ತ್ಯಾಜ್ಯ ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಘಟಕಗಳನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸದೆ ಯಮುನಾ ನದಿ ಸ್ವಚ್ಛತೆ ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ!

ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಮೇಲಿನ ಅತಿಯಾದ ಅವಲಂಬನೆಯು ನಮ್ಮ ರಾಜಕೀಯ ನಾಯಕರಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ನದಿಗಳ ಜೀವನೋಪಾಯ ಮತ್ತು ಅವಲಂಬಿತ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಮೇಲೆ ಅವುಗಳ ಪ್ರಭಾವದ ಬಗ್ಗೆಯೂ ಉದಾಸೀನತೆ ಸೃಷ್ಟಿಸಿದೆ.
ತ್ಯಾಜ್ಯ ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಘಟಕಗಳನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸದೆ ಯಮುನಾ ನದಿ ಸ್ವಚ್ಛತೆ ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ!

ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಸಾಲಿಸಿಟರ್ ಜನರಲ್ ಐಶ್ವರ್ಯ ಭಾಟಿ ಅವರು ಕೇಂದ್ರ ಮಾಲಿನ್ಯ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮಂಡಳಿಯ (ಸಿಪಿಸಿಬಿ) ದತ್ತಾಂಶವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ 35 ಒಳಚರಂಡಿ ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಘಟಕಗಳಿದ್ದು, ದಿನಕ್ಕೆ 2,715 ದಶಲಕ್ಷ ಲೀಟರ್ ಕೊಳಚೆನೀರನ್ನು ಸಂಸ್ಕರಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ನ್ಯಾಯಪೀಠಕ್ಕೆ ತಿಳಿಸಿದೆ. ಆದರೆ ಸಮಸ್ಯೆ ಎಂದರೆ ಕೇವಲ ಒಂದು ಘಟಕ ಮಾತ್ರ ಸರಿಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ದಿನಕ್ಕೆ 90 ದಶಲಕ್ಷ ಲೀಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಸಂಸ್ಕರಿಸುತ್ತದೆ. ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, 3,000 ದಶಲಕ್ಷ ಲೀಟರ್‌ಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಕೊಳಚೆನೀರು ಯಮುನಾಕ್ಕೆ ಸಂಸ್ಕರಿಸದೆ ಹರಿಯುತ್ತದೆ.

ಕೈಗಾರಿಕೆಗಳು ನದಿ ಮೂಲಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಲುಷಿತಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ. ಆದರೂ ಅವು ಈ ಆರೋಪವನ್ನು ರೈತರ ಮೇಲೆ ಹೊರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಸಮಾಜದ ಎಲ್ಲಾ ದುಷ್ಪರಿಣಾಮಗಳಿಗೆ ದುರ್ಬಲರನ್ನು ದೂಷಿಸುವುದು ಆ ಮೂಲಕ ತಾವು ಸೇಫ್ ಝೋನ್‌ನಲ್ಲಿರುವುದು ಸದ್ಯದ ಟ್ರೆಂಡ್. ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಪರಿಸರ ವಿವಾದಗಳನ್ನು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಪರಿಹರಿಸಲು ಸಾಮಾನ್ಯ ಮತ್ತು ಅಧಿಕಾರದ ಬೆಂಬಲವಿಲ್ಲದ ಜನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಶ್ರಮವನ್ನು ಮತ್ತು ಸಮಯವನ್ನು ವ್ಯಯಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ವಿಶ್ವ ಸಂಸ್ಥೆಯು ‘ಹಸಿರು ನ್ಯಾಯ’ (ಗ್ರೀನಿಂಗ್ ಜಸ್ಟಿಸ್) ಎಂಬ ಪದವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ್ದು, ಮನುಷ್ಯರು ಹಾಗೂ ಇತರ ಜೀವ ಜಂತುಗಳು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಹಕ್ಕುಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತೀರ್ಪು ನೀಡುವಾಗ ನ್ಯಾಯಾಲಯಗಳು ಪರಿಸರ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಸಮಗ್ರವಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕೆಂದು ಸೂಚಿಸಿದೆ.

