ಸಾರ್ವಜನಿಕ ರಂಗದ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಖಾಸಗೀಕರಣದತ್ತ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ

ವಿಶ್ಲೇಷಕರ ಪ್ರಕಾರ, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಲ್ಲಿ ಖಾಸಗೀಕರಣಕ್ಕಾಗಿ ಬಿಒಬಿ ಮತ್ತು ಪಿಎನ್‌ಬಿ ಉತ್ತಮ ಆಯ್ಕೆಗಳಾಗಿವೆ. ಎರಡೂ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಬುಕ್‌ ಮೌಲ್ಯಕ್ಕೆ 0.45 ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ವಹಿವಾಟು ನಡೆಸುತ್ತಿವೆ.
ಸಾರ್ವಜನಿಕ ರಂಗದ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಖಾಸಗೀಕರಣದತ್ತ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ

ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ನೇತೃತ್ವದ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಬಂದ ನಂತರ ಸಾಕಷ್ಟು ಸರ್ಕಾರೀ ಸಂಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಖಾಸಗೀಯವರಿಗೆ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಿದೆ ಇಲ್ಲವೇ ಅವರನ್ನು ಪಾಲುದಾರರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದೆ. ಮೊದಲಿಗೆ ಏರ್‌ಪೋರ್ಟ್‌ಗಳು , ನಂತರ ರೈಲ್ವೆ , ಜತೆಗೇ ಹಲವಾರು ಸರ್ಕಾರೀ ಉದ್ಯಮಗಳು ಖಾಸಗೀಯವರ ಪಾಲಾಗುತ್ತಿವೆ. ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ (ಪಿಎಸ್‌ಬಿ) ಖಾಸಗೀಕರಣ ಅ ಅಜೆಂಡಾ ಬಹಿರಂಗಗೊಂಡಿದೆ. ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರವು ಒಂದು ವಿಮಾ ಕಂಪನಿಯ ಹೊರತಾಗಿ ಎರಡು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ರಂಗದ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಲ್ಲಿನ ತನ್ನ ಪಾಲನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವುದಾಗಿ ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವ ನಿರ್ಮಲಾ ಸೀತಾರಾಮನ್ ಸೋಮವಾರ ಪ್ರಕಟಿಸಿದರು. ಇದಲ್ಲದೆ, ಐಡಿಬಿಐ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಬಂಡವಾಳ ಹಿಂತೆಗೆತ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಮುಂದಿನ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಪೂರ್ಣಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ನಿರ್ಮಲಾ ಅವರು ಸರ್ಕಾರವು ಖಾಸಗೀಕರಣಗೊಳಿಸಲು ಯೋಜಿಸಿರುವ ಎರಡು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ನ್ನು ತಮ್ಮ ಬಜೆಟ್‌ ಭಾಷಣದಲ್ಲಿ ಹೆಸರಿಸದಿದ್ದರೂ, ತಜ್ಞರು ಇದು ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಬರೋಡಾ ಮತ್ತು ಪಂಜಾಬ್ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ (ಪಿಎನ್‌ಬಿ) ಸಂಭಾವ್ಯ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳೆಂದು ಗುರುತಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಗೆ ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ಮೂರು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ರಂಗದ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳನ್ನು ಎರಡರೊಡನೆ ವಿಲೀನಗೊಳಿಸಿದ್ದರಿಂದ ಎರಡೂ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳ ಬ್ಯಾಲೆನ್ಸ್ ಶೀಟ್ ಉಬ್ಬಿಕೊಂಡಿದೆ. ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಬರೋಡಾ ದೊಂದಿಗೆ ವಿಜಯ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಮತ್ತು ದೇನಾ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಅನ್ನು ವಿಲೀನಗೊಳಿಸಿದ್ದರೆ ಯುನೈಟೆಡ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಮತ್ತು ಓರಿಯಂಟಲ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಕಾಮರ್ಸ್ ಅನ್ನು ಪಂಜಾಬ್ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ನೊಂದಿಗೆ ವಿಲೀನಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು. ಸಚಿವರ ಈ ಪ್ರಕಟಣೆಯ ನಂತರ, ಮುಂಬೈ ಷೇರು ಪೇಟೆಯಲ್ಲಿ ಬಿಓಬಿ ಷೇರುಗಳು ಶೇಕಡಾ 8.6 ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆ ಕಂಡರೆ, ಪಿಎನ್‌ಬಿ ಷೇರುಗಳು ಶೇಕಡಾ 7 ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆ ದಾಖಲಿಸಿವೆ. ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಕ್ಷೇತ್ರದ ಸುಧಾರಣೆಗಳನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಸರಣಿ ಬಜೆಟ್ ಪ್ರಕಟಣೆಗಳ ನಂತರ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಾಣಿಜ್ಯ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಷೇರುಗಳು ಏರಿಕೆ ದಾಖಲಿಸಿವೆ. ಒಟ್ಟು ೧೩ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳನ್ನು ಐದರ ಜತೆ ವಿಲೀನಗೊಳಿಸುವುದಾಗಿ ಸರ್ಕಾರವು ಘೋಷಿಸಿದ ನಂತರ, ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಬಹುನಿರೀಕ್ಷಿತ ಸುಧಾರಣೆಗಳನ್ನು ತ್ವರಿತಗೊಳಿಸುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಎರಡು ಪಿಎಸ್‌ಯು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ವಿಭಜನೆಯಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ಸರ್ಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳನ್ನು ಖಾಸಗೀಕರಣಗೊಳಿಸುವತ್ತ ಸರ್ಕಾರ ಮೊದಲ ಹೆಜ್ಜೆ ಇಟ್ಟಿದೆ. ವಿಲೀನಗೊಂಡ ಪಿಎಸ್‌ಯು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಾದ ಬಿಒಬಿ , ಪಿಎನ್‌ಬಿ ಅಥವಾ ವಿಲೀನಗೊಳ್ಳದ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ, ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ, ಕೂಡ ಸರ್ಕಾರದ ದೃಷ್ಟಿಯಲ್ಲಿರಬಹುದು. ಎಂದು ಸ್ಟಾಕ್ ಬ್ರೋಕರ್ ಐಸಿಐಸಿ ಡೈರೆಕ್ಟ್‌ನ ಬಿಎಫ್‌ಎಸ್‌ಐ ವಿಶ್ಲೇಷಕ ಕಾಜಲ್ ಗಾಂಧಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ, ಯುಕೋ ಬ್ಯಾಂಕ್, ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ, ಸೆಂಟ್ರಲ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ, ಇಂಡಿಯನ್ ಓವರ್‌ಸೀಸ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಮತ್ತು ಪಂಜಾಬ್ ಮತ್ತು ಸಿಂಧ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ವಿಲೀನದ ಭಾಗವಾಗಿರದ ಕೆಲವು ಪಿಎಸ್‌ಬಿಗಳಾಗಿವೆ.

