ಮರಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಲು ದೇಹ ದಹನ ಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಕೈಬಿಟ್ಟ ಭಾರತದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗ

ದೇಹವನ್ನು ಸುಡುವುದರೊಂದಿಗೆ ಅದು ಪಂಚಭೂತಗಳಲ್ಲಿ‌ ಲೀನವಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಿಕೆಯಿಟ್ಟ ಗೊಂಡಗಳು ತಾವು ಪವಿತ್ರವೆಂದು ನಂಬುವ, ಪೂಜಿಸುವ ಪ್ರಕೃತಿಯ ಉಳಿವಿಗಾಗಿ ಹೂಳುವ ನಿರ್ಧಾರ ಕೈಗೊಂಡಿರುವುದಕ್ಕೆ ವ್ಯಾಪಕ ಪ್ರಶಂಸೆ ವ್ಯಕ್ತವಾಗಿದೆ.
ಮರಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಲು ದೇಹ ದಹನ ಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಕೈಬಿಟ್ಟ ಭಾರತದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗ
admin

ಭಾರತದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಆದಿವಾಸಿ ಜನಾಂಗಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ ಗೊಂಡ ಸಮುದಾಯವು ತಾವು ಇದುವರೆಗೆ ಪಾಲಿಸಿಕೊಂಡು ಬರುತ್ತಿದ್ದ ಅಂತ್ಯ ಕ್ರಿಯೆಯ ಭಾಗವಾದ ದಹನ ಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ತ್ಯಜಿಸಿ ಹೂಳಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ. ತಾವು ಪೂಜಿಸುವ ಪರಿಸರಕ್ಕೆ ದಹನ‌ ಕ್ರಿಯೆಯಿಂದ ತೊಂದರೆಯಾಗಲಿದೆ ಎಂಬುವುದನ್ನು ಅರಿತ ಮೇಲೆ ಈ ನಿರ್ಧಾರಕ್ಕೆ ಬಂದಿದ್ದಾರೆ.

"ನಾವು (ಗೋಂಡ್ಸ್ ಜನಾಂಗ) ಪ್ರಕೃತಿಯೊಂದಿಗೆ ಅವಿಭಾಜ್ಯ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಕಾಡಿನ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯವು ನಮಗೆ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ" ಎಂದು ಗೊಂಡ ಆದಿವಾಸಿ ಮತ್ತು ಭಾರತದ ಛತ್ತೀಸ್‌ಗಡದ ಕಬೀರ್‌ಹ್ಯಾಮ್ ಜಿಲ್ಲೆಯ 'ಜಿಲಾ ಗೊಂಡ್ ಸೇವಾ ಸಮಿತಿ'ಯ ಪ್ರಧಾನ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಸಿದ್ಧ ರಾಮ್ ಮೆರಾವಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ ಎಂದು 'ಮೊಂಗಾಬೆ-ಭಾರತ' ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. “ ನಾವು ಪ್ರಕೃತಿಯನ್ನು ಪ್ರತಿಯೊಂದು ರೂಪದಲ್ಲಿಯೂ ಉಳಿಸಲು ಮತ್ತು ಮಾನವಕುಲಕ್ಕಾಗಿ ಮರಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದ್ದೇವೆ. ಬೃಹತ್ ಮರಗಳ ರಾಶಿಯ ಮೇಲೆ ನಾವು ದೇಹಗಳನ್ನು ನಾವು ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಸುಡುವುದಿಲ್ಲ" ಎಂದೂ ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ಮಾರ್ಚ್ 6 ಮತ್ತು ಮಾರ್ಚ್ 7 ರಂದು ಕಬೀರ್‌ಧಾಮ್ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಎರಡು ದಿನಗಳ ಸಮುದಾಯ ಸಮ್ಮೇಳನವಾದ ಗೊಂಡ ಮಹಾಸಮ್ಮೇಳನದಲ್ಲಿ‌ ‌ ಕೈಗೊಂಡ ಸಾಮೂಹಿಕ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ“ಮರಗಳನ್ನು ಕಡಿಯುವುದು ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಪೈರ್‌ಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಬಳಸುವುದನ್ನು ನಾವು ಶವಸಂಸ್ಕಾರ ಮಾಡುವ ಬದಲು ಸತ್ತವರನ್ನು ಹೂಳಿದರೆ ನಿಲ್ಲಿಸಬಹುದು. ಆದ್ದರಿಂದ ನಮ್ಮ ಸಮುದಾಯವು ಸಂವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ಸಮಾಧಿ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಸೇರಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ ”ಎಂದು ಮೆರಾವಿ ಹೇಳಿದರು. ಈ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ 2,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಸಮುದಾಯದ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳು ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದರು. ಗೊಂಡ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದವರು ತಮ್ಮ ಉಳಿವಿಗಾಗಿ ಅರಣ್ಯವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅರಣ್ಯ ಮತ್ತು ಅದರ ಮರಗಳು ಆಶ್ರಯ, ಔಷಧಿಗಳು, ನೀರು, ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಇಂಧನವನ್ನು ಅವರಿಗೆ ಒದಗಿಸುತ್ತವೆ.

