ಕಳೆದ 5 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಯುಪಿಎಸ್ಸಿ ನೇಮಕಾತಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರೀ ಕುಸಿತ

ಈ ವರ್ಷ ಲೋಕಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರವೇ ನೀಡಿರುವ ಉತ್ತರದ ಪ್ರಕಾರ, ಯುಪಿಎಸ್ಸಿ ನೇಮಕ ಮಾಡಿದ ಒಟ್ಟು ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ 2016-17ರಲ್ಲಿ 6,103 ರಿಂದ 2019-2020ರಲ್ಲಿ 4,399 ಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ
ಕಳೆದ 5 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ   ಯುಪಿಎಸ್ಸಿ ನೇಮಕಾತಿಯಲ್ಲಿ   ಭಾರೀ ಕುಸಿತ

ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಪ್ರತೀ ವರ್ಷವೂ ನೇಮಕಾತಿ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಕಡಿತ ಮಾಡಿಕೊಂಡೇ ಬರುತ್ತಿದೆ. ಕೇಂದ್ರ ಲೋಕಸೇವಾ ಆಯೋಗವು ಕಳೆದ ವಾರ ತನ್ನ ಪ್ರತಿಷ್ಟಿತ ನಾಗರಿಕ ಸೇವಾ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಒಟ್ಟು 712 ಹುದ್ದೆಗಳ ನೇಮಕಾತಿಗೆ ಅರ್ಜಿಗಳನ್ನು ಅಹ್ವಾನಿಸಿತ್ತು. ಆದರೆ ಇದು ಹಿಂದಿನ ವರ್ಷ ನೇಮಕಾತಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಸಂಖ್ಯೆ 796 ಆಗಿದ್ದು ಇದು ಶೇಕಡಾ 10 ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿತ್ತು. ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಐಎಎಸ್ ಮತ್ತು ಐಪಿಎಸ್ , ಐಎಫ್ಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ಕೊರತೆಯ ನಡುವೆಯೂ ಸರ್ಕಾರವು ಪ್ರತಿವರ್ಷ ಯುಪಿಎಸ್ಸಿ ಮೂಲಕ ನೇಮಕ ಮಾಡುವ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಸತತವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ.

2014 ರಿಂದ ಯುಪಿಎಸ್ಸಿ ಘೋಷಿಸಿದ ಖಾಲಿ ಹುದ್ದೆಗಳು 1,364 ರಷ್ಟಿದ್ದು ಆಯೋಗವು ಜಾಹೀರಾತು ನೀಡಿದ ಹುದ್ದೆಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಶೇಕಡಾ 48 ರಷ್ಟು ಕುಸಿತ ದಾಖಲಿಸಿವೆ. ಈ ವರ್ಷ ಲೋಕಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರವೇ ನೀಡಿರುವ ಉತ್ತರದ ಪ್ರಕಾರ, ಯುಪಿಎಸ್ಸಿ ನೇಮಕ ಮಾಡಿದ ಒಟ್ಟು ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ 2016-17ರಲ್ಲಿ 6,103 ರಿಂದ 2019-2020ರಲ್ಲಿ 4,399 ಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ - ಇದು ಸುಮಾರು 30 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ. ನಾಗರಿಕ ಸೇವಾ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಜೊತೆಗೆ, ಯುಪಿಎಸ್ಸಿಯು ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಸೇವೆಗಳ ಪರೀಕ್ಷೆ, ಸಂಯೋಜಿತ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸೇವೆಗಳ ಪರೀಕ್ಷೆ, ಸಂಯೋಜಿತ ರಕ್ಷಣಾ ಸೇವೆಗಳ ಪರೀಕ್ಷೆ, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಕ್ಷಣಾ ಅಕಾಡೆಮಿ ಪರೀಕ್ಷೆ, ಕೇಂದ್ರ ಸಶಸ್ತ್ರ ಪೊಲೀಸ್ ಪಡೆಗಳ ಪರೀಕ್ಷೆ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತದೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಮತ್ತು ತರಬೇತಿ ಇಲಾಖೆಯ (ಡಿಒಪಿಟಿ) ಮೂಲಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಯಾವುದೇ ಸೇವೆಗೆ ನೇಮಕಾತಿ ಮತ್ತು ಖಾಲಿ ಹುದ್ದೆಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುವಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವೆಂದರೆ ಕೇಡರ್ ನಿರ್ವಹಣೆ ಆಗಿದೆ. ಯುಪಿಎಸ್ಸಿ ಸರ್ಕಾರದ ನೇಮಕಾತಿ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಸಂಸ್ಥೆ ಆಗಿದ್ದು ಇತರ ನೇಮಕಾತಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಾದ ಸ್ಟಾಫ್ ಸೆಲೆಕ್ಷನ್ ಕಮಿಷನ್ (ಎಸ್ಎಸ್ಸಿ), ರೈಲ್ವೆ ನೇಮಕಾತಿ ಮಂಡಳಿ ಮತ್ತು ಅಂಚೆ ಇಲಾಖೆ ಸಹ 2016-17 ರಿಂದ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷವೂ ನೇಮಕಾತಿ ಸಂಖ್ಯೆಗಳನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸಿವೆ.