ಮುಖ್ಯ ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಎಸ್.ಎ.ಬಾಬ್ಡೆ ಸೇರಿದಂತೆ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಪೀಠದ ಮುಂದೆ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿ, ವಕೀಲರು ತಮ್ಮ ಎಲ್ಲಾ ವಾದಗಳನ್ನು ಒಳಚರಂಡಿ ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಘಟಕಗಳಿಗೆ (ಎಸ್‌ಟಿಪಿ) ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಘಟಕಗಳನ್ನು ಏಕಕಾಲದಲ್ಲಿ 'ರಕ್ಷಕ' ಮತ್ತು ಅಪರಾಧಿ ಎಂದು ಕೋರ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಕೇಂದ್ರ ಮಾಲಿನ್ಯ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮಂಡಳಿಯ (ಸಿಪಿಸಿಬಿ) ವಕೀಲರು ಯಮುನಾ ನದಿಯನ್ನು ಕಲುಷಿತವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕು ಎಂದು ವಾದಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಎಸ್‌ಟಿಪಿಗಳ ವಿನ್ಯಾಸದಲ್ಲಿನ ಮಿತಿಗಳಿಂದಾಗಿ ಅಮೋನಿಯಾ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿದೆ ಹರಿಯಾಣ ಸರ್ಕಾರವು ದೂಷಿಸಿದೆ.

ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಲಾಭದ ಆಮಿಷದ ಮುಂದೆ ನದಿಗಳ ಪರಿಸರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನೇ ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಮೇಲಿನ ಅತಿಯಾದ ಅವಲಂಬನೆಯು ನಮ್ಮ ರಾಜಕೀಯ ನಾಯಕರಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ನದಿಗಳ ಜೀವನೋಪಾಯ ಮತ್ತು ಅವಲಂಬಿತ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಮೇಲೆ ಅವುಗಳ ಪ್ರಭಾವದ ಬಗ್ಗೆಯೂ ಉದಾಸೀನತೆ ಸೃಷ್ಟಿಸಿದೆ.

ಸ್ವಚ್ಛವಾಗಿದೆ ಎಂದು ವರದಿಯಾಗಿರುವ ಅನೇಕ ನದಿಗಳು ಅಥವಾ ನದಿಯ ಭಾಗಗಳು ಜೀವಂತವಾಗಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕವಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಜೀವವೈವಿಧ್ಯತೆಯ ಕೊರತೆ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮೀನು, ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಜೀವಿಗಳು ಮತ್ತು ಸಸ್ಯವರ್ಗಗಳು ಜೀವಂತವಾಗಿಲ್ಲದ ನದಿ ನೀರು ಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಇರುವುದಿಲ್ಲ‌.

ಪ್ರಸ್ತುತ ಸರ್ಕಾರವು ನದಿಗಳನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸುವುದೂ ಸೇರಿದಂತೆ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದ ಸಂಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಖಾಸಗೀಕರಣಗೊಳಿಸಲು ಹೆಚ್ಚು ಉತ್ಸುಕವಾಗಿದೆ. ಅಗತ್ಯವಾದ ಕೌಶಲ್ಯ ಮತ್ತು ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಕೊರತೆಯಿದ್ದೂ ಖಾಸಗಿ ಕಂಪನಿಗಳು ಬೃಹತ್ ಎಸ್‌ಟಿಪಿ (ಒಳಚರಂಡಿ ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಘಟಕ) ಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ನಗರ ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ವಹಿಸುತ್ತವೆ. ಅವು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲು ವಿಫಲವಾಗುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅದರ ನೇರ ಪರಿಣಾಮ ನದಿಗಳ ಮೇಲಾಗುತ್ತವೆ.

ಸ್ವತಃ ಕೇಂದ್ರದ ಪರಿಸರ ಸಚಿವಾಲಯವೇ ದೇಶದ 70% ಎಸ್‌ಟಿಪಿಗಳು ನಿಷ್ಕ್ರಿಯವಾಗಿದೆ ಎಂದು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಆದರೆ ಸಚಿವಾಲಯವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡ ಅದೇ ಸರ್ಕಾರವು ಎಲ್ಲಾ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೂ ಈ ವ್ಯರ್ಥ ‘ಪರಿಹಾರಗಳನ್ನೇ' ಸೂಚಿಸುತ್ತಿದೆ.

