ದೇಶದಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 50 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕೋವಿಡ್ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಿಂದ ವರದಿಯಾಗುತ್ತಿದೆ

ಕಳೆದ ಕೆಲವು ದಿನಗಳಿಂದ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರವು ಪ್ರತಿದಿನ 8,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕೋವಿಡ್-ಪಾಸಿಟಿವ್ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ದಾಖಲಿಸುತ್ತಿದೆ. ಇಡೀ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಮಾರ್ಚ್‌ 1 ರಂದು 15,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಹೊಸ ಪ್ರಕರಣಗಳು ವರದಿಯಾಗಿವೆ.
ದೇಶದಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 50 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕೋವಿಡ್ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಿಂದ ವರದಿಯಾಗುತ್ತಿದೆ

ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಇಡೀ ಜಗತ್ತನ್ನೇ ತಲ್ಲಣಗೊಳಿಸಿದ್ದ ಕೋವಿಡ್ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವು ಲಕ್ಷಾಂತರ ಜನರನ್ನು ಸಂಕಷ್ಟಕ್ಕೆ ನೂಕಿದೆ. ದೇಶದಲ್ಲಿ ಒಂದುವರೆ ಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಅಧಿಕ ಜೀವಗಳನ್ನು ಬಲಿಪಡೆದುಕೊಂಡ ಕೋವಿಡ್ 19 ಗೆ ಈಗಾಗಲೇ ಲಸಿಕೆ ಕಂಡು ಹಿಡಿದು ಅದನ್ನು ಜನರಿಗೆ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ನೀಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಆದರೆ ಕೋವಿಡ್ ಎರಡನೇ ಅಲೆಯಲ್ಲಿ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ -19 ಪ್ರಕರಣಗಳ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪಾಲನ್ನು ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಹೊಂದಿರುವ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರವು ಈಗ ದೇಶದ ಹೊಸ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 50 ಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪಾಲನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಆದರೆ ಕೋವಿಡ್ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರವು ಹಿಂದುಳಿದಿದ್ದು ಅದರ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸರಾಸರಿಗಿಂತಲೂ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ ಸಾಂಕ್ರಮಿಕದ ಪ್ರತಿ ಮಿಲಿಯನ್ ಜನರಿಗೆ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಸರಾಸರಿ 1,62,697 ಆಗಿದೆ, ಅಂದರೆ ದೇಶವು ಪ್ರತಿ 10 ಲಕ್ಷ ಜನರಿಗೆ ಸರಾಸರಿ 1.62 ಲಕ್ಷ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ. ಆದರೆ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಹತ್ತು ಮಿಲಿಯನ್ ಜನರಲ್ಲಿ 1,33,313 ಜನರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲು ಸಾದ್ಯವಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಕಳೆದ ಎರಡು ವಾರಗಳಿಂದ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ತನ್ನ ದೈನಂದಿನ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ದ್ವಿಗುಣಗೊಳಿಸಿದರೂ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳ ಒಟ್ಟು ಸಂಖ್ಯೆ ಇನ್ನೂ ಕಡಿಮೆಯೇ ಇದೆ. ಪರೀಕ್ಷೆಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಅವಕಾಶವಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಕೋವಿಡ್ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಏರಿಕೆಯನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಏಕೈಕ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ. ಪರೀಕ್ಷೆ ಗರಿಷ್ಠವಾಗಿದ್ದಾಗ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್-ಅಕ್ಟೋಬರ್ನಲ್ಲಿ ನಾವು ಪರೀಕ್ಷೆ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ದಿನಕ್ಕೆ 1 ಲಕ್ಷಕ್ಕೆ ಏರಿಸಿದೆವು. ಈಗಲೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಕೊರತೆಯಿದೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಪರೀಕ್ಷಾ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ ಎಂದು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ನಿಯಂತ್ರಣದ ತಾಂತ್ರಿಕ ಸಲಹೆಗಾರ ಸುಭಾಷ್ ಸಲುಂಖೆ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಕಳೆದ ಕೆಲವು ದಿನಗಳಿಂದ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರವು ಪ್ರತಿದಿನ 8,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕೋವಿಡ್-ಪಾಸಿಟಿವ್ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ದಾಖಲಿಸುತ್ತಿದೆ. ಇಡೀ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಮಾರ್ಚ್‌ 1 ರಂದು 15,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಹೊಸ ಪ್ರಕರಣಗಳು ವರದಿಯಾಗಿವೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ಫೆಬ್ರವರಿ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ರಾಜ್ಯ ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವ ರಾಜೇಶ್ ಟೊಪೆ ಅವರು ಎಲ್ಲಾ ಜಿಲ್ಲಾ ಸಂಗ್ರಾಹಕರು ಮತ್ತು ಪುರಸಭೆ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಸೂಚನೆ ನೀಡಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಹೊಸ ಕೋವಿಡ್ ಪ್ರಕರಣಗಳು ವರದಿಯಾಗುತ್ತಿವೆ, ಪ್ರತಿ ರೋಗಿಗೆ ಪ್ರತಿಯಾಗಿ ಕನಿಷ್ಟ 20-30 ಜನರಿಗೆ ಪರೀಕ್ಷೆ ನಡೆಸಬೇಕೆಂದು ಆದೇಶಿಸಿದ್ದರು. ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರವು ತನ್ನ ದೈನಂದಿನ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಕೇವಲ ಎರಡು ವಾರಗಳ ಹಿಂದೆ ಸುಮಾರು 40,000 ದಿಂದ ದಿನಕ್ಕೆ 80,000 ಸಾವಿರಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ. ಕೋವಿಡ್ ಚಿಕಿತ್ಸಾಲಯದ ತತ್ವಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಮೊದಲಿಗೆ ರೋಗಿಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು, ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾಡುವುದು, ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುವುದು. ‘ಗುರುತಿಸು’ ಮತ್ತು ‘ರೋಗನಿರ್ಣಯ’ ದಲ್ಲಿ, ಶೇಕಡಾ 80 ರಷ್ಟು ರೋಗಿಗಳು ಲಕ್ಷಣರಹಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಸಂಪರ್ಕ-ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಅವುಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ರೋಗಿಗಳು ವೈದ್ಯರ ಬಳಿಗೆ ಹೋಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಭಾರತೀಯ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಂಘದ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಘಟಕದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಡಾ.ಅವಿನಾಶ್ ಭೋಂಡ್ವೆ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಸಂಪರ್ಕ-ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಕರೋನಾ ಪರೀಕ್ಷೆ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ, ಇದು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಿಯೂ ನಡೆಯುತ್ತಿಲ್ಲ ಎಂದು ಡಾ ಭೋಂಡ್ವೆ ಅಭಿಪ್ರಾಯ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿದಿನ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತಿರುವ ಹೊಸ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 40 ರಷ್ಟು ಮುಂಬೈ, ಪುಣೆ, ನಾಗ್ಪುರ ಮತ್ತು ಅಮರಾವತಿ ಜಿಲ್ಲೆಗಳಿಂದ ಬಂದಿದೆ. ಈ ಪೈಕಿ, ಈ ತಿಂಗಳ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಹಾಟ್ಸ್ಪಾಟ್ ಆಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದ ಅಮರಾವತಿ, ಅದರ ಪರೀಕ್ಷಾ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ದರಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಹೆಚ್ಚು ಆತಂಕಕಾರಿಯಾಗಿದೆ.ಎರಡು ವಾರಗಳ ಹಿಂದೆ ಅಮರಾವತಿ ಜಿಲ್ಲೆಯಿಂದ ಶೇಕಡಾ 35 ರಷ್ಟು ಪಾಸಿಟಿವ್ ಪ್ರಕರಣಗಳು ವರದಿಯಾಗುತಿದ್ದವು. ನಂತರ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದ್ದರಿಂದ ಇದು ಈಗ ಶೇಕಡಾ 23-24ಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ ಎಂದು ಜಿಲ್ಲಾಧಿಕಾರಿ ಶೆಲೇಶ್ ನವಾಲ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ನಾವು ಈಗ ದಿನಕ್ಕೆ 2,000 ದಿಂದ 2,400 ಜನರನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಕಳೆದ ತಿಂಗಳವರೆಗೆ, ಈ ಸಂಖ್ಯೆ 600 ಮತ್ತು 800 ರ ನಡುವೆ ಇತ್ತು. ನಾವು ಸೂಪರ್-ಸ್ಪ್ರೆಡರ್ಗಳಾದ ಅಂಗಡಿಯವರು, ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು, ಎಲೆಕ್ಟ್ರಿಷಿಯನ್ಗಳು, ಪ್ಲಂಬರ್ ಗಳನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ದೈನಂದಿನ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು 3,000 ರಿಂದ 3,200 ಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಗುರಿ ಹಾಕಿಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ನವಲ್ ಹೇಳಿದರು.

