ನಾಲ್ಕು ತಿಂಗಳಾದರೂ ಪತ್ರಕರ್ತ ಸಿದೀಕ್ ಕಪ್ಪನ್‌ಗೆ ಇನ್ನೂ ಸಿಗದ ಜಾಮೀನು

ಕಪ್ಪನ್ ಬಂಧನಕ್ಕೊಳಗಾದ ಒಂದು ದಿನದ ನಂತರ, ಕೇರಳದ ಕಾರ್ಯನಿರತ ಪತ್ರಕರ್ತರ ಒಕ್ಕೂಟ (KUWJ) ಬಂಧನವನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿ ಹೇಬಿಯಸ್ ಕಾರ್ಪಸ್ ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಿತ್ತು
ನಾಲ್ಕು ತಿಂಗಳಾದರೂ ಪತ್ರಕರ್ತ ಸಿದೀಕ್ ಕಪ್ಪನ್‌ಗೆ ಇನ್ನೂ ಸಿಗದ ಜಾಮೀನು

ನಾಲ್ಕು ತಿಂಗಳ ಹಿಂದೆ ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ಹಾತ್ರಾಸ್ ಅತ್ಯಾಚಾರ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ದೇಶ ದ್ರೋಹ ಆರೋಪದಡಿಯಲ್ಲಿ ಬಂಧನಕ್ಕೀಡಾಗಿದ್ದ ಕೇರಳ ಮೂಲದ ಪತ್ರಕರ್ತ ಸಿದ್ದೀಕ್ ಕಪ್ಪನ್ ಅವರ ಬಂಧನವನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿ ಸಲ್ಲಿಸಲಾಗಿರುವ ಹೇಬಿಯಸ್ ಕಾರ್ಪಸ್ ಅರ್ಜಿ ಮತ್ತು ಅವರು ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಜಾಮೀನು ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಆರು ಬಾರಿ ಮುಂದೂಡಿದೆ. ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಅಕ್ಟೋಬರ್ 5 ರಂದು ದಲಿತ ಮಹಿಳೆಯ ಮೇಲೆ ನಡೆದ ಸಾಮೂಹಿಕ ಅತ್ಯಾಚಾರ ಮತ್ತು ಸಾವಿನ ಬಗ್ಗೆ ವರದಿ ಮಾಡಲು ಹತ್ರಾಸ್ಗೆ ತೆರಳುತ್ತಿದ್ದಾಗ ಬಂಧನಕ್ಕೊಳಗಾಗಿದ್ದ ಕಪ್ಪನ್ ಗೆ ಇನ್ನೂ ಜಾಮೀನು ಸಿಗದಿರುವುದು ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಲೋಪವಾಗಿದೆ.

ನಾಲ್ಕು ತಿಂಗಳಾದರೂ ಪತ್ರಕರ್ತ ಸಿದೀಕ್ ಕಪ್ಪನ್‌ಗೆ ಇನ್ನೂ ಸಿಗದ ಜಾಮೀನು
ಸಿದ್ದೀಕ್‌ ಕಪ್ಪನ್‌ ಬಂಧನ: ಸುಪ್ರೀಂ ಕೊರ್ಟ್‌ನಿಂದ ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ನೋಟೀಸ್

ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಹೇಬಿಯಸ್ ಕಾರ್ಪಸ್ ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ಕಾನೂನಿನ ನಿಯಮದಿಂದ ನಿಯಂತ್ರಿಸಲ್ಪಡುವ ಎಲ್ಲಾ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಆದ್ಯತೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಒಂದು ವಾರದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಗರಿಷ್ಠ 15 ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಕಪ್ಪನ್ ಅವರ ವಕೀಲ ವಿಲ್ಸ್ ಮ್ಯಾಥ್ಯೂಸ್ ತಿಳಿಸಿದರು. ಕಪ್ಪನ್ ವಿರುದ್ಧದ ವಿಚಾರಣೆಯ ಅಡಿಪಾಯವು ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ಮತ್ತು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ನ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿರುವುದರಿಂದ ಹೇಬಿಯಸ್ ಕಾರ್ಪಸ್ ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಆಧಾರವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಮ್ಯಾಥ್ಯೂಸ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ಅಕ್ಟೋಬರ್ 7 ರಂದು ಮಥುರಾದಲ್ಲಿ ಪೋಲೀಸರು ದಾಖಲಿಸಲಾದ ಕಪ್ಪನ್ ವಿರುದ್ಧದ ಎಫ್ಐಆರ್, ಸೆಕ್ಷನ್ 124 ಎ (ದೇಶದ್ರೋಹ), 153 ಎ (ಧರ್ಮದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ವಿವಿಧ ಗುಂಪುಗಳ ನಡುವೆ ದ್ವೇಷವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ) ಮತ್ತು 295 ಎ (ಯಾವುದೇ ಧಾರ್ಮಿಕ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಆಕ್ರೋಶಗೊಳಿಸುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕ ಮತ್ತು ದುರುದ್ದೇಶಪೂರಿತ ಕೃತ್ಯಗಳು) ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು (ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ) ಕಾಯ್ದೆ (UAPA) ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಕಾಯ್ದೆಯ ನಿಬಂಧನೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಭಾರತೀಯ ದಂಡ ಸಂಹಿತೆಯ (IPC) ತನ್ನ ಧರ್ಮ ಅಥವಾ ಧಾರ್ಮಿಕ ನಂಬಿಕೆಗಳನ್ನು ಅವಮಾನಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಸತ್ಯ ಬರೆಯುವ ಪತ್ರಕರ್ತರ ಮೇಲೆಯೇ ಈ ರೀತಿಯ ಕಠಿಣ ಸೆಕ್ಷನ್ ಗಳನ್ವಯ ಮೊಕದ್ದಮೆ ದಾಖಲಿಸಿರುವುದರಿಂದ ಮಾಧ್ಯಮಗಳು ಭಯಪಡುವ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಬಂದಿದೆ. ನಿಧಾನವಾಗಿ ಇದು ವಾಕ್ ಮತ್ತು ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಮತ್ತು ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ತಿಳಿಸುವ ಹಕ್ಕಿನ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಲಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಅಕ್ಟೋಬರ್ 5 ರಂದು ಕಪ್ಪನ್ ಬಂಧನಕ್ಕೊಳಗಾದ ಒಂದು ದಿನದ ನಂತರ, ಕೇರಳದ ಕಾರ್ಯನಿರತ ಪತ್ರಕರ್ತರ ಒಕ್ಕೂಟ (KUWJ) ಬಂಧನವನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿ ಹೇಬಿಯಸ್ ಕಾರ್ಪಸ್ ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಿತ್ತು. ಬಂಧನವು ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ಮತ್ತು ಅಸಂವಿಧಾನಿಕ ಎಂದು ಅರ್ಜಿಯಲ್ಲಿ ವಾದಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಸಂವಿಧಾನದ ಆರ್ಟಿಕಲ್ 14 (ಸಮಾನತೆಯ ಹಕ್ಕು), 19 (ವಾಕ್ ಮತ್ತು ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ) ಮತ್ತು 21 (ಜೀವಂತ ಹಕ್ಕು) ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕಪ್ಪನ್ ಬಂಧನವು ಮೂಲಭೂತ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅರ್ಜಿ ಹೇಳಿತ್ತು. ಅಕ್ಟೋಬರ್ 12 ರಂದು, ಮುಖ್ಯ ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಎಸ್.ಎ.ಬಾಬ್ಡೆ ನೇತೃತ್ವದ ನ್ಯಾಯಪೀಠದ ಮುಂದೆ ಈ ಅರ್ಜಿಯು ಒಂದು ವಾರದ ನಂತರ ವಿಚಾರಣೆಗೆ ಬಂದಿತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅರ್ಜಿಯ ವಿಚಾರಣೆ ನಡೆಸಲು ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ತನ್ನ ಅಸಮಾಧಾನವನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿತು ಮತ್ತು KUWJ ಪರ ಹಾಜರಾದ ಹಿರಿಯ ವಕೀಲ ಕಪಿಲ್ ಸಿಬಲ್ ಅವರನ್ನು ಹೈಕೋರ್ಟ್ ನಲ್ಲಿ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿರುವಂತೆ ಸೂಚಿಸಿತು. ನಂತರ ನ್ಯಾಯಪೀಠ ನಾಲ್ಕು ವಾರಗಳ ನಂತರ ಈ ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ಮುಂದೂಡಿತು ಮತ್ತು ಈ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ನೋಟಿಸ್ ನೀಡಲು ನಿರಾಕರಿಸಿತು. ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಅಕ್ಟೋಬರ್ 29 ರಂದು, ಕಪ್ಪನ್ ಅವರನ್ನು ಬಂಧಿಸಿದಾಗಿನಿಂದ ಅವರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗಲು ಕೆಯುಡಬ್ಲ್ಯುಜೆ ಮತ್ತು ಮ್ಯಾಥ್ಯೂಸ್ ಅವರ ಅನೇಕ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ವಿಫಲವಾಗಿವೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಲಾಯಿತು. ಜಾಮೀನು ಅರ್ಜಿ ಕೂಡ ಸಲ್ಲಿಸಲಾಗಿತ್ತು.