2016-17ರಲ್ಲಿ ಎಸ್ಎಸ್ಸಿ ಯು ಒಟ್ಟು 68,880 ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳನ್ನು ನೇಮಕ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದರೆ 2020-21ರಲ್ಲಿ ಈ ಸಂಖ್ಯೆ ಕೇವಲ 2,106 ಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದ್ದು ಇದು ಶೇಕಡಾ 96 ರಷ್ಟು ತೀವ್ರ ಕುಸಿತವಾಗಿದೆ. 2019-2020ರ ಆರ್ಥಿಕ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಈ ಸಂಖ್ಯೆ 14,691 ಆಗಿತ್ತು. 2017-18 ಮತ್ತು 2018-19ರಲ್ಲಿ ನೇಮಕಾತಿ ಸಂಖ್ಯೆ ಕ್ರಮವಾಗಿ 45,391 ಮತ್ತು 16,748 ಆಗಿತ್ತು. ಎಸ್ಎಸ್ಸಿ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ನೇಮಕಾತಿ ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿದ್ದು, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದಲ್ಲಿ ಗುಂಪು ‘ಬಿ’ (ಗೆಜೆಟೆಡ್ ಅಲ್ಲದ) ಮತ್ತು ಗುಂಪು ‘ಸಿ’ (ತಾಂತ್ರಿಕೇತರ) ಹುದ್ದೆಗಳಿಗೆ ನೇಮಕ ಮಾಡಲು ಅಧಿಕೃತ ಸಂಸ್ಥೆ ಆಗಿದೆ. 1975 ರಲ್ಲಿ ರಚನೆಯಾದ ಆಯೋಗವು 3 ನೇ ಮತ್ತು 4 ನೇ ವರ್ಗಕ್ಕೆ ಸೇರಿದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸರ್ಕಾರಿ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯನ್ನು ನೇಮಕ ಮಾಡುವ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಈ ಕುರಿತು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ ಮಾಜಿ ಡಿಒಪಿಟಿ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಸತ್ಯಾನಂದ್ ಮಿಶ್ರಾ ಅವರು ಮಾತನಾಡಿ ಎಸ್ಎಸ್ಸಿ ರಚನೆಯಾದಾಗ, ಅದು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ಕೆಳ ಮತ್ತು ಮೇಲಿನ ಗುಮಾಸ್ತರ ಹುದ್ದೆಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳನ್ನು ನೇಮಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಆದರೆ ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ, ಎಲ್ಲಾ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ತಮ್ಮ ನೇಮಕಾತಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಎಸ್ಎಸ್ಸಿಗೆ ಹೊರಗುತ್ತಿಗೆ ನೀಡಿವೆ. ಆದ್ದರಿಂದ 2010-11ರ ಸುಮಾರಿಗೆ ಎಸ್ಎಸ್ಸಿ ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಲಕ್ಷ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳನ್ನು ನೇಮಕ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿತ್ತು.

