ಲಡಾಕ್‌; ಯುದ್ಧ ಸನ್ನದ್ದ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಸೇನೆ ಇರಿಸಲು ಮುಂದಾದ ಸರ್ಕಾರ!

ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಇಂಟಿಗ್ರೇಟೆಡ್ ಬ್ಯಾಟಲ್ ಗ್ರೂಪ್ ನಿಯೋಜಿಸುವ ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಯ ಮೊದಲೇ ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆಯು ಈ ಹಿಮ ಪರ್ವತ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ಪುನರ್ ರಚನೆ ಅಂಗವಾಗಿ ಎರಡು ಸ್ಟೈಕ್ ಕಾರ್ಪ್ಸ್ ನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಲು ಮುಂದಾಗಿದೆ
ಲಡಾಕ್‌; ಯುದ್ಧ ಸನ್ನದ್ದ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಸೇನೆ ಇರಿಸಲು ಮುಂದಾದ ಸರ್ಕಾರ!

ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ತಿಂಗಳಿನಿಂದ ದೇಶದ ಲಡಾಕ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯದ ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಚೀನಾ ಎರಡೂ ದೇಶಗಳ ನಡುವೆ ತಿಕ್ಕಾಟ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ. ನೆರೆಯ ಚೀನಾದ ವಿಸ್ತರಣಾವಾದದ ಆಕಾಂಕ್ಷೆಯೇ ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣವೇ ಹೊರತು ಬೇರೇನಲ್ಲ. ಚೀನಾ ತನ್ನೊಂದಿಗೆ ಗಡಿ ಹಂಚಿಕೊಂಡಿರುವ ಯಾವುದೇ ದೇಶದೊಡನೆ ಉತ್ತಮ ಸಂಬಂದವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಎಂಬುದು ಜಗತ್ತಿಗೆ ಗೊತ್ತಿರುವ ವಿಷಯ.

ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಸಾಗಣೆಗೆ ಅನುಕೂಲವಾಗಲೆಂದು ಭಾರತ ನಿರ್ಮಿಸಿರುವ ಮೂಲ ಸೌಕರ್ಯಗಳ ನಂತರ ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ತಂಟೆ ಅರಂಬಿಸಿದೆ. ಎರಡೂ ಸೈನ್ಯಗಳು ಮುಖಾಮುಖಿ ಆಗಿ ಎರಡೂ ಕಡೆಯ ತಲಾ 25 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಸೈನಿಕರು ಮೃತಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ಇದೀಗ ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಇಂಟಿಗ್ರೇಟೆಡ್ ಬ್ಯಾಟಲ್ ಗ್ರೂಪ್ ನಿಯೋಜಿಸುವ ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಯ ಮೊದಲೇ ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆಯು ಈ ಹಿಮ ಪರ್ವತ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ಪುನರ್ ರಚನೆ ಅಂಗವಾಗಿ ಎರಡು ಸ್ಟೈಕ್ ಕಾರ್ಪ್ಸ್ ನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಲು ಮುಂದಾಗಿದೆ ಎಂದು ಉನ್ನತ ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ಚೀನಾದ ಯಾವುದೇ ಬೆದರಿಕೆಯನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಎದುರಿಸಲು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಕ್ರಮವಾಗಿ ಉತ್ತರ ಮತ್ತು ಪೂರ್ವ ಲಡಾಕ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ - ಐ ಕಾರ್ಪ್ಸ್ ಮತ್ತು 17 ಕಾರ್ಪ್ಸ್ ಅನ್ನು ಅಲ್ಪ ಪುನರ್ರಚಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ರಕ್ಷಣಾ ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ. ಈ ಪುನರ್ರಚನೆ ತಿಂಗಳೊಳಗೆ ಜಾರಿಗೆ ಬರುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಇದೆ. ಆದರೆ ಈ ಕುರಿತು ರಕ್ಷಣಾ ಸಚಿವಾಲಯವು ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಲು ನಿರಾಕರಿಸಿದೆ. ಸೇನೆಯು ಪ್ರಸ್ತುತ ನಾಲ್ಕು ಸ್ಟ್ರೈಕ್ ಕಾರ್ಪ್ಸ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ - ಮಥುರಾ ಮೂಲದ ಐ ಕಾರ್ಪ್ಸ್, ಅಂಬಾಲಾ ಮೂಲದ II ಕಾರ್ಪ್ಸ್, ಭೋಪಾಲ್ ಮೂಲದ 21 ಕಾರ್ಪ್ಸ್ ಮತ್ತು ಭಾಗಶಃ ಬೆಳೆದ 17 ಕಾರ್ಪ್ಸ್.
ಸ್ಟ್ರೈಕ್ ಕಾರ್ಪ್ಸ್ನ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಕರ್ತವ್ಯ ಎಂದರೆ ಶತ್ರು ಸೈನ್ಯದ ವಿರುದ್ಧ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ಕ್ರಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದೇ ಆಗಿದೆ. ಈ ಹಿಂದೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ನಿಯೋಜನೆ ಮಾಡಲಾಗುತಿದ್ದ ಐ ಕಾರ್ಪ್ಸ್ ನ್ನು ಈಗ ಉತ್ತರ ಗಡಿಯಲ್ಲೂ ನಿಯೋಜಿಸಲು ಸಿದ್ದತೆ ನಡೆಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ರಕ್ಷಣಾ ಮೂಲವೊಂದು ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಅದೇ ರೀತಿ, ಪನಾಗರ್ ಮೂಲದ 17 ಕಾರ್ಪ್ಸ್, ಇದು ಈಗಿರುವ ಏಕೈಕ ಪರ್ವತ ಸ್ಟ್ರೈಕ್ ದಳವಾಗಿದೆ, ಇದು ಪೂರ್ವದ ಗಡಿಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ. ಪೂರ್ವ ವಲಯವು ಸಿಕ್ಕಿಂ ಮತ್ತು ಈಶಾನ್ಯ ರಾಜ್ಯಗಳ ಚೀನಾದ ಗಡಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಉತ್ತರ ವಲಯವು ಲಡಾಖ್ ಮತ್ತು ಜಮ್ಮು ಕಾಶ್ಮೀರ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಆದರೆ ಕೇಂದ್ರ ವಲಯವು ಪೂರ್ವ ಲಡಾಕ್ನ ದಕ್ಷಿಣ ಭಾಗಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಹಿಮಾಚಲ ಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಉತ್ತರಾಖಂಡ್ ಚೀನಾದೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವ ಗಡಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.


