ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಎತ್ತರದ ಲಡಾಖ್‌ ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಸೇನಾ ನಿಯೋಜನೆಗೆ ನೂರೆಂಟು ವಿಘ್ನ

ಚೀನಾದ ಬೆದರಿಕೆ ಇದ್ದರೂ ಕೂಡ, ಭಾರತವು ಅದನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಸೂಕ್ತ ಸಿದ್ದತೆಯನ್ನು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಅದನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕಲು ಯಾವುದೇ ಪರಿಹಾರ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿಲ್ಲ ಎಂದು ಲಡಾಖ್‌ನಲ್ಲಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಮಿಲಿಟರಿ ವಿಶ್ಲೇಷಕ ಮೇಜರ್ ...
ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಎತ್ತರದ ಲಡಾಖ್‌ ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಸೇನಾ ನಿಯೋಜನೆಗೆ ನೂರೆಂಟು ವಿಘ್ನ

ಕಳೆದ ಮೇ ತಿಂಗಳಿನಿಂದ ವಿವಾದಿತ ಗಡಿ ವಾಸ್ತವಿಕ ನಿಯಂತ್ರಣ ರೇಖೆಯ (ಎಲ್ಎಸಿ) ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಸ್ರ‍್ಧಿ ಚೀನೀ ಸೈನ್ಯಗಳು ಸೈನ್ಯವನ್ನು ನಿಯೋಜನೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ಮುಂಬರುವ ಭೀಕರ ಚಳಿಗಾಲದಲ್ಲಿ ಈ ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಎತ್ತರದ ಮರುಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಸೇನೆಯನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸುವುದು ಅತ್ಯಂತ ಕಠಿಣ ಸವಾಲೂ ಹೌದು. ಹಿರಿಯ ಸೇನಾಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರ ಪ್ರಕಾರ ಎರಡೂ ಸೇನೆಗಳು ಗಡಿಯನ್ನು ಕಾಯುತ್ತಾ ಜಾಗರೂಕವಾಗಿರಬೇಕಾದ ಸಮಯ ಇದು. ಆದರೆ ಎರಡೂ ಸೇನೆಗಳು ಪರಸ್ಪರ ಹೋರಾಡಲು ಸಿದ್ದತೆ ಆರಂಭಿಸಿವೆ.

ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಈಗಲೇ ತಾಪಮಾನವು ಶೂನ್ಯ ಡಿಗ್ರಿಗಿಂತ ಕೆಳಗೆ ಕುಸಿದಿದೆ. ಅಂತಹ ಕಠಿಣ ಶೀತ ಮತ್ತು ತಾಪಮಾನವನ್ನು ಎದುರಿಸಲು, ಮತ್ತು ತಾಪಮಾನ ಎತ್ತರದ ಪರ್ವತ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಮೈನಸ್ 40 ಡಿಗ್ರಿಗಳಿಗೆ ಇಳಿಯುವ ಮೊದಲು, ಚೀನಾ ತನ್ನ ಪೀಪಲ್ಸ್ ಲಿಬರೇಶನ್ ಆರ್ಮಿ (ಪಿಎಲ್ಎ) ಪಡೆಗಳಿಗೆ ಈಗಾಗಲೇ ನಿರ್ಮಿಸಿರುವ ಶೀತ ನಿರೋಧಕ ಟೆಂಟ್ ಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದೆ. ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್ ನ ಜೇನ್ಸ್ ಡಿಫೆನ್ಸ್ ವೀಕ್ಲಿ (ಜೆಡಿಡಬ್ಲ್ಯೂ) ಪ್ರಕಾರ, ಚೀನಾದ ಆರ್ಮಿ ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯವು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಈ ಶೀತ ನಿರೋಧಕ ಆವಾಸಸ್ಥಾನಗಳು ವಸತಿ ನಿಲಯಗಳು, ತೊಳೆಯುವ ಕೊಠಡಿಗಳು, ಶೌಚಾಲಯಗಳು, ಗೋದಾಮುಗಳು, ಮೈಕ್ರೊ ಗ್ರಿಡ್ಗಳು ಮತ್ತು ತಾಪ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿವೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ಒಂದು ವೇಳೆ ತಾಪಮಾನವು ಮೈನಸ್ 55 ಡಿಗ್ರಿವರೆಗೆ ಇಳಿದರೂ ಈ ಟೆಂಟ್ ಗಳಲ್ಲಿ 15 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಲ್ಸಿಯಸ್ನ ಒಳಾಂಗಣ ತಾಪಮಾನವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೊಂದಿದೆ. ಕಳೆದ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಟಿಬೆಟಿಯನ್ ಪ್ರಸ್ಥಭೂಮಿ ಮತ್ತು ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಪರ್ವತ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿನ ಹೊರ ಠಾಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಕೆಯಲ್ಲಿರುವ ಇಂತಹ ಪಿಎಲ್ಎ ಸೌಲಭ್ಯಗಳನ್ನು ಗಾತ್ರ, ರಚನೆ ಮತ್ತು ಆಂತರಿಕ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲೂ ಹೊಂದಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಅಕ್ಟೋಬರ್ 9 ಜೆಡಿಡಬ್ಲ್ಯೂ ವರದಿಯು ಹೇಳಿದೆ.

