ನಿಷೇಧಿತ ವಲಯದಲ್ಲಿ ಡ್ರೋನ್ ಹಾರಿಸಿದರೆ ₹ 5 ಲಕ್ಷ ವರೆಗೆ ದಂಡ; ಹೊಸ ಕಾನೂನು ತಂದ ಸರ್ಕಾರ

ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಅನಧಿಕೃತ ಡ್ರೋನ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು, ತಯಾರಿಸುವುದು, ಖರೀದಿಸುವುದು, ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವುದು ಅಥವಾ ಗುತ್ತಿಗೆ ನೀಡಿದರೆ 25 ಸಾವಿರದಿಂದ 50,000 ರೂ.ಗಳವರೆಗೆ ದಂಡ ವಿಧಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
ನಿಷೇಧಿತ ವಲಯದಲ್ಲಿ ಡ್ರೋನ್ ಹಾರಿಸಿದರೆ ₹ 5 ಲಕ್ಷ ವರೆಗೆ ದಂಡ; ಹೊಸ ಕಾನೂನು ತಂದ ಸರ್ಕಾರ

ಈಗ ಡ್ರೋನ್ ಕ್ಯಾಮೆರಾಗಳನ್ನು ಬಳಸುವುದಕ್ಕೆ, ಕೃಷಿ ಬೆಳೆಗಳಿಗೆ ಔಷಧ ಸಿಂಪಡಣೆಗಾಗಿ ಮತ್ತು ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಸಾಗಿಸಲು ಡ್ರೋನ್ ಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಆದರೆ ಈ ಡ್ರೋನ್ ಗಳ ಎರಾಬಿರಿ ಹಾರಾಟದಿಂದ ಆಂತರಿಕ ಭದ್ರತೆಗೂ ಸಮಸ್ಯೆ ಆಗುತ್ತಿದೆ. ಈಗ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ಪರಿಸರ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ವಲಯ, ಕೇಂದ್ರ ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲಯವು ಸೂಚಿಸಿರುವ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಸ್ಥಳಗಳು ಮತ್ತು ಸಚಿವಾಲಯಗಳ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಗಳು ಗುರುತಿಸಿರುವ ರಾಜ್ಯ ರಾಜಧಾನಿಗಳ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಡ್ರೋನ್ ಹಾರಿಸಿದರೆ ಇನ್ನು ಮುಂದೆ 50,000 ರೂಪಾಯಿಗಳ ದಂಡ ವಿಧಿಸಲಾಗುವುದು. ಮುಂಬೈ, ದೆಹಲಿ, ಚೆನ್ನೈ, ಕೋಲ್ಕತಾ, ಬೆಂಗಳೂರು ಮತ್ತು ಹೈದರಾಬಾದ್ನಲ್ಲಿರುವ ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣಗಳಿಂದ ಐದು ಕಿಲೋಮೀಟರ್ ಮತ್ತು ಇತರ ಯಾವುದೇ ನಾಗರಿಕ, ಖಾಸಗಿ ಅಥವಾ ರಕ್ಷಣಾ ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣ ಗಳಿಂದ ಮೂರು ಕಿಲೋಮೀಟರ್ ದೂರದಲ್ಲಿ ಡ್ರೋನ್ ಹಾರಿಸುವದನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಿ ಶುಕ್ರವಾರ 2021 ರ ಮಾನವರಹಿತ ವಿಮಾನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ನಿಯಮಗಳ ನ್ನು ರೂಪಿಸಿದೆ. ಈ ಪ್ರಕಾರ ಗಡಿ ನಿಯಂತ್ರಣ ರೇಖೆ, ವಾಸ್ತವಿಕ ನಿಯಂತ್ರಣ ರೇಖೆ ಮತ್ತು ವಾಸ್ತವಿಕ ನೆಲದ ಸ್ಥಾನ ರೇಖೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಗಡಿಗಳಿಂದ 25 ಕಿ.ಮೀ ವರೆಗೆ ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ಹಾರಿಸುವಂತಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಿಯಮಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ. ಸ್ಥಳೀಯ ಮಿಲಿಟರಿ ಸೌಲಭ್ಯದಿಂದ ಅನುಮತಿ ಪಡೆಯದ ಹೊರತು ಮಿಲಿಟರಿ ಸ್ಥಾಪನೆಗಳ ಸುತ್ತಲಿನ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಅಥವಾ ಮಿಲಿಟರಿ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು ನಡೆಯುವ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಸಹ ಡ್ರೋನ್ ಹಾರಾಟವನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಡ್ರೋನ್ ಉದ್ಯಮವು ಬೆಳವಣಿಗೆ ದಾಖಲಿಸುತ್ತಿರುವ ಸಮಯದಲ್ಲೇ ಈ ಹೊಸ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಕೋವಿಡ್ ಲಾಕ್ಡೌನ್ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕಣ್ಗಾವಲು ಉದ್ದೇಶಗಳಿಂದ ಹಿಡಿದು ಮಿಡತೆ ದಾಳಿಯನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವವರೆಗೆ, ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ಆಡಳಿತಕ್ಕೆ ನೆರವಾಗಲು ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ನಿಯೋಜಿಸುತ್ತಿದೆ. ಈ ನಿಯಮಗಳು ತೂಕದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ವರ್ಗೀಕರಿಸುತ್ತವೆ. ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು, ತಯಾರಿಸಲು, ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಡಲು, ಹೊಂದಲು ಅಥವಾ ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಯಾರು ಅರ್ಹರು, ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ಚಲಾಯಿಸಬಹುದಾದ ಸ್ಥಳಗಳು ಮತ್ತು ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿದರೆ ವಿಧಿಸಬೇಕಾದ ದಂಡವನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ.ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು, ತಯಾರಿಸಲು, ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಡಲು, ಹೊಂದಲು ಅಥವಾ ನಿರ್ವಹಿಸಲು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಕಂಪನಿಗಳು ಡೈರೆಕ್ಟರೇಟ್ ಜನರಲ್ ಆಫ್ ಸಿವಿಲ್ ಏವಿಯೇಷನ್ (ಡಿಜಿಸಿಎ) ಯಿಂದ ಅನುಮೋದನೆ ಪಡೆಯಬೇಕು. ಯಾವುದೇ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಆಮದು, ಉತ್ಪಾದನೆ, ವ್ಯಾಪಾರ, ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ಅಥವಾ ನಿರ್ವಹಿಸುವವರು ಭಾರತದ ಪ್ರಜೆಯಾಗಿರಬೇಕು ಮತ್ತು 18 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟವರಾಗಿರಬೇಕು.

