ಮ್ಯೂಚುವಲ್ ಫಂಡ್‌ಗಳ ಹೂಡಿಕೆ ನಿಯಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸೆಬಿ ಜತೆ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ತಿಕ್ಕಾಟ

ಈಗ ಇರಿಸಲಾಗಿರುವ ಮಿತಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಒಂದು ಮ್ಯೂಚುವಲ್ ಫಂಡ್ ತನ್ನ ನಿಧಿಯ ಶೇಕಡಾ 10 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಹಣವನ್ನು ಒಬ್ಬರೇ ವಿತರಕರ ಬಳಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ
ಮ್ಯೂಚುವಲ್ ಫಂಡ್‌ಗಳ ಹೂಡಿಕೆ ನಿಯಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸೆಬಿ ಜತೆ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ತಿಕ್ಕಾಟ

ಇತ್ತೀಚಿನ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ನೇತೃತ್ವದ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಸ್ವಾಯತ್ತತೆ ಹೊಂದಿರುವ ಕೆಲ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಜತೆ ತೀವ್ರ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ರಿಸರ್ವ್‌ಬ್ಯಾಂಕ್‌ ಮೂಲಕ ಸಾಲದ ಬಾಂಡ್‌ ವಿತರಣೆಯಲ್ಲೂ ಹೀಗೆ ಆಗಿದೆ. ಇದೀಗ ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ನಿಯಂತ್ರಕ ಸೆಬಿ ಜತೆ ಕೂಡ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯ ಹೊಂದಿದೆ. ಬಹುಶಃ ಸರ್ಕಾರದ ನಿರ್ದೇಶನಗಳನ್ನು ಪಾಲಿಸದೇ ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವುದೇ ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣ ಆಗಿರಬಹುದು. ಭಾರತದ ಬಂಡವಾಳ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ನಿಯಂತ್ರಕ ಸೆಕ್ಯುರಿಟೀಸ್ ಎಕ್ಸ್ಚೇಂಜ್ ಬೋರ್ಡ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಸೆಬಿ) ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಮೂಲಕ ಸಾಲದ ಬಾಂಡ್‌ ವಿತರಣೆಯ ಕುರಿತು ಹೊರಡಿಸಿದ ಮಾರ್ಚ್ 10 ರ ಸುತ್ತೋಲೆಗೆ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ಆಕ್ಷೇಪಿಸಿದ್ದು ವಿತರಣೆ ಕುರಿತು ಸೆಬಿ ನೀಡಿರುವ ಕೆಲವು ನಿರ್ದೇಶನಗಳನ್ನು ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವಾಲಯವು ಹಿಂಪಡೆಯುವಂತೆ ಕೋರಿದೆ. ಇದರಿಂದ ಹೂಡಿಕೆದಾರರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ.