ಆದರೆ ಈಗ ಎಸ್ಎಸ್ಸಿ ಹಲವಾರು ಸರ್ಕಾರಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ನೇಮಕಾತಿಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಿದೆ. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ, ನೇಮಕಾತಿ ತೀವ್ರ ಕುಸಿತವನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಮಿಶ್ರಾ ಹೇಳಿದರು. ಎಸ್ಎಸ್ಸಿ ನೇಮಕಾತಿ ಇಷ್ಟು ಕುಸಿಯಲು ಮತ್ತೊಂದು ಕಾರಣವೆಂದರೆ ಪ್ರಶ್ನೆ ಪತ್ರಿಕೆ ಸೋರಿಕೆ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಹೆಚ್ಚಳ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಪ್ರಕರಣಗಳಿಂದಾಗಿ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಆಗಾಗ್ಗೆ ರದ್ದುಗೊಳಿಸುವುದು ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಎಸ್ಎಸ್ಸಿಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಹಲವಾರು ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಪ್ರಕರಣಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಿವೆ, ಇದು ನೇಮಕಾತಿಯ ಮೇಲೂ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ಹೇಳಿದರು. ಆದರೆ ಮುಂದೆ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ನೇಮಕಾತಿ ಸಂಸ್ಥೆ ರಚನೆ ಆಗುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ , ಮುಂದಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ನೇಮಕಾತಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಸುವ್ಯವಸ್ಥಿತವಾಗಲಿದೆ ಎಂದೂ ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಇತ್ತೀಚಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಎಸ್ಎಸ್ಸಿ ವಿರುದ್ಧ ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ದಾಖಲಾಗುತ್ತಿರುವ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಏರಿಕೆ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ, ಎಸ್ಎಸ್ಸಿ ಈಗ ಒಟ್ಟು 2,123 ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಭಾರತೀಯ ರೈಲ್ವೆ ದೇಶದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಉದ್ಯೋಗದಾತರಾಗಿದ್ದರೆ ಅದರ ನೇಮಕಾತಿ 2020-21ನೇ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಕೇವಲ 3,873 ಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದ್ದು, ಇದು 2016-17ನೇ ಸಾಲಿನಲ್ಲಿ 27,427 ರಷ್ಟಿತ್ತು. . 2017-18 ಮತ್ತು 2018-19ರಲ್ಲಿ ರೈಲ್ವೆ ನೇಮಕಾತಿ ಮಂಡಳಿ ಕ್ರಮವಾಗಿ 25,564 ಮತ್ತು 7,325 ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳನ್ನು ನೇಮಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದರೆ, 2019-2020ರಲ್ಲಿ ಅದರ ನೇಮಕಾತಿ 1,16,391 ಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ. ರೈಲ್ವೆ ಸಚಿವಾಲಯದ ವಕ್ತಾರ ಡಿ.ಜೆ. ನರೈನ್ ಅವರ ಪ್ರಕಾರ ರೈಲ್ವೆಯು ನಿರಂತರವಾಗಿ ವಿವಿಧ ಹುದ್ದೆಗಳಿಗೆ ನೇಮಕಾತಿಯನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ. ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಕೋರೋನಾ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಇಡೀ ಜಗತ್ತಿಗೆ ಅತ್ಯಂತ ಕೆಟ್ಟ ವರ್ಷವಾಗಿತ್ತು, ಎಲ್ಲಾ ಪೋಸ್ಟ್ಗಳನ್ನು ಹಂತಹಂತವಾಗಿ ಭರ್ತಿ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಈ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ತರಬೇತಿ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಿಗಾಗಿ 40,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಎಎಲ್ಪಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಕರೆ ಪತ್ರಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಎನ್ಟಿಪಿಸಿ ಹುದ್ದೆಗಳಿಗೆ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದ 1.4 ಕೋಟಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ಕೆಲವು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಕೇವಲ 1 ಕೋಟಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಮಂದಿ ಪರೀಕ್ಷೆ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ರಾಷ್ಟ್ರೀಕೃತ ಮತ್ತು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಗ್ರಾಮೀಣ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಿಗೆ ಪ್ರೊಬೇಷನರಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು, ಗುಮಾಸ್ತರು, ಕಚೇರಿ ಸಹಾಯಕರು ಮತ್ತು ಇತರ ಹುದ್ದೆಗಳ ಆಯ್ಕೆಗಾಗಿ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸುವ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಆಯ್ಕೆ (ಐಬಿಪಿಎಸ್) ಕೂಡ ನೇಮಕಾತಿ ಕಡಿತ ಮಾಡಿದೆ.ಕಳೆದ ವರ್ಷ, ಐಬಿಪಿಎಸ್ 2020 ರಲ್ಲಿ 1167 ಪ್ರೊಬೇಷನರಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ (ಪಿಒ) ಹುದ್ದೆಗಳ ಭರ್ತಿಗೆ ಜಾಹೀರಾತು ನೀಡಿತ್ತು. ಇದು 2019 ರಲ್ಲಿ 4336 ಹುದ್ದೆಗಳನ್ನು ಭರ್ತಿ ಮಾಡಿದ್ದು ಶೇಕಡಾ 67 ರಷ್ಟು ಕುಸಿತ ದಾಖಲಿಸಿದೆ. ಐಬಿಪಿಎಸ್ 2012 ರಿಂದ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಕಡಿಮೆ ಪಿಒಗಳನ್ನು ನೇಮಕ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದು, ಖಾಲಿ ಹುದ್ದೆಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ 22,000 ರಷ್ಟಿದೆ. 2013 ರಿಂದ 2018 ರ ನಡುವೆ ಖಾಲಿ ಹುದ್ದೆಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಕ್ರಮವಾಗಿ 21,680, 16,721, 12,434, 8,822, 3,562 ಮತ್ತು 4,252 ಆಗಿದೆ. ಈಗ ಹಲವಾರು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳನ್ನು ವಿಲೀನಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಾದ್ಯಂತ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ಡಿಜಿಟಲೀಕರಣ ಮತ್ತು ಯಾಂತ್ರೀಕೃತಗೊಂಡಿದೆ, ಇದು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ನೇಮಕಾತಿಯ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ಹೇಳಿದರು.

ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಭಾರಿ ನಿರುದ್ಯೋಗ ಸಮಸ್ಯೆ ಇದ್ದಾಗ, ಸರ್ಕಾರವು ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಸುಲಭವಾದ ಮಾರ್ಗವೆಂದರೆ ಈಗಿರುವ ಖಾಲಿ ಹುದ್ದೆಗಳನ್ನು ಭರ್ತಿ ಮಾಡುವುದು ಎಂದು ಪ್ಯಾನ್-ಇಂಡಿಯಾ ಯುವ ಸಂಘಟನೆ ಮತ್ತು ವಿರುದ್ಧದ ಒತ್ತಡದ ಗುಂಪಿನ ಯುವ ಹಲ್ಲಾ ಬೋಲ್ನ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕನ್ವೀನರ್ ಅನುಪಮ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರ ನಿರುದ್ಯೋಗಿಗಳ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಅರ್ಥ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿಲ್ಲ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

No stories found.
Pratidhvani
www.pratidhvani.com