಹಿಂದೆ TAM ನಂತೆ, BARC ಕೂಡ ಸುದ್ದಿ ಚಾನೆಲ್ಗಳ ಟೀಕೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಕ್ಷುಬ್ಧ ಸಮಯವನ್ನು ಎದುರಿಸಿದೆ; ಜುಲೈ 2020 ರಲ್ಲಿ BARC ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಪುನಿತ್ ಗೋಯೆಂಕಾ ಅವರಿಗೆ ಬರೆದ ಪತ್ರದಲ್ಲಿ, ನ್ಯೂಸ್ ಬ್ರಾಡ್ಕಾಸ್ಟರ್ಸ್‌ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್ (NBA) ಹಿಂದಿನ BARC ಆಡಳಿತದ ಬಗ್ಗೆ ತನ್ನ ಅಸಮಾಧಾನವನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಈಗಿನ BARC ಸಿಇಒ ಸುನಿಲ್ ಲುಲ್ಲಾ ಕೂಡ ಸುದ್ದಿ ಚಾನೆಲ್ಗಳಿಂದ ಟೀಕೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎನ್ನಲಾಗಿದೆ. ಸಾಪ್ತಾಹಿಕ ರೇಟಿಂಗ್ಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಮಸ್ಯೆ ಯಾವಾಗಲೂ ಇರುತ್ತದೆ. ಕೆಲವು ಚಾನೆಲ್ಗಳು ರಾಜಕೀಯ ಸಂರ‍್ಕವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ಹದಗೆಡಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಆದ್ದರಿಂದ, ಸರ್ಕಾರದ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪಕ್ಕಾಗಿ ಸುದ್ದಿ ವಾಹಿನಿಗಳು ಮಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರ ಸಚಿವರನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತಿವೆ. ಈ ಹಿಂದೆ ಈ ವಿಷಯ ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲೂ ಚರ್ಚೆ ಆಗಿತ್ತು. ನಂತರ ಈ ವ್ಯವಹಾರದ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಸಮಿತಿಗಳನ್ನು ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆದರೆ, ಟೆಲಿಕಾಂ ರೆಗ್ಯುಲೇಟರಿ ಅಥಾರಿಟಿ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (TRAI). ಇರುವಂತೆ ಮಾಧ್ಯಮ ರಂಗಕ್ಕೆ ಇಂತಹುದೇ ಒಂದು ಸಂಸ್ಥೆಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಮಾದ್ಯಮದ ಮೇಲೆ ರ‍್ಕರೀ ನಿಯಂತ್ರಣ ಹೇರಿದಂತೆ ಅಗುತ್ತದೆ. ಈಗ ಗುರುವಾರ ಮುಂಬೈ ಪೋಲೀಸರು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿರುವ ಮಾಹಿತಿಯಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಲಿಖಿತ ದೂರಿನಲ್ಲಿ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಟಿವಿಯನ್ನು ಹೆಸರಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಎಫ್ಐಆರ್‌ನಲ್ಲಿ ಇಂಡಿಯಾ ಟುಡೆ ಚಾನೆಲ್ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರಸ್ತಾಪವಿದೆ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಮತ್ತು ಇಂಡಿಯಾ ಟುಡೆ ಈ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ದೃಷ್ಟಿಕೋನಗಳನ್ನು ಸೈಟ್ ಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಿವೆ.