ಸೆಬಿ ಸುತ್ತೋಲೆಯು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಶ್ರೇಣಿ 1 (ಎಟಿ 1) ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಸೆಲ್ 3 ಚೌಕಟ್ಟಿನಡಿಯಲ್ಲಿ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ನೀಡುವ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಶ್ರೇಣಿ 2 (ಎಟಿ 2) ಬಾಂಡ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಮ್ಯೂಚುವಲ್ ಫಂಡ್‌ಗಳ ಮೂಲಕ ಹೂಡಿಕೆಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತದೆ. ಯಾವುದೇ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ತಮ್ಮ ಸಾಲ ಮರುಪಾವತಿ ಬಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ವಿಫಲವಾದರೆ ಮ್ಯೂಚುವಲ್ ಫಂಡ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಅವುಗಳಲ್ಲಿನ ಚಿಲ್ಲರೆ ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಅಪಾಯಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಇದು ಹೊಂದಿದೆ. ಸೆಬಿಯು ಅಂತಹ ಬಾಂಡ್‌ಗಳಲ್ಲಿನ ಹೂಡಿಕೆಗಳನ್ನು ಮಿತಿಯೊಳಗಿರಿಸುವಂತೆ ಮ್ಯೂಚುವಲ್ ಫಂಡ್‌ಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದೆ. ಈಗ ಇರಿಸಲಾಗಿರುವ ಮಿತಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಒಂದು ಮ್ಯೂಚುವಲ್ ಫಂಡ್ ತನ್ನ ನಿಧಿಯ ಶೇಕಡಾ 10 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಹಣವನ್ನು ಒಬ್ಬರೇ ವಿತರಕರ ಬಳಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಇದಲ್ಲದೆ , ಒಂದು ಮ್ಯೂಚುವಲ್ ಫಂಡ್ ಯೋಜನೆಯು ಅದರ ರಿಸ್ಕಿನಲ್ಲಿ ಅದರ ನಿವ್ವಳ ಆಸ್ತಿ ಮೌಲ್ಯದ ಶೇಕಡಾ 10 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಮೊತ್ತದ ಬಾಂಡ್‌ಹೊಂದಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಒಂದು ಹಣಕಾಸು ಸಂಸ್ಥೆಯ ವಿತರಣೆಗಳಿಗೆ ಒಂದು ಮ್ಯೂಚುವಲ್ ಫಂಡ್ ಹೂಡಿಕೆಯನ್ನು( exposure) ಶೇಕಡಾ ೫ ರಷ್ಟಕ್ಕೆ ನಿಗದಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಸೆಬಿಯು ಈ ಬಾಂಡ್‌ಗಳನ್ನು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನದ ಉದ್ದೇಶಗಳಿಗಾಗಿ 100 ವರ್ಷಗಳ ಟೆನರ್ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಷರತ್ತು ವಿಧಿಸಿದೆ. ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಮೆಚ್ಯೂರಿಟಿ ದಿನಾಂಕವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಮ್ಯೂಚುವಲ್‌ಫಂಡ್‌ಸ್ಕೀಮ್‌ಗಳು ಈ ಬಾಂಡ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅದು ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ವಿತರಿಸುವ ಎಟಿ 1 ಬಾಂಡ್‌ಗಳು ಶಾಶ್ವತ ಬಾಂಡ್‌ಗಳಾಗಿವೆ. ಅಂದರೆ ಅವು ಮುಕ್ತಾಯ ದಿನಾಂಕವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಇವು ಹೂಡಿಕೆದಾರರಿಗೆ ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಇಳುವರಿಯನ್ನು ಪಾವತಿಸುವ ಅರೆ ಇಕ್ವಿಟಿ ಸಾಧನಗಳಾಗಿವೆ. ಆಗಾಗ್ಗೆ ಈ ಬಾಂಡ್‌ಗಳನ್ನು ಚಿಲ್ಲರೆ ಹೂಡಿಕೆದಾರರಿಗೆ ತಪ್ಪಾಗಿ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಂಕ್ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳು ಹೂಡಿಕೆದಾರರಿಗೆ ಆಗುವ ಅಪಾಯಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸದೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದಾಯದ ಭರವಸೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ.ಈ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದಾಯದ ಸಾಧನಕ್ಕೆ ಅನೇಕ ಅಪಾಯಗಳಿವೆ. ಮುಕ್ತಾಯ ದಿನಾಂಕವಿಲ್ಲದ ಕಾರಣ, ಈ ಬಾಂಡ್‌ಗಳನ್ನು ಕೆಲ ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಪುನಃ ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕೆ ಇಲ್ಲವೇ ಎಂಬುದು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಬ್ಯಾಂಕಿಗೆ ಬಿಟ್ಟದ್ದು. ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು, ಅವರು ಹಾಗೆ ಮಾಡಿದರೆ ಈ ಬಾಂಡ್‌ಗಳನ್ನು ಪುನಃ ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳದೆ ಬಡ್ಡಿಯನ್ನು ಪಾವತಿಸುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಬಹುದು. ವಿಶಿಷ್ಟವಾಗಿ, ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಈ ಬಾಂಡ್‌ಗಳನ್ನು ಬಯಸಿದಲ್ಲಿ ಅದನ್ನು ಪುನಃ ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುವಂತೆ ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ಒಪ್ಪಂದದಲ್ಲಿ ದಾಖಲಿಸಲಾಗಿದೆ. ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ, ಈ ಎಟಿ 1 ವಿತರಣೆಗಳು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಹೂಡಿಕೆದಾರರಿಗೆ ಬಡ್ಡಿಯನ್ನು ಪಾವತಿಸುವುದನ್ನು ಬಿಟ್ಟುಬಿಡಲು ಅಥವಾ ಅದರ ಬಂಡವಾಳದ ಸಮರ್ಪಕತೆಯು ಕೆಲವು ನಿಗದಿತ ಮಟ್ಟಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಿದ್ದರೆ ಈ ಬಾಂಡ್‌ಗಳ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಪುನರ್‌ಪರಿಶೀಲನೆ ಮಾಡಲೂ ಸಹ ಅನುಮತಿಸುತ್ತದೆ. ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಆರ್‌ಬಿಐ) ಈ ವಿತರಣೆಗಳನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಪುನ್‌ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡುವಂತೆಯೂ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳನ್ನು ಕೇಳಬಹುದು, ಅಂದರೆ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸದಿದ್ದರೆ ಈ ಬಾಂಡ್‌ಗಳಲ್ಲಿನ ಸಂಪೂರ್ಣ ಹೂಡಿಕೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಬಿಡಬಹುದಾಗಿದೆ.