ಕಂಪನಿಯಾಗಿದ್ದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಅದನ್ನು ನೋಂದಾಯಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅದರ ಪ್ರಮುಖ ವ್ಯವಹಾರ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು. ಕಂಪೆನಿಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಮತ್ತು ಅದರ ನಿರ್ದೇಶಕರಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ಮೂರನೇ ಎರಡರಷ್ಟು ಮಂದಿ ಭಾರತದ ಪ್ರಜೆಗಳಾಗಿರಬೇಕು. ಮೂಲಮಾದರಿಯ ಡ್ರೋನ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಅಥವಾ ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಡಿಜಿಸಿಎಯಿಂದ ಪೂರ್ವ ಅನುಮತಿ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ನಿಯಮಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಡಿಜಿಸಿಎ ನೀಡುವ ಉತ್ಪಾದನೆ ಮತ್ತು ವಾಯು ಯೋಗ್ಯತೆಯ ಮಾನ್ಯ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರವಿಲ್ಲದೆ ಯಾವುದೇ ಡ್ರೋನ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಒಂದು ವೇಳೆ ಇದನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿದರೆ ಮಾಡಿದ ಅಪರಾಧಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ 25,000 ರಿಂದ 5 ಲಕ್ಷ ರೂ.ಗಳವರೆಗೆ ದಂಡವನ್ನು ನಿಯಮಗಳು ವಿಧಿಸಿವೆ. ಸೆಕ್ಷನ್ (10) ರ ಉಪವಿಭಾಗ (1) ಪ್ರಕಾರ ಅಧಿಕೃತ ಆಮದುದಾರನನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಬೇರೆ ಯಾರೂ ಮಾನವರಹಿತ ವಿಮಾನ ವ್ಯವಸ್ಥೆ (ಡ್ರೋನ್ ) ಅಥವಾ ಅದರ ಭಾಗಗಳು ಅಥವಾ ಘಟಕಗಳನ್ನು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಾರದು ಇದನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿದರೆ 5 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿಗಳ ದಂಡ ವಿಧಿಸಬಹುದು. ಅಧಿಕೃತ ಡ್ರೋನ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ತಯಾರಕರು ಮಾತ್ರ ಡ್ರೋನ್ ಅನ್ನು ಹೇಗೆ ತಯಾರಿಸಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ವಿಭಾಗ (11) ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ. ನಿಷೇಧಿತ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಡ್ರೋನ್ ಚಾಲನೆ ಮಾಡುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ 50,000 ರೂ. ದಂಡ ವಿಧಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಅನಧಿಕೃತ ಡ್ರೋನ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು, ತಯಾರಿಸುವುದು, ಖರೀದಿಸುವುದು, ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವುದು ಅಥವಾ ಗುತ್ತಿಗೆ ನೀಡಿದರೆ 25 ಸಾವಿರದಿಂದ 50,000 ರೂ.ಗಳವರೆಗೆ ದಂಡ ವಿಧಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ಅವುಗಳ ತೂಕದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಐದು ವಿಭಾಗಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಲಾಗಿದೆ - ನ್ಯಾನೋ ಡ್ರೋನ್ ಗಳು , ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಡ್ರೋನ್ ಗಳು , ಸಣ್ಣ ಡ್ರೋನ್ ಗಳು , ಮಧ್ಯಮ ಡ್ರೋನ್ ಗಳು ಮತ್ತು ದೊಡ್ಡ ಡ್ರೋನ್ ಗಳು ಎಂದು ವಿಂಗಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಡ್ರೋನ್ಗಳ ನಿಯಮಗಳು ಬದಲಾಗುತ್ತವೆ. ನ್ಯಾನೋ ಡ್ರೋನ್ ಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಎಲ್ಲಾ ಡ್ರೋನ್ಗಳಿಗೆ ಪರವಾನಗಿ ಪಡೆದ ಪೈಲಟ್ ಮತ್ತು ಡಿಜಿಸಿಎಯ ಅನುಮತಿ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ. ಡ್ರೋನ್ನ ವರ್ಗವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ ಎತ್ತರ ಮತ್ತು ವೇಗದ ನಿರ್ಬಂಧಗಳು ಸಹ ಬದಲಾಗುತ್ತವೆ. ಪೈಲಟ್ ಪರವಾನಗಿ ಪಡೆಯಲು, ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು 18 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟವನಾಗಿರಬೇಕು ಮತ್ತು 65 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನವನಾಗಿರಬೇಕು ಮತ್ತು ಮಾನ್ಯತೆ ಪಡೆದ ಮಂಡಳಿಯಿಂದ 10 ನೇ ತರಗತಿ ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕೆ ಸಮಾನವಾದ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಉತ್ತೀರ್ಣನಾಗಿರಬೇಕು. ವೈದ್ಯಕೀಯ ಫಿಟ್ನೆಸ್ ಮತ್ತು ತರಬೇತಿ ಮತ್ತು ಕೌಶಲ್ಯ ಪರೀಕ್ಷಾ ವರದಿಯ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರ - ಎರಡರ ವಿವರಗಳನ್ನು ಡಿಜಿಸಿಎ ಬಳಿ ಸಲ್ಲಿಸಬೇಕು. ಪೈಲಟ್ ಪರವಾನಗಿ ಇಲ್ಲದೆ ಡ್ರೋನ್ ಚಾಲನೆ ಮಾಡುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ 25 ಸಾವಿರ ರೂ.ಗಳ ದಂಡ ವಿಧಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ನಿಯಮಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