ಅರ್ನಾಬ್‌ ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಅವರು ಈ ಹಿಂದೆ ಟೈಮ್ಸ್ ನೌ ನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಟಿಆರ್ ಪಿ ರೇಟಿಂಗ್ಗಳ ಯುದ್ಧ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು. ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಟಿವಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಟೈಮ್ಸ್ ನೆಟ್ರ‍್ಕ್ನಿಂದ ಹೊರಬಂದಾಗ, ಎಲ್ಲಾ ದಿಕ್ಕುಗಳಿಂದಲೂ ಅವರತ್ತ ಟೀಕೆಯ ಬಾಣಗಳು ತೂರಿ ಬಂದವು. ಟೈಮ್ಸ್ ನೌ ಕೆಲವು ಮಾಜಿ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯನ್ನು ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ನೇಮಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ಅತೀ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲಿ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಟಿವಿ ನಂಬರ್ 1 ಸ್ಥಾನ ಪಡೆದ ಕ್ಷಣವೇ ಇತರ ಚಾನೆಲ್ ಗಳೂ ಪೈಪೋಟಿ ಹೆಚ್ಚಾಯಿತು. ‘ಶಬ್ದವಿಲ್ಲದ ಸುದ್ದಿ’ಎಂಬುದು ಇಂಡಿಯಾ ಟುಡೇ ಯ ಘೋಷ ವಾಕ್ಯ ಅಯಿತು. ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಟಿವಿಯನ್ನು ಮೂಲೆಗುಂಪು ವಿವಿಧ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಯಿತು, ಉಳಿದ ಸುದ್ದಿ ವಾಹಿನಿಗಳು BARC ಯನ್ನು ಬಹಿಷ್ಕರಿಸುವಂತೆ ಒತ್ತಡ ಹೇರಲಾರಂಭಿಸಿದವು.

ನಂತರ ಗೋಸ್ವಾಮಿ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಭಾರತ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ ಟಿಆರ್ ಪಿ ಯುದ್ಧವು ಹೊಸ ತಿರುವು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿತು. ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಸುದ್ದಿ ವಾಹಿನಿಗಳು ಪ್ರಭಾವಶಾಲಿಯಾಗಿದ್ದರೆ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯಯುತವಾಗಿ ಹಣವನ್ನು ಗಳಿಸಿದರೆ, ನಿಜವಾದ ಆದಾಯ ಮೂಲವು ಹಿಂದಿ ಸುದ್ದಿ ಚಾನೆಲ್ ಗಳಲ್ಲಿದೆ. ಆಜ್ ತಕ್, ಎಬಿಪಿ ನ್ಯೂಸ್, ಝೀ ನ್ಯೂಸ್ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರಿ ಆದಾಯವನ್ನು ಗಳಿಸುತ್ತಿವೆ. ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಭಾರತ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೆ ಬಂದರೂ ಅದು ಇತರ ಚಾನೆಲ್ ಗಳ ಆದಾಯ ಕಸಿಯಲು ಯಶಸ್ವಿ ಆಗಲಿಲ್ಲ.

ನಂತರ ನಟ ಸುಶಾಂತ್ ಸಿಂಗ್ ರಜಪೂತ್ ಅವರ ಸಾವಿನ ವಿವಾದ ಬಂತು. ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಭಾರತ್ ವಿವಾದವನ್ನು ಪ್ರಸಾರಿಸಿದ ಬಗೆಯಿಂದ ಅದು ನಂಬರ್ ಒನ್ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೇರಿತು. ಈ ಪಟ್ಟ ಹಲವು ವಾರಗಳವರೆಗೆ ಮುಂದುವರಿಯಿತು. ಅದರ ಯಶಸ್ಸಿನಿಂದ ಉತ್ತೇಜಿತವಾದ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಭಾರತ್ ತನ್ನ ಜಾಹೀರಾತು ದರಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ. ಗುರುವಾರ ಸಂಜೆ ಮುಂಬೈ ಪೊಲೀಸ್ ಆಯುಕ್ತರು ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಟಿವಿ ಮತ್ತು ಎರಡು ಮರಾಠಿ ಚಾನೆಲ್ಗಳನ್ನು ದೂರುಗಳು ಮತ್ತು ಆರೋಪಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಹೆಸರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ನಂತರ, ತನ್ನ ಪ್ರೈಮ್ಟೈಮ್ ಬುಲೆಟಿನ್ ನಲ್ಲಿ, ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಟಿವಿ ಯು ಇಂಡಿಯಾ ಟುಡೇ ಹೆಸರಿನ ಎಫ್ಐಆರ್ ಪ್ರತಿಗಳನ್ನು ಪ್ರಸಾರಿಸಿತು. ಇಂಡಿಯಾ ಟುಡೇ ಎಫ್ಐರ‍್ನಲ್ಲಿ ಹೆಸರಿಸಲಾಗಿದ್ದರೂ, ಆರೋಪಿಗಳು ಅಥವಾ ಸಾಕ್ಷಿಗಳು ಆರೋಫಕ್ಕೆ ಬೆಂಬಲವಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಇಂಡಿಯಾ ಟುಡೆ ವೆಬ್ಸೈಟ್ನಲ್ಲಿ ಜಂಟಿ ಪೊಲೀಸ್ ಆಯುಕ್ತರು ವರದಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಆದರೆ ಇದಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ, ಆರೋಪಿಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಕ್ಷಿಗಳು ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಟಿವಿಯ ಹೆಸರನ್ನು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎನ್ನಲಾಗಿದೆ. ಸುಶಾಂತ್ ಸಿಂಗ್ ರಜಪೂತ್ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ಕೆಲವು ತಿಂಗಳುಗಳಿಂದ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಟಿವಿ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ಪೊಲೀಸ್ ಆಯುಕ್ತ ಪರಮ್ ಬಿರ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರ ಮೇಲೆ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ಹೊರಿಸಿದೆ. ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಸಿಂಗ್ ವಿರುದ್ಧ ಮೊಕದ್ದಮೆ ಹೂಡುವುದಾಗಿ ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಬೆದರಿಕೆ ಹಾಕಿದ್ದಾರೆ.