ಇದಲ್ಲದೆ ಪಿಎಲ್ಎ ಡೈಲಿಯ ವರದಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ, ಜೆಡಿಡಬ್ಲ್ಯು ಈ ವ್ಯವಸ್ತೆಯು ಇಂಧನ ಬಳಕೆಯ ಮೇಲಿನ ಅವಲಂಬನೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಮಳೆ ಮತ್ತು ಹಿಮಭರಿತ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಡೀಸೆಲ್ ಹೀಟರ್‌ಗಳು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಉಷ್ಣತೆಯನ್ನು ಪೂರೈಸಬಹುದು, ಜೊತೆಗೆ ಅತಿಯಾದ ತಾಪಮಾನವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಪತ್ರಿಕಾ ವರದಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿರುವ ಪಿಎಲ್ಎ ಸಿಬ್ಬಂದಿಗೆ ಶೀತವನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ‘ಹೊಸ ಹೈಟೆಕ್’ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಚೀನಾದ ಸೈನ್ಯದ ಸಂಖ್ಯೆಯ ವಿವರಗಳನ್ನು ನೀಡಿಲ್ಲ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸೈನ್ಯದ ಮೂಲಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಚೀನಾ ಸುಮಾರು 50,000 ಪಿಎಲ್ಎ ಸಿಬ್ಬಂದಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಭೌಗೋಳಿಕತೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಈ ಸೈನ್ಯವು ಹೆಚ್ಚಿನ ಅನುಕೂಲವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಚೀನಾ ಸೈನಿಕರ ಗಸ್ತು ಠಾಣೆಗಳಿಗೆ ಉತ್ತಮ ರಸ್ತೆ ಸೌಕರ್ಯವಿದ್ದು ಸಾರಿಗೆ ಪಡೆಗಳು, ಮೆಟೀರಿಯಲ್, ಮತ್ತು ಲಘು ಆಹಾರದಂತಹ ಅಗತ್ಯ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಸಾಗಿಸಲು ಅನುಕೂಲವಿದೆ. ಇದಲ್ಲದೆ ಎಲ್ಎಸಿಯ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಚೀನಾದ ಗಸ್ತು ಠಾಣೆಗಳು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಸಂಪೂರ್ಣ ವಿದ್ಯುದ್ದೀಕರಣಗೊಳ್ಳುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ಚೀನೀ ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟ್ ಪಕ್ಷದ ಮುಖವಾಣಿಯಾದ ಗ್ಲೋಬಲ್ ಟೈಮ್ಸ್ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಚೀನಾದ ಸ್ಟೇಟ್ ಗ್ರಿಡ್ ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್ 1.689 ಕಿಲೋಮೀಟರ್ ಉದ್ದದ ಪ್ರಸರಣ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ಡಿಸೆಂಬರ್ ವೇಳೆಗೆ ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಮೆಗಾ ವಿದ್ಯುತ್ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಪರ‍್ಣಗೊಳಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿಕೊಂಡಿದೆ. 1 1.1 ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್ ಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ವೆಚ್ಚದ ಈ ಲಿಂಕ್ ಮಾರ್ಗವು ಚೀನಾದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವಿದ್ಯುತ್ ಗ್ರಿಡ್ ಅನ್ನು ಟಿಬೆಟ್ನ ಪಶ್ಚಿಮ ದಿಕ್ಕಿನ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿರುವ ಎನ್ಗರಿ ಪ್ರಾಂತ್ಯಕ್ಕೆ ಸಂಪರ್ಕಿಸಿದೆ.