ವಿಶ್ಲೇಷಕರ ಪ್ರಕಾರ, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಲ್ಲಿ ಖಾಸಗೀಕರಣಕ್ಕಾಗಿ ಬಿಒಬಿ ಮತ್ತು ಪಿಎನ್‌ಬಿ ಉತ್ತಮ ಆಯ್ಕೆಗಳಾಗಿವೆ. ಎರಡೂ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಬುಕ್‌ ಮೌಲ್ಯಕ್ಕೆ 0.45 ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ವಹಿವಾಟು ನಡೆಸುತ್ತಿವೆ. ಹೂಡಿಕೆದಾರರ ಆಸಕ್ತಿಯನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸಲು ಇವು ಉತ್ತಮ ಆಯ್ಕೆಗಳಾಗಿವೆ. ಬಿಒಬಿ ಮತ್ತು ಪಿಎನ್‌ಬಿ ಈಗ ಉತ್ತಮ ರಚನಾತ್ಮಕ ಘಟಕಗಳಾಗಿದ್ದು ಉತ್ತಮ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳನ್ನೆ ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ವಿಲೀನಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ”ಎಂದು ಕೆಆರ್ ಚೋಕ್ಸೆ ಇನ್ವೆಸ್ಟ್ಮೆಂಟ್ ಮ್ಯಾನೇಜರ್‌ಗಳ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ನಿರ್ದೇಶಕ ದೇವನ್ ಚೋಕ್ಸೆ ಹೇಳಿದರು. ಎರಡು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ರಂಗದ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಮತ್ತು ಒಂದು ವಿಮಾ ಸಂಸ್ಥೆಯನ್ನು ಖಾಸಗೀಕರಣಗೊಳಿಸುವ ಪ್ರಸ್ತಾಪವು ಖಾಸಗೀಕರಣ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಪ್ರಾರಂಭ ದ ಹಂತವಾಗಿದೆ , ಇದು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಇನ್ನೂ ಅನೇಕ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳನ್ನು ತರಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. "ಹೂಡಿಕೆಯ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ , ಅಂತಹ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ರಂಗದ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳು ಹೊಸ ಹೂಡಿಕೆದಾರರನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸಬಹುದು, ಅದು ಅವುಗಳ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನಕ್ಕೂ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಪಿಎನ್‌ಬಿ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ನಿರ್ದೇಶಕ ಮತ್ತು ಮುಖ್ಯ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ಅಧಿಕಾರಿ ಎಸ್.ಎಸ್. ಮಲ್ಲಿಕರ್ಜುನ ರಾವ್ ಅವರು ಖಾಸಗೀಕರಣ ಹೂಡಿಕೆ ಯೋಜನೆಯನ್ನು "ಸರಿಯಾದ ದಿಕ್ಕಿನಲ್ಲಿ ಸರಿಯಾದ ಹೆಜ್ಜೆ" ಎಂದು ಬಣ್ಣಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಮುಂದಿನ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ 2 ಪಿಎಸ್‌ಬಿಗಳು ಮತ್ತು ಒಂದು ವಿಮಾ ಕಂಪನಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದ ಕಂಪನಿಗಳು ಮತ್ತು ಹಣಕಾಸು ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರವು ಪಾಲು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವುದು ಸ್ವಾಗತಾರ್ಹ ಕ್ರಮ" ಎಂದು ಇಂಡಿಯನ್ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ನ ಎಂಡಿ ಮತ್ತು ಸಿಇಒ ಪದ್ಮಜಾ ಚುಂಡುರು ಹೇಳಿದರು.