ನಾಲ್ಕು ತಿಂಗಳಾದರೂ ಪತ್ರಕರ್ತ ಸಿದೀಕ್ ಕಪ್ಪನ್‌ಗೆ ಇನ್ನೂ ಸಿಗದ ಜಾಮೀನು
ಪತ್ರಕರ್ತ ಸಿದ್ದೀಕ್ ಕಪ್ಪನ್ ಹಾತ್ರಾಸ್‌ಗೆ ಹೋಗುತಿದ್ದುದು ಪಿಎಫ್ಐ ಸೂಚನೆ ಮೇರೆಗೆಯೇ?

ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ ಸರ್ಕಾರದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಕೋರಿ ನೋಟಿಸ್ ಜಾರಿಗೊಳಿಸಿತು. 43 ದಿನಗಳ ಕಸ್ಟಡಿಯಲ್ಲಿ, ನವೆಂಬರ್ 17 ರಂದು, ಕಪ್ಪನ್ ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಮ್ಯಾಥ್ಯೂಸ್ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಐದು ನಿಮಿಷಗಳ ಕಾಲ ಫೋನ್ನಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿದರು. ಸರ್ಕಾರವು ಕಪ್ಪನ್ ಅವರನ್ನು ಹತ್ರಾಸ್ನಲ್ಲಿ ಕಾನೂನು ಮತ್ತು ಸುವ್ಯವಸ್ಥೆ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವುದನ್ನು ತಡೆಯಲು ಬಂಧಿಸಿದೆ ಎಂದು ಅಫಿಡವಿಟ್ ಸಲ್ಲಿಸಿತು. ಕಪ್ಪನ್ ಅವರನ್ನು ‘ಹತ್ರಾಸ್ ಸಂತ್ರಸ್ತರಿಗೆ ನ್ಯಾಯ’ ಎಂಬ ಕರಪತ್ರಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ದೋಷಾರೋಪಣೆಯ ಪುರಾವೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಬಂಧಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ. ಬಂಧನವು ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ಎಂಬ ಕೆಯುಡಬ್ಲ್ಯುಜೆ ಹೇಳಿಕೆಯನ್ನು ಅದು ನಿರಾಕರಿಸಿತು ಮತ್ತು ಕಪ್ಪನ್ ಅವರ ಬಂಧನದ ಬಗ್ಗೆ ಅವರ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಸರಿಯಾಗಿ ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿತು. ಕಪ್ಪನ್ ಅವರನ್ನು ಜೈಲಿನಲ್ಲಿ ಪೋಲೀಸರು ಲಾಠಿಯಿಂದ ಹೊಡೆದರು, ಮೂರು ಬಾರಿ ಕಪಾಳಮೋಕ್ಷ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಬಂಧನದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಮಾನಸಿಕವಾಗಿ ಹಿಂಸಿಸಲಾಯಿತು ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿ ಕೆಯುಡ್ಲ್ಯುಜೆ ನವೆಂಬರ್ 20 ರಂದು ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಿತು, ಈ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಡಿಸೆಂಬರ್ 2 ರಂದು ವಿಚಾರಣೆಗೆ ಮುಂದೂಡಲಾಯಿತು. ನಂತರ ಪೀಠವು ಕಪ್ಪನ್ ಪರವಾಗಿ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸುವ KUWJ ಅವರ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿತು. ಡಿಸೆಂಬರ್ 9 ರಂದು ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತೊಂದು ಅಫಿಡವಿಟ್ ಸಲ್ಲಿಸಿ, ಬಂಧನವನ್ನು ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ಡಿಸೆಂಬರ್ 14 ರಂದು ಈ ಪ್ರಕರಣದ ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ಕೈಗೆತ್ತಿಕೊಂಡಾಗ ಮಾಡಿದಾಗ, ಸಿಬಲ್ ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶಸರ್ಕಾರದ ಹೊಸ ಅಫಿಡವಿಟ್ ಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಲು ಸಮಯವನ್ನು ಕೋರಿದರು. ಕಪ್ಪನ್ ಅವರ ತಾಯಿಯೊಂದಿಗೆ ವೀಡಿಯೊ ಕಾನ್ಫರೆನ್ಸ್ ನಡೆಸಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡಬೇಕೆಂದು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು. ಈ ಮನವಿಗೆ ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಅನುಮತಿ ನೀಡಿ ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ಮುಂದೂಡಿದೆ.

ನಾಲ್ಕು ತಿಂಗಳಾದರೂ ಪತ್ರಕರ್ತ ಸಿದೀಕ್ ಕಪ್ಪನ್‌ಗೆ ಇನ್ನೂ ಸಿಗದ ಜಾಮೀನು
ಸಿದ್ದೀಕ್ ಕಪ್ಪನ್ ವಿರುದ್ದ ಅಫಿಡವಿಟ್ ನಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಪುರಾವೆ ನೀಡದ UP ಸರ್ಕಾರ

ಮಂಗಳವಾರ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ರಿಜಿಸ್ಟ್ರಾರ್ ಅವರಿಗೆ ಪತ್ರ ಬರೆದಿರುವ ಕಪ್ಪನ್ ಅವರ ವಕೀಲರು ಈಗ ಅವರ ಮಧ್ಯಂತರ ಜಾಮೀನು ಅರ್ಜಿಯ ತುರ್ತು ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ಕೋರಿದ್ದಾರೆ. ಕಪ್ಪನ್ ಅವರ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಟಿವಿಯ ಸಂಪಾದಕ ಅರ್ನಬ್ ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಅವರಿಗೆ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲಿ ನೀಡಿದ ಇಂಟಿರಿಯಮ್ ಬೇಲ್ ಪ್ರಕರಣವನ್ನೂ ಸಿಬಲ್ ಅವರು ಕೋರ್ಟಿನ ಗಮನಕ್ಕೆ ತಂದಿದ್ದಾರೆ. ನವೆಂಬರ್ 30 ರಂದು ಸಲ್ಲಿಸಲಾದ KUWJ ಅಫಿಡವಿಟ್ನಲ್ಲಿಯೂ ಕೂಡ ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದೆ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

No stories found.
Pratidhvani
www.pratidhvani.com