ಆದರೆ ಪಿಎಲ್ಎಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿ, ಭಾರತೀಯ ಸೈನ್ಯವು ರಸ್ತೆಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದೆ. ಎಲ್ಎಸಿಯ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ತನ್ನ ಗಡಿ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಆಹಾರ, ಇಂಧನ, ತೈಲ ಮತ್ತು ಲೂಬ್ರಿಕಂಟ್ಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಬಹುಪಾಲು ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳನ್ನು ಸರಬರಾಜು ಮಾಡಲು ನಾಗರಿಕ ಮತ್ತು ಸೈನ್ಯದ ಟ್ರಕ್ಗಳನ್ನು ನೌಕಾಪಡೆಯ ಮೂಲಕ ಅವುಗಳನ್ನು ಸಾಗಿಸಿತು, ಇದಕ್ಕೆ ಭಾರತೀಯ ವಾಯುಪಡೆ (ಐಎಎಫ್) ಸಿ -17 ಗ್ಲೋಬ್ಮಾಸ್ಟರ್ III ಮತ್ತು ಸಿ -130 ಜೆ -30 ಸೂಪರ್ ರ‍್ಕ್ಯುಲಸ್ನಂತಹ ಹೆವಿ-ಲಿಫ್ಟ್ ವಿಮಾನಗಳ ಸೇವೆಯನ್ನೂ ಬಳಸಿಕೊಂಡಿತ್ತು. ಎಲ್ಎಸಿಯ 250-300 ಕಿ.ಮೀ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಲ್ಲಿ ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿರುವ ಸುಮಾರು 40,000 ಸೈನಿಕರ ಪಡೆಗಳಿಗೆ , 17,000 ಅಡಿ ಎತ್ತರದ ಸಿಯಾಚಿನ್ ಗ್ಲೇಸಿಯರ್ ನಲ್ಲಿ ಗಡಿ ಕಾವಲು ಸೇವೆಯಲ್ಲಿ 36 ವರ್ಷಗಳ ಅನುಭವ ಇದೆ. ಇದು ಹಿಮಪಾತ ಮತ್ತು ಇಳಿಜಾರುಗಳ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಅಪಾಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಚೀನಾದ ಬೆದರಿಕೆ ಇದ್ದರೂ ಕೂಡ, ಭಾರತವು ಅದನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಸೂಕ್ತ ಸಿದ್ದತೆಯನ್ನು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಅದನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕಲು ಯಾವುದೇ ಪರಿಹಾರ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿಲ್ಲ ಎಂದು ಲಡಾಕ್ನಲ್ಲಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಮಿಲಿಟರಿ ವಿಶ್ಲೇಷಕ ಮೇಜರ್ ಜನರಲ್ ಎ.ಪಿ. ಸಿಂಗ್ (ನಿವೃತ್ತ) ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಈಗ ಚೀನಾದ ಬೆದರಿಕೆ ಗಂಭಿರವಾಗಿದ್ದು ಎಲ್ಎಸಿಯ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ನಮ್ಮ ವಿಸ್ತೃತ ಚಳಿಗಾಲದ ನಿಯೋಜನೆಯನ್ನು ಉತ್ತಮಗೊಳಿಸಬೇಕಾದದ್ದನ್ನು ಮಾಡಲು ನಾವು ಈಗ ಪರದಾಡುತಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಸೈನ್ಯದ ವರ್ಧಿತ ವಿಂಟರ್ ಸ್ಟಾಕಿಂಗ್ (ಇಡಬ್ಲ್ಯೂಎಸ್) ಪ್ರಸ್ತುತ ಲೇಹ್‌ನಲ್ಲಿ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಟನ್ಗಳಷ್ಟು ವಿವಿಧ ಸಾಮಗ್ರಿಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವ ಸುಧಾರಿತ ಹಂತದಲ್ಲಿದೆ, ಅಲ್ಲಿಂದ ಈ ಸರಕುಗಳನ್ನು ಟ್ರಕ್ಗಳು ಅಥವಾ ಹೆಲಿಕಾಪ್ಟರ್‌ಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಲಾಜಿಸ್ಟಿಕ್ಸ್ ನೋಡ್ಗಳಿಗೆ ಕಳಿಸಿಕೊಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ರಿಮೋಟ್ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ ಹೇಸರಗತ್ತೆಗಳ ಮೂಲಕ ಸರಬರಾಜು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸೈನ್ಯದ ಲೇಹ್ ಮೂಲದ ಘಿIಗಿ ಕರ‍್ಪ್ಸ್ನ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಮೇಜರ್ ಜನರಲ್ ಅರವಿಂದ ಕಪೂರ್ ತಿಳಿಸಿದರು. ಕಳೆದ 20 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ನಾವು ಅದನ್ನು ಕರಗತ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ನಮಗೆ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ಸರಬರಾಜುಗಳನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಕಡೆಗೆ ಕಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಸೇನಾ ಎಂಜಿನಿರ‍್ಗಳು ಮೂರರಿಂದ ಐದು ಸೈನಿಕರಿಗಾಗಿ ಆಮದು ಮಾಡಿದ ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ ಡೇರೆಗಳ ಸಂಗ್ರಹವನ್ನು ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿ ಮೂಲದ ವಿವಿಧ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ ಪೂರ್ವ-ಫ್ಯಾಬ್ರಿಕೇಟೆಡ್ ಇನ್ಸುಲೇಟೆಡ್ ಟೆಂಟ್ ಗಳನ್ನು ತಲಾ ಆರರಿಂದ 20 ಸೈನಿಕರಿಗೆ ಸ್ಥಳಾವಕಾಶ ಕಲ್ಪಿಸುವಂತೆ ನಿರ್ಮಿಸುತಿದ್ದಾರೆ. ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಟೆಂಟ್ ಗೂ ಸೀಮೆಎಣ್ಣೆ ಅಥವಾ ವಿಶೇಷ ಶಾಖೋತ್ಪಾದಕಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ, ಅದು ಇಲ್ಲದೆ ಬದುಕುವುದು ಅಸಾಧ್ಯ, ಆದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಎತ್ತರದ ಉಡುಪುಗಳು ಮತ್ತು ಪರ್ವತಾರೋಹಣ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಯುರೋಪಿನಿಂದ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಕಾರ್ಯಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಿವೆ.

ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ, ನೀರಿನ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ ಪೂರ್ವ ನಿರ್ಮಿತ ಶೌಚಾಲಯ ಮತ್ತು ಸ್ನಾನದ ಕೊಠಡಿಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಅದರೆ ಅಡಿಗೆಮನೆಗಳನ್ನು ಸಹ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಕಲ್ಲಿನ ಭೂಪ್ರದೇಶ, ಸೀಮಿತ ಸ್ಥಳಗಳು ಮತ್ತು ಮಾರಣಾಂತಿಕ ಮರಳಿನ ಕಣಗಳನ್ನು ಚಿಮ್ಮುವ ಭೀಕರ ಗಾಳಿಯಿಂದಾಗಿ, ಪಿಎಲ್ಎಯಂತೆಯೇ ದೊಡ್ಡ ಮೂಲ ಸೌಕರ್ಯ ಕಲ್ಪಿಸುವುದು ಅಸಾದ್ಯ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ಹೇಳಿದರು. ಈ ಪ್ರದೇಶದ ಅನೇಕ ನದಿಗಳು ಮತ್ತು ಉಪನದಿಗಳು ಈಗಾಗಲೇ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುತ್ತಿವೆ

ಇಂತಹ ಪ್ರತಿಕೂಲ ಹವಾಮಾನದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಸೇನಾ ನಿಯೋಜನೆಯ ಭೌಗೋಳಿಕ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ನಮಗೆ ಅನುಕೂಲಕರವಾಗಿಲ್ಲ ಎನ್ನುವುದು ಆತಂಕದ ಸಂಗತಿ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

Related Stories

Pratidhvani
www.pratidhvani.com