ಗೊಂಡ‌ ಸಮುದಾಯದ ಬಗ್ಗೆ ರಾಮಾಯಣದಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖವಿದೆ. ಮತ್ತು ಅವರ ನಾಲ್ಕು ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯಗಳು 1300 ಮತ್ತು 1600 ರ ನಡುವೆ ಇವೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ 1.2 ಕೋಟಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಗೊಂಡ ಸಮುದಾಯದ ಜನರಿದ್ದಾರೆ. ಇವರು ಪ್ರಮುಖವಾಗಿ ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ, ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ, ಛತ್ತೀಸ್‌ಗಡ್, ಒಡಿಶಾ, ತೆಲಂಗಾಣ ಮತ್ತು ಜಾರ್ಖಂಡ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಾರೆ. ವಿಶೇಷವೆಂದರೆ, ಈ ಎರಡು ರಾಜ್ಯಗಳು ಕಳೆದ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಕಾರ್ಬನ್ ಸಂಗ್ರಹದಲ್ಲಿ ಕುಸಿತವನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿವೆ ಎಂದು ಭಾರತೀಯ ಅರಣ್ಯ ವರದಿ 2019 ರ ವಿವರವಾದ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯು ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ.

"ನಮ್ಮ ಆತ್ಮೀಯರನ್ನು ಸುಡುವ ಬದಲು ಹೂಳುವ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಗೊಂಡ ಸಮುದಾಯ ಸ್ವಾಗತಿಸುತ್ತದೆ" ಎಂದು ಬುಡಕಟ್ಟು ಸಮುದಾಯದ ಸದಸ್ಯ ಚೈತ್ ರಾಮ್ ರಾಜ್ ಧುರ್ವೆ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಧುರ್ವೆ ವಾಸಿಸುವ ಹಳ್ಳಿಯ ಸಮೀಪದಲ್ಲಿರುವ ಚುಯಾ ಮತ್ತು ನೆರೆಯ ಬನಮ್‌ಹೈದಾ ಮತ್ತು ಚಿಂಗ್‌ಲ್ಡೈ ಅರಣ್ಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯು ಜೀವವೈವಿಧ್ಯತೆಯಿಂದ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಚಿರತೆಗಳ ಕಾಡುಹಂದಿಗಳ ಮತ್ತು ಕರಡಿಗಳ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ನೆಲೆಯಾಗಿದೆ.

ಒಂದು ಅಂದಾಜಿನ ಪ್ರಕಾರ, ಅಂತ್ಯಕ್ರಿಯೆಗೆ ಬಳಸುವ ಕಟ್ಟಿಗೆಗಳು ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ 6 ​​ಕೋಟಿ ಮರಗಳನ್ನು ಬಲಿಪಡೆಯುತ್ತವೆ, 80 ಲಕ್ಷ ಟನ್ ಇಂಗಾಲದ ಡೈಆಕ್ಸೈಡ್ ಅಥವಾ ಹಸಿರುಮನೆ ಅನಿಲ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆ ಮತ್ತು 5,00,000 ಟನ್ ಬೂದಿಯನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತವೆ . ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಹಲವು ಸರ್ಕಾರಗಳು ಮತ್ತು ಪರಿಸರ ಗುಂಪುಗಳು ವಿದ್ಯುತ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ಬಳಕೆಯನ್ನು ದಹನದ ಪರ್ಯಾಯ ಮಾರ್ಗವಾಗಿ ಉತ್ತೇಜಿಸಿವೆ.

ಈ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸುತ್ತಿರುವ ದೆಹಲಿ ಮೂಲದ 'ಮೋಕ್ಷದ' ಎನ್ನುವ ಎನ್‌ಜಿಒ 'ಹಸಿರುದಹನ ವ್ಯವಸ್ಥೆ' ಎನ್ನುವ ಪರ್ಯಾಯ ಮಾರ್ಗ ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದು ಅತ್ಯಲ್ಪ ಕಟ್ಟಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಅತಿ ವೇಗವಾಗಿ ದೇಹ ಸುಟ್ಟು ಹೋಗುವಂತಹ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತಿದೆ. ಇದು ಇಂಧನದ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವುದು ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಕಾರ್ಬನ್ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಸಹ 60% ರಷ್ಟು ಕಡಿತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. 'ಮೋಕ್ಷದ ಹಸಿರು ದಹನ ವ್ಯವಸ್ಥೆ'ಯು ಛಾವಣಿಯ ಕೆಳಗೆ ಮಾನವ ಗಾತ್ರದ ತುರಿ ಮತ್ತು ಚಿಮಣಿಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ. ಅದು ಶಾಖದ ನಷ್ಟವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ಇಲ್ಲಿ ಮರವನ್ನು ಲೋಹದ ಚಪ್ಪಡಿಗಳ ಮೇಲೆ ಇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಜ್ವಾಲೆಯ ಸುತ್ತ ಉತ್ತಮ ಗಾಳಿಯ ಪ್ರಸರಣವನ್ನು ಶಕ್ತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.

ದೇಹವನ್ನು ಸುಡುವುದರೊಂದಿಗೆ ಅದು ಪಂಚಭೂತಗಳಲ್ಲಿ‌ ಲೀನವಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಿಕೆಯಿಟ್ಟ ಗೊಂಡಗಳು ತಾವು ಪವಿತ್ರವೆಂದು ನಂಬುವ, ಪೂಜಿಸುವ ಪ್ರಕೃತಿಯ ಉಳಿವಿಗಾಗಿ ಹೂಳುವ ನಿರ್ಧಾರ ಕೈಗೊಂಡಿರುವುದಕ್ಕೆ ವ್ಯಾಪಕ ಪ್ರಶಂಸೆ ವ್ಯಕ್ತವಾಗಿದೆ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

No stories found.
Pratidhvani
www.pratidhvani.com