ದೆಹಲಿ ಸರ್ಕಾರದ ನೀರು ಸರಬರಾಜಿನ ಸಮಸ್ಯೆ ಎಂದರೆ ಸುಮಾರು 80% ನೀರು ತಿರಸ್ಕೃತ ನೀರು. ಅಂದರೆ ಒಂದೇ ಬಳಕೆಯ ನಂತರ ಮನೆಗಳಿಂದ ಹರಿಯುವ ಕನಿಷ್ಠ ಪ್ರಮಾಣದ ಮಾಲಿನ್ಯಕಾರಕಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ನೀರು. ಆದ್ದರಿಂದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಇದನ್ನು ಕೊಳಕು ನೀರಿರುವ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಒಳಚರಂಡಿಯಿಂದ ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ.ನಂತರ ಅದೇ‌ ನೀರನ್ನು ಸಂಸ್ಕರಿಸಿ ಮರುಬಳಸಬಹುದು .ಇದು ಯಮುನಾ ನದಿಯ ಶುದ್ದತಾ ಕಾರ್ಯದಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಹೊರೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಎಲ್ಲಾ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು‌ ನಗರವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಸಂಯೋಜನೆಯೊಂದಿಗೆ ಕಾರ್ಯ ನಿರ್ವಹಿಸಿದರೆ ಯಮುನಾ ನದಿಯನ್ನು ಪುನರುಜ್ಜೀವನ ಗೊಳಿಸಬಹುದು

ನದಿಯ ಪುನರುಜ್ಜೀವನ ಗೊಳಿಸುವುದರಲ್ಲೂ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಅಂಶ ವಿಕೇಂದ್ರೀಕರಣ. ನದಿಯ ಹರಿವಿನಿಂದ ದೂರ ಹೋಗಿ ತ್ಯಾಜ್ಯ ಉತ್ಪಾದನೆ ಆಗುವಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಗಮನ ನೀಡಬೇಕು.

ಖಾಸಗಿ ನಿರ್ವಾಹಕರು ಆನ್-ಸೈಟ್ ತ್ಯಾಜ್ಯನೀರಿನ ನಿರ್ವಹಣೆ ಮಾಡಿದರೆ ಸುಸ್ಥಿರ ಮತ್ತು ವೆಚ್ಚದಲ್ಲಿ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಬದಲಾವಣೆಗಳಾಗಬಹುದು.

ವಿಕೇಂದ್ರೀಕರಣವು ನಗರ ಯೋಜನೆ ಮತ್ತು ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಬಯಸುತ್ತದೆ. ವಸತಿ ಸಂಘಗಳಿಗೆ, ಗೇಟೆಡ್ ಸಮುದಾಯಗಳಿಗೆ ಮತ್ತು ವಾಣಿಜ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ನಗರ ಪರಿಸರ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಪಾಲಿಸಲು ಮತ್ತು ತ್ಯಾಜ್ಯನೀರನ್ನು ಸಂಸ್ಕರಿಸಲು, ಮರುಬಳಕೆ ಮಾಡಲು ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾಗಿ ಆದೇಶ ನೀಡಬೇಕು. ಅಲ್ಲದೆ ನಾವು ವ್ಯಾವಹಾರಿಕ ಪರಿಹಾರಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡರೆ ಮಾತ್ರ ವಿಕೇಂದ್ರೀಕೃತ ತ್ಯಾಜ್ಯನೀರಿನ ನಿರ್ವಹಣೆಯು ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕವಾಗಬಹುದು ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ 'ದಿ ವೈರ್'ನಲ್ಲಿ ಲೇಖನ ಬರೆದಿರುವ ಅಂತರ್ಜಲ ನೀರಿನ ವಿಜ್ಞಾನಿಯಾಗಿರುವ ಕೆ.ಎಸ್.ಮಣಿ ಅವರು.