ನಾಗ್ಪುರ ಮತ್ತು ಪುಣೆ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 10 ರಷ್ಟು ಪೊಸಿಟಿವ್‌ ವರದಿಗಳು ಬರುತ್ತಿದ್ದು, ಕಳೆದ ಎರಡು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ನಾಗ್ಪುರ ಮಹಾನಗರ ಪಾಲಿಕೆಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಲ್ಲಿ 7,137 ಜನರಿಗೆ ಕೋವಿಡ್ ಪರೀಕ್ಷೆ ನಡೆಸಲಾಯಿತು. ನಾವು ನಾಗ್ಪುರದ ಸುಮಾರು 10 ಹಾಟ್ ಸ್ಪಾಟ್ ಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಿದ್ದೇವೆ, ಅಲ್ಲಿ ನಾವು ಪ್ರತಿದಿನ ಹೊಸ ರೋಗಿಗಳನ್ನು ನೋಡುವುದರ ಜೊತೆಗೆ ಮನೆಗಳನ್ನು ತಪಾಸಣೆ ಮಾಡುವುದರ ಮೂಲಕ ಈ ಪ್ರದೇಶಗಳತ್ತ ಗಮನ ಹರಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಪರೀಕ್ಷೆಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಾಗಪುರ ನಗರಪಾಲಿಕೆಯ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಂಪರ್ಕ ಅಧಿಕಾರಿ . ಮನೀಶ್ ಸೋನಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಇತ್ತ ಪೂನಾದ ಪ್ರಕರಣವೇನೂ ಭಿನ್ನವಾಗಿಲ್ಲ. ಇಲ್ಲಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಸಂಪರ್ಕ ತಡೆ ಅಭಿಯಾನವನ್ನೇ ಹಮ್ಮಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಇನ್ನು ಮುಂಬೈನಲ್ಲಿ ನಿತ್ಯ 1000 ದಿಂದ 1100 ಪ್ರಕರಣಗಳು ವರದಿ ಆಗುತಿದ್ದು ದಿನಾಲೂ 20 ರಿಂದ 22 ಸಾವಿರದಷ್ಟು ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

No stories found.
Pratidhvani
www.pratidhvani.com