ವಿಲೀನಗೊಂಡ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳು ಈಗ ಸಿನರ್ಜಿಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಎಂದು ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ 2020 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಪ್ರವೃತ್ತಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಗತಿ ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದೆ . ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ದೇಶದ ಪೂರ್ವ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಶಾಖೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದ ಯುನೈಟೆಡ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ, ವಿಲೀನಕ್ಕೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಉತ್ತರ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ವಿಶಾಲವಾದ ಜಾಲವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದ ಪಿಎನ್‌ಬಿಯ ಹೆಚ್ಚು ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಶಾಖೆಗಳ ಜಾಲದಿಂದ ಈಗ ಪ್ರಯೋಜನ ಪಡೆಯಲಿದೆ. ಸಂಸತ್ತಿನ ಪ್ರಸಕ್ತ ಬಜೆಟ್ ಅಧಿವೇಶನದಲ್ಲಿ ಪಿಎಸ್‌ಬಿ ಖಾಸಗೀಕರಣಕ್ಕೆ ಅಗತ್ಯವಾದ ಶಾಸಕಾಂಗ ತಿದ್ದುಪಡಿಗಳನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವೆ ನಿರ್ಮಲ ಸೀತಾರಾಮನ್ ಹೇಳಿದರು.

ಆದರೆ, ಬ್ಯಾಂಕ್ ನೌಕರರ ಒಕ್ಕೂಟಗಳು ಉದ್ದೇಶಿತ ಕ್ರಮದಿಂದ ಸಂತೋಷವಾಗಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುವುದಾಗಿ ಹೇಳಿವೆ. ಪ್ರಕಟಣೆಯಲ್ಲಿ ಆಲ್ ಇಂಡಿಯಾ ಬ್ಯಾಂಕ್ ನೌಕರರ ಸಂಘ (ಎಐಬಿಇಎ) ಪ್ರಧಾನ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಸಿ.ಎಚ್. ವೆಂಕಟಾಚಲಂ ಅವರು ವಿಮಾ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಎಫ್‌ಡಿಐ ಜೊತೆಗೆ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳನ್ನು ಖಾಸಗೀಕರಣಗೊಳಿಸುವ ಸರ್ಕಾರದ ಪ್ರಸ್ತಾಪಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ, ಎಐಬಿಇಎ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಮುಷ್ಕರ ಸೇರಿದಂತೆ ಇತರ ಪ್ರತಿಭಟನಾ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

No stories found.
Pratidhvani
www.pratidhvani.com