ಮರುಬಳಕೆಯಿಂದ ಬರುವ ಲಾಭವು ಗೋಚರಿಸುವ ಮತ್ತು ಆಕರ್ಷಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ, ಜೊತೆಗೆ ಪರಿಸರ ಲಾಭಗಳು ಪ್ರಚಾರಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಸಾಮಾಜಿಕ ಉದ್ಯಮದಿಂದ ಬರುವ ಆದಾಯವು ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರನ್ನು ಈ ಮತ್ತು ಇತರ ನಗರ ಹಸಿರೀಕರಣ ವ್ಯಾಯಾಮಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಲು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಬಹುದು. ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ, ಎಲ್ಲಾ ಸಮುದಾಯ ವಸತಿಗಳಿಗೆ ವಿಕೇಂದ್ರೀಕೃತ ತ್ಯಾಜ್ಯನೀರಿನ ಸಂಸ್ಕರಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು.

ಮತ್ತು ತ್ಯಾಜ್ಯನೀರಿನ ಸಂಸ್ಕರಣೆಯು ಆದಾಯ-ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ಚಟುವಟಿಕೆಯಾಗಿ ಬದಲಾದಾಗ, ವ್ಯವಹಾರ ಮಾದರಿಯು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳು, ವ್ಯವಹಾರ ತತ್ವಗಳು ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ. ಹೊಸ ಉದ್ಯಮಿಗಳು ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ಲಾಭದಾಯಕವಾದ ವ್ಯವಹಾರಗಳಿಗೆ ಹೆಜ್ಜೆ ಹಾಕಬೇಕು, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗೆ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಹಂಚಿಕೆಯ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು.

ವಿಕೇಂದ್ರೀಕೃತ ಪರಿಹಾರಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಅಂತಿಮ ಫಲಿತಾಂಶವು ತಳಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಪರಿಸರ ನ್ಯಾಯಕ್ಕೆ ಉತ್ತಮ ಪ್ರವೇಶವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ, ತ್ಯಾಜ್ಯ ನಿರ್ವಹಣೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಕಾನೂನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಜನರಿಗೆ ಅಗೋಚರವಾಗಿ ಉಳಿದಿದೆ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ದಾವೆದಾರರು ಹಸಿರು ನ್ಯಾಯಮಂಡಳಿಗೆ ತಲುಪಿದ ನಂತರವೇ ಅದು ಪ್ರಮುಖವಾಗುತ್ತದೆ. ಸ್ಥಳೀಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಕಾನೂನು ಸೇವೆಗಳು ಮತ್ತು ಬೆಂಬಲ ಲಭ್ಯವಾಗಿದ್ದರೆ, ಕಡಿಮೆ ಆದಾಯದ ಸಮುದಾಯಗಳಿಗೆ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು, ಅಂತರ್ಜಲ ಮಾಲಿನ್ಯವನ್ನು ತಗ್ಗಿಸಲು ಮತ್ತು ಸಣ್ಣ ಜಲಮೂಲಗಳ ಅಕ್ರಮ ಉದ್ಯೋಗವನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕಲು ಅವು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತವೆ.

ನೀರಿನ ಮರುಬಳಕೆಯಿಂದ ಉಂಟಾದ ಲಾಭವು ಗೋಚರಿಸುವಂತಿರಬೇಕು. ಅದು ಹೆಚ್ಚಿನ‌ ಜನರನ್ನು ನಗರ ಹಸೀರೀಕರಣ ಪ್ರಯೋಗಗಳತ್ತ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತವೆ. ತ್ಯಾಜ್ಯನೀರಿನ ಸಂಸ್ಕರಣೆಯು ಆದಾಯ-ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ಚಟುವಟಿಕೆಯಾಗಿ ಬದಲಾದಾಗ, ವ್ಯಾವಹಾರಿಕ ಮಾದರಿಯು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳು, ವ್ಯವಹಾರ ತತ್ವಗಳು ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ. ಹೊಸ ಉದ್ಯಮಿಗಳು ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ಲಾಭದಾಯಕವಾದ ವ್ಯವಹಾರಗಳಿಗೆ ಕೈ ಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಾಗಿ ದುಡಿಯಬೇಕು ಮತ್ತು ವಾತಾವರಣದ ಶುದ್ಧತೆಯನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ನೆರವಾಗಬೇಕು.

