ಡಿಜಿಟಲ್ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ವಿಫಲವಾದ ಜಾಗತಿಕ ದೂರಸಂಪರ್ಕ ಮತ್ತು ಟೆಕ್ ಕಂಪೆನಿಗಳು

ತಪ್ಪು ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಪ್ರಮುಖ ಕ್ರಮಗಳ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಟ್ವಿಟರ್, ಡಿಜಿಟಲ್ ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಧಿಕ ಸ್ಕೋರ್ ಗಳಿಸಿದೆ. ದೂರಸಂಪರ್ಕ ಕಂಪನಿಗಳಲ್ಲಿ, ಸ್ಪೇನ್‌ನ ಟೆಲಿಫೋನಿಕಾ ಅತ್ಯುನ್ನತ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಗಳಿಸಿದೆ.
ಡಿಜಿಟಲ್ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ವಿಫಲವಾದ ಜಾಗತಿಕ ದೂರಸಂಪರ್ಕ ಮತ್ತು ಟೆಕ್ ಕಂಪೆನಿಗಳು

ಹೊಸದಾಗಿ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತದ ದೂರಸಂಪರ್ಕ ಮತ್ತು ಟೆಕ್ ಕಂಪನಿಗಳು ನೂರು ಕೋಟಿಗೂ ಮಿಕ್ಕಿ ಇರುವ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಬಳಕೆದಾರರ ಡಿಜಿಟಲ್ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಸಮರ್ಪಕವಾಗಿ ರಕ್ಷಿಸಲು ವಿಫಲವಾಗಿವೆ.

ಮಂಗಳವಾರ ಸಂಜೆ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ 2020 ರ‍್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಡಿಜಿಟಲ್ ರೈಟ್ಸ್ (RDR) ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ಅಕೌಂಟೆಬಿಲಿಟಿ ಇಂಡೆಕ್ಸ್, ತಾನು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನಕ್ಕೆ ಒಳಪಡಿಸಿದ 26 ಕಂಪೆನಿಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದೂ 'ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಆಧಾರಿತ ಪಾರದರ್ಶಕತೆ ಮತ್ತು ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆಯ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಉತ್ತೀರ್ಣಗೊಳಿಸುವ ಹತ್ತಿರಕ್ಕೂ ಬಂದಿಲ್ಲ' ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ.

"ಡಿಜಿಟಲ್ ವಿಷಯವನ್ನು ಹೇಗೆ ರೂಪಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮಾಡರೇಟ್ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಜಾರಿಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ, ನಮ್ಮ ಡೇಟಾವನ್ನು ಹೇಗೆ ಸಂಗ್ರಹಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಹೇಗೆ ಬಳಸುತ್ತವೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಮಂಡಳಿಯಲ್ಲಿರುವ ಸಣ್ಣ ಕಂಪನಿಗಳು ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲು ಹೇಗೆ ಸಿದ್ಧವಾಗಿವೆ ಎಂಬುದು ಅತ್ಯಂತ ಗಮನಾರ್ಹವಾದ ಸಂಗತಿಯಾಗಿದೆ" ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ ಆರ್‌ಡಿಆರ್ ಯೋಜನೆಯ ಹಿರಿಯ ಸಂಶೋಧನಾ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ಆಮಿ ಬ್ರೌಲೆಟ್.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

"ನಾವು ಆರ್ಡಿಆರ್ ಸೂಚ್ಯಂಕದಲ್ಲಿ ಬಹುಪಾಲು ಕಂಪನಿಗಳಿಂದ ಕೆಲವು ಸುಧಾರಣೆಗಳನ್ನು ನೋಡುತ್ತಲೇ ಇದ್ದೇವೆ. ಆದರೆ ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಶಕ್ತಿಶಾಲಿ ಟೆಕ್ ದೈತ್ಯರಲ್ಲಿ ಪಾರದರ್ಶಕತೆ ಮತ್ತು ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆಯ ಕೊರತೆ ಇರುವುದನ್ನು ತಜ್ಞರು ಪುರಾವೆಗಳ ಸಮೇತ ಹೇಳಿರುವುದರಿಂದ ಈ ವಿಷಯಗಳು ಮುಚ್ಚಿಹೋಗಿವೆ ” ಎಂದೂ ಅವರು ಅಭಿಪ್ರಾಯ ಪಡುತ್ತಾರೆ.