ಈ ಕುರಿತು ಮಾತನಾಡಿದ ದುಬೈ ಮೂಲದ ವಾಯುಯಾನ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಮಾರ್ಟಿನ್ ಕನ್ಸಲ್ಟೆನ್ಸಿಯ ಸಿಇಒ ಮಾರ್ಕ್ ಮಾರ್ಟಿನ್ ಅವರು ಯುಎಸ್ ಫೆಡರಲ್ ಏವಿಯೇಷನ್ ಅಡ್ಮಿನಿಸ್ಟ್ರೇಶನ್ನಡಿಯಲ್ಲಿ ಡ್ರೋನ್ ನಿಯಮಗಳೊಂದಿಗೆ ಹಲವಾರು ಹೋಲಿಕೆಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ಈ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಸೂಕ್ತವಾಗುವಂತೆ ಮಾಡಲಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದರು. ಇದು ಸರಿಯಾದ ದಿಕ್ಕಿನಲ್ಲಿ ಒಂದು ಹೆಜ್ಜೆ ಆದರೆ ಅದನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಬುದ್ಧವಾಗಿ ಯೋಚಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ. ಭಾರತ ಯುಎಸ್, ಯುಎಇ ಅಥವಾ ಯುಕೆ ಅಲ್ಲ. ಡ್ರೋನ್ ನಿರ್ಬಂಧದ ಬಗ್ಗೆ ಬಹಳಷ್ಟು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳು ಸಂಪ್ರದಾಯವಾದಿಯಾಗಿವೆ ಎಂದು ಮಾರ್ಟಿನ್ ತಿಳಿಸಿದರು. ಈ ನಿಯಮಗಳ ಅನುಷ್ಠಾನದ ಮೇಲೆ ಅದು ಹೇಗೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳಿದ ಅವರು ಇದು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹದಾಯಕವಾಗಿದೆ ಆದರೆ ಅನುಷ್ಠಾನ ಮತ್ತು ಸುರಕ್ಷತೆಯ ಸಮತೋಲನ ಇರಬೇಕು ಎಂದರು

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

No stories found.
Pratidhvani
www.pratidhvani.com