ವಿಕೇಂದ್ರೀಕೃತ ಪರಿಹಾರಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಅಂತಿಮ ಫಲಿತಾಂಶವು ತಳಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಪಾರಿಸರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯಕ್ಕೆ ಬದ್ಧವಾಗಿರುವುದೇ ಆಗಿರುತ್ತದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ, ತ್ಯಾಜ್ಯ ನಿರ್ವಹಣೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಕಾನೂನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಜನರಿಗೆ ಅಗೋಚರವಾಗಿ ಉಳಿದಿದೆ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ದಾವೆದಾರರು ಹಸಿರು ನ್ಯಾಯಮಂಡಳಿಗೆ ತಲುಪಿದ ನಂತರವೇ ಅಂತಹ ಕಾನೂನು ಇರುವುದು ಬೆಳಕಿಗೆ ಬರುತ್ತದೆ. ಸ್ಥಳೀಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಕಾನೂನು ಸೇವೆಗಳು ಮತ್ತು ಬೆಂಬಲ ಲಭ್ಯವಾಗಿದ್ದರೆ, ಕಡಿಮೆ ಆದಾಯದ ಸಮುದಾಯಗಳಿಗೆ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು, ಅಂತರ್ಜಲ ಮಾಲಿನ್ಯವನ್ನು ತಗ್ಗಿಸಲು ಮತ್ತು ಸಣ್ಣ ಜಲಮೂಲಗಳ ಅಕ್ರಮ ಆಕ್ರಮಿಸುವಿಕೆಯನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತವೆ.

ತ್ಯಾಜ್ಯನೀರಿನ ಸಂಸ್ಕರಣೆಯು ಪರಿಸರ ನ್ಯಾಯದ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಗಳನ್ನು ಆಲೋಚಿಸಲು ಮತ್ತು ಅನ್ವಯಿಸಲಿರುವ ಹೊಸ ಕ್ಷೇತ್ರವಾಗಿದೆ. ಇಂದು ನಾವು ಎಸ್‌ಟಿಪಿಗಳಂತಹ ಕೇವಲ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಾಧರಿತ ಪರಿಹಾರಗಳಿಗೆ ಅಂಟಿಕೊಳ್ಳದೆ ಆರೋಗ್ಯ, ಜೀವನಶೈಲಿ ಮತ್ತು ಜೀವನೋಪಾಯದ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ. ಎಸ್‌ಟಿಪಿಗಳಿಗೆ ಅಂಟಿಕೊಳ್ಳುವುದೆಂದರೆ ಆ ಮೂಲಕ, ನಗರಗಳ ಹಸಿರೀಕರಣವನ್ನು ನಿರುತ್ಸಾಹಗೊಳಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯೂ ಹೌದು ಎನ್ನುವುದನ್ನು ನಾವು‌ ಮೊದಲು ಅರ್ಥ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು.

ಯಮುನಾ ನದಿಯ ಕುರಿತಾದ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ನ ತೀರ್ಪು ಅನೇಕ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಬೀರುತ್ತದೆ. ಈ ತೀರ್ಪು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ನದಿಯ ಕಳಪೆ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಲೆಕ್ಕಹಾಕಲು ಮಧ್ಯಸ್ಥಗಾರರಿಗೆ ಬಲವಾದ ಸಂದೇಶವನ್ನು ರವಾನಿಸುತ್ತದೆ - ಜೊತೆಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹಣವನ್ನು ಖರ್ಚು ಮಾಡುವುದರಿಂದ ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತವಾಗಿ ಉತ್ತಮ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಸಾಮಾನ್ಯ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಅಭಿಪ್ರಾಯವನ್ನು ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟಿಸುತ್ತದೆ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ತಾಂತ್ರಿಕ ಮಧ್ಯಸ್ಥಿಕೆಗಳ ಅರ್ಹತೆಗೆ ಸಿಲುಕದೆ, ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತಮ್ಮ ಜೀವಿತಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಒಮ್ಮೆಯಾದರೂ ಯಮುನಾದಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವ ಬಯಕೆಯನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕು.

(the wire ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ವರದಿಯ ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತ ರೂಪ)

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

No stories found.
Pratidhvani
www.pratidhvani.com