ಮ್ಯೂಚುವಲ್ ಫಂಡ್‌ಗಳ ಹೂಡಿಕೆಯ ಮೇಲಿನ ಮಿತಿಯನ್ನು ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವಾಲಯವು ಒಪ್ಪುವಾಗ, ಈ ಶಾಶ್ವತ ಬಾಂಡ್‌ಗಳ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನಕ್ಕಾಗಿ ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಲಾದ 100 ವರ್ಷಗಳ ಟೆನರ್‌ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ನಿಬಂಧನೆಯನ್ನು ಹಿಂಪಡೆಯಲು ಸೆಬಿಯನ್ನು ಕೇಳಿದೆ. ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಬಂಡವಾಳದ ಅಗತ್ಯತೆಗಳು ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ ಬಂಡವಾಳ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳಿಂದ ಅದೇ ಮೂಲವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಅವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಡಬೇಕೆಂದು ಹೇಳಿದೆ. ಕಳೆದ ಮಾರ್ಚ್ 11 ರ ಜ್ಞಾಪಕ ಪತ್ರದಲ್ಲಿ, ಈ ನಿಬಂಧನೆಯು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ನೀಡುವ ಎಟಿ 1 ಬಾಂಡ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವ ಮ್ಯೂಚುವಲ್ ಫಂಡ್‌ಗಳ ಆಸಕ್ತಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ. ಈ ಕ್ರಮವು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಿಂದ ನಷ್ಟಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಮ್ಯೂಚುವಲ್ ಫಂಡ್ ಯೋಜನೆಗಳ ನಿವ್ವಳ ಆಸ್ತಿ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು (ಎನ್‌ಎವಿ) ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹೂಡಿಕೆದಾರರ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಮ್ಯೂಚುವಲ್ ಫಂಡ್‌ಗಳು ಈ ಬಾಂಡ್‌ಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವುದರಿಂದ ಬಾಂಡ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳಲ್ಲಿ ಆತಂಕಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅದು ಗಮನಸೆಳೆದಿದೆ. ಬಾಂಡ್ ಹೋಲ್ಡಿಂಗ್‌ಗಳ ಮೌಲ್ಯ ಕುಸಿಯುವಾಗ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ನಷ್ಟಕ್ಕೆ ಮ್ಯೂಚುಯಲ್ ಫಂಡ್‌ಗಳು ತಮ್ಮ ಬಂಡವಾಳವನ್ನು ನಿರಂತರವಾಗಿ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಹೂಡಿಕೆಗಳ ನಿಜವಾದ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಮ್ಯೂಚುಯಲ್ ಫಂಡ್‌ಗಳು ದ್ರವ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಇತರ ಬಾಂಡ್‌ಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ಇದು ಆರ್ಥಿಕ ಚೇತರಿಕೆ ಅವಕಾಶವಾಗಲಿದೆ ಎಂಬ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್‌ಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಾಲ ವೆಚ್ಚಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಜ್ಞಾಪಕ ಪತ್ರದಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಸರ್ಕಾರಿ ಸ್ವಾಮ್ಯದ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಬಂಡವಾಳ ಸಂಗ್ರಹದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ಬಂಡವಾಳವನ್ನು ಕೋರ್ ಇಕ್ವಿಟಿಯಾಗಿ ತುಂಬಿಸಲು ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ. ಬ್ಯಾಂಕ್ಗಳ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ನಂತರ, ಚಿಲ್ಲರೆ ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ನೇರವಾಗಿ ಬಾಂಡ್‌ಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸೆಬಿ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದೆ. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ 1 ಕೋಟಿ ರೂ. ಮತ್ತು ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ಖರೀದಿದಾರರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಈ ಬಾಂಡ್‌ಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಅವಕಾಶವಿದೆ. ಆದರೆ ಇದು ಮ್ಯೂಚುವಲ್ ಫಂಡ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಚಿಲ್ಲರೆ ಹೂಡಿಕೆದಾರರನ್ನು ಅವಕಾಶ ವಂಚಿತರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಸಾಲ ನಿಧಿಗಳನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತ ಹೂಡಿಕೆ ಆಯ್ಕೆಗಳಾಗಿ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲಾಗಿದ್ದರೂ ಕೆಲವು ಮ್ಯೂಚುಯಲ್ ಫಂಡ್‌ಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ರಿಸ್ಕ್‌ಇರುವ ಎಟಿ 1 ವಿತರಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ.

ಸೆಬಿಯ ಸುತ್ತೋಲೆಯು ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದಾಯದ ಆಮಿಷಕ್ಕಾಗಿ ಈ ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ಸಾಧನಗಳಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವ ಅಲ್ಪಾವಧಿಯ ನಿಧಿಗಳನ್ನು ರದ್ದುಪಡಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಈಗ ಸೆಬಿಯು ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವಾಲಯದ ಕೋರಿಕೆಯನ್ನು ಪಾಲಿಸಿದರೆ ಚಿಲ್ಲರೆ ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ತಮ್ಮ ಸುರಕ್ಷಿತ ಹೂಡಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತೆ ಅಪಾಯಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

No stories found.
Pratidhvani
www.pratidhvani.com