ಡಿಜಿಟಲ್ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ವಕೀಲ ರೆಬೆಕಾ ಮ್ಯಾಕಿನ್ನೋನ್ ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ ಮತ್ತು ನ್ಯೂ ಅಮೆರಿಕದ ಓಪನ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ನಲ್ಲಿ ನೆಲೆಗೊಂಡಿರುವ ಲಾಭರಹಿತ ಸಂಶೋಧನಾ ಯೋಜನೆಯಾದ ಆರ್‌ಡಿಆರ್‌ನಿಂದ ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ಸ್ಕೋರ್‌ಕಾರ್ಡ್‌ ಉಪಯೋಗಿಸಿ 2015 ರಿಂದಲೂ ಟೆಕ್ ಮತ್ತು ಟೆಲಿಕಾಂ ಕಂಪನಿಗಳು ಅನುಸರಿಸಿಕೊಂಡು ಬಂದಿರುವ ನೀತಿಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದೆ.

ಈ ವರ್ಷ, ಯುಎಸ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ತಪ್ಪು ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಪ್ರಮುಖ ಕ್ರಮಗಳ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಟ್ವಿಟರ್, ಡಿಜಿಟಲ್ ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಧಿಕ ಸ್ಕೋರ್ ಗಳಿಸಿದೆ. ದೂರಸಂಪರ್ಕ ಕಂಪನಿಗಳಲ್ಲಿ, ಸ್ಪೇನ್‌ನ ಟೆಲಿಫೋನಿಕಾ ಅತ್ಯುನ್ನತ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಗಳಿಸಿದೆ.

ಆರ್‌ಡಿಆರ್ ಯೋಜನೆಯಿಂದ ಪರಿಶೀಲಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಜಾಗತಿಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಭಾರತೀಯ ಕಂಪನಿಗಳು ಇಲ್ಲವಾದರೂ, ದೂರಸಂಪರ್ಕ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಕುರಿತಾದ ಸಂಶೋಧನೆಯ ಭಾಗವಾಗಿ ಟೆಲಿಕಾಂ ಆಪರೇಟರ್ ಭಾರ್ತಿ ಏರ್‌ಟೆಲ್‌ನ ನೀತಿಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲಾಗಿತ್ತು.‌ ಆರ್‌ಡಿಆರ್ ಸೂಚ್ಯಂಕದಿಂದ ನೀತಿಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದ ಒಟ್ಟು 12 ದೂರಸಂಪರ್ಕ ಕಂಪನಿಗಳಲ್ಲಿ ಏರ್ಟೆಲ್ 10 ನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ.

"ಭಾರತಿ ಏರ್ಟೆಲ್ ಭಾರತದ ಎರಡನೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ದೂರಸಂಪರ್ಕ ಕಂಪನಿಯಾಗಿದೆ. ಇತರ ಭಾರತೀಯ ಟೆಲ್ಕೋಗಳಂತೆ ಏರ್ಟೆಲ್ ಸಹ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಹೊರಡಿಸಿದ ನೆಟ್ವರ್ಕ್ ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸುವ ಆದೇಶಗಳನ್ನು ಪಾಲಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ನಾಗರಿಕ ಸಮಾಜದಿಂದ ಟೀಕೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಿತು" ಎಂದು ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ. ಭಾರತಿ ಏರ್ಟೆಲ್ ಬಳಕೆದಾರರ ಗೌಪ್ಯತೆಯನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುವ ತನ್ನ ನೀತಿಗಳನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಿದ್ದರೂ ಅದರ ನೀತಿಯಲ್ಲೂ ಲೋಪದೋಷಗಳಿವೆ. ಇದು ಬಳಕೆದಾರರಿಗೆ ಮಾಹಿತಿಯ ಮೇಲೆ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ನೀಡಿದ್ದರೂ, ಇದು ಬಳಕೆದಾರರ ಡೇಟಾದ ಬೇಡಿಕೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮೌನವಾಗಿ ಉಳಿಯಿತು ಮತ್ತು ಅದರ ಭದ್ರತಾ ನೀತಿಗಳನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವಲ್ಲಿ ವಿಫಲವಾಗಿದೆ" ಎಂದೂ ವರದಿ ಹೇಳುತ್ತದೆ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

No stories found.
Pratidhvani
www.pratidhvani.com