ಹಾಗಾದರೆ ಇದರ ಮೇಲೆ ಮುಂದಿನದು ಏನು? ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನ್ಯೂಸ್ ಚಾನೆಲ್ ವ್ಯವಹಾರವು ಒಡೆದ ಮನೆಯಾಗಿದೆ. ನ್ಯೂಸ್ ಬ್ರಾಡ್ಕಾಸ್ಟರ್ಸ್‌ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್ (ಎನ್ಬಿಎ) ಇದೆ, ಇದು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿರುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ದೊಡ್ಡ ಚಾನೆಲ್ ಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ ಮತ್ತು ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಮತ್ತು ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ನ್ಯೂಸ್ ಬ್ರಾಡ್ಕಾಸ್ಟರ್ಸ್‌ ಫೆಡರೇಶನ್ (ಎನ್ಬಿಎಫ್) ಇದೆ. ಜಾಹೀರಾತುದಾರರನ್ನು ಸಹ ವಿಚಾರಣೆಗೆ ಕರೆಯಬಹುದು ಎಂದು ಸಿಂಗ್ ಅವರು ಚಾನೆಲ್ನ ಸಂದರ್ಶನವೊಂದರಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಹಾಗಾದರೆ ಅಮುಲ್ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ನಿರ್ದೇಶಕ ಆರ್.ಎಸ್. ಸೋಧಿ, ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಸೇರಿದಂತೆ ದೊಡ್ಡ ದೂರದರ್ಶನ ಜಾಹೀರಾತುದಾರರಾದ ಗ್ರೂಪ್ ಎಂನ ಪ್ರಸಾಂತ್ ಕುಮಾರ್ ಮತ್ತು ಐಪಿಜಿ ಮೀಡಿಯಾ ಬ್ರಾಂಡ್ಸ್ನ ಶಶಿ ಸಿನ್ಹಾ ಅವರನ್ನು ಸಹ ಪೊಲೀಸರು ಪ್ರಶ್ನಿಸುತ್ತಾರೆಯೇ?

ಇಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರ ವಾರ್ತಾ ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರ ಇಲಾಖೆ ಚಾನೆಲ್ ಗಳ ಅನಾರೋಗ್ಯಕರ ಪೈಪೋಟಿಗೆ ಕಡಿವಾಣ ಹಾಕಲು ಮತ್ತು ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ದಿಗಳ ಪ್ರಸಾರವನ್ನು ತಡೆಯಲು ಸೂಕ್ತ ಸಂಸ್ಥೆಯೊಂದನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

Related Stories

Pratidhvani
www.pratidhvani.com