ಪ್ರಸ್ತುತ, ಐ, II ಮತ್ತು 21 ಕಾರ್ಪ್ಸ್ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ದ ಪಶ್ಚಿಮ ಗಡಿಯ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದರೆ, ಕೇವಲ 17 ಕಾರ್ಪ್ಸ್ ಮಾತ್ರ ಚೀನಾವನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದೆ. 2013 ರಲ್ಲಿ ಮಂಜೂರಾದ 17 ಕಾರ್ಪ್ಸ್, ಸಾಮಾನ್ಯ ಮೂರು ಬದಲು ಎರಡು ವಿಭಾಗಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕಿತ್ತು, ಆದರೆ ಈಗ ಪನಾಗರ್ ನಲ್ಲಿ ನೆಲೆಗೊಂಡಿರುವ 59 ವಿಭಾಗವನ್ನು ಮಾತ್ರ ಅಭಿವೃದ್ದಿ ಪಡಿಸಲಾಯಿತು. ಮತ್ತೊಂದನ್ನು ಹಣಕಾಸಿನ ಅಡಚಣೆಗಳಿಂದಾಗಿ ರದ್ದುಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು. ಈ ವರ್ಷದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, 17 ಕಾರ್ಪ್ಸ್ನ ಕೆಲವು ತಂಡಗಳನ್ನು ಪೂರ್ವ ಲಡಾಕ್ ನಲ್ಲಿ ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಎರಡು ಕಾಲಾಳುಪಡೆ ವಿಭಾಗಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಐ ಕಾರ್ಪ್ಸ್ ಉತ್ತರ ಗಡಿಯತ್ತ ಗಮನ ಹರಿಸುವ ಯೋಜನೆ ಇದೆ ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ. ಈ ಕಾರ್ಪ್ ನ ಹಿಂದಿನ ಭಾಗವಾದ ಶಸ್ತ್ರಸಜ್ಜಿತ ವಿಭಾಗವನ್ನು ಸೈನ್ಯದ ಪ್ರಧಾನ ಕಚೇರಿಯಾಗಿ ನೇಮಕ ಮಾಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, 17 ಕಾರ್ಪ್ಸ್ ತನ್ನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಮತ್ತು ಪೂರ್ವ ಗಡಿಯನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಲು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಕಾರ್ಪ್ಸ್ ನಿಂದ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ವಿಭಾಗವನ್ನು ನೀಡಲಾಗುವುದು ಎಂದೂ ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ. 17 ಕಾರ್ಪ್ಸ್ ಕಳೆದ ವರ್ಷ ‘ಹಿಮ ವಿಜಯ್’ ಎಂಬ ಬೃಹತ್ ವ್ಯಾಯಾಮದ ಮೂಲಕ ಪಾದಾರ್ಪಣೆ ಮಾಡಿತು, ಇದು ಐಬಿಜಿ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಸಹ ಕಾರ್ಯರೂಪಕ್ಕೆ ತಂದಿತು. 17 ಕಾರ್ಪ್ಸ್ ತನ್ನದೇ ಆದ ಫಿರಂಗಿ ದಳವನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಯೋಜನೆಗಳಿವೆ ಹೇಳಲಾಗಿದೆ. ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಸೇನಾ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಜನರಲ್ ಎಂ.ಎಂ. ನರವಾಣೆ ಅವರು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಪಶ್ಚಿಮ ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿರುವ 9 ಕಾರ್ಪ್ಸ ನಲ್ಲಿ ಐಬಿಜಿಗಳಲ್ಲಿ ಮೊದಲನೆಯದನ್ನು, ಬ್ರಿಗೇಡ್ ಗಾತ್ರದ ಹೋರಾಟದ ಘಟಕಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಹಸಿರು ನಿಶಾನೆಯನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದರು. ಆದರೆ, ಕೋವಿಡ್ -19 ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದಿಂದಾಗಿ ಯೋಜನೆಗಳು ವಿಳಂಬವಾಗಿದ್ದವು.

ಕೇಂದ್ರ ವಲಯದ ಚೀನಾ ಗಡಿಯ ಮೇಲೆ ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಲು ಸೈನ್ಯವು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಕಾರ್ಪ್ಸ್ ನಿಂದ ಬೇರೆ ವಿಭಾಗವನ್ನು ಮರುಹೊಂದಿಸಲು ಯೋಜಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ. ಇದರಿಂದಾಗಿ ಚೀನಾದೊಂದಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಸುದೀರ್ಘ ಸಂಘರ್ಷದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಪುರ್ರಚನೆಯ ಮೂಲಕ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ವಿರುದ್ಧದ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಹೋಲ್ಡಿಂಗ್ ಕಾರ್ಪ್ಸ್ (ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕ ಆಯ್ಕೆಗಳಿಗಾಗಿ ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿರುವುದು ) ಯಿಂದ ಸಾಕಷ್ಟು ಬೆಂಬಲದೊಂದಿಗೆ ಎರಡು ಸ್ಟ್ರೈಕ್ ಕಾರ್ಪ್ಸ್ ಆ ಮುಂಭಾಗದಲ್ಲಿ ಗಮನ ಹರಿಸುತ್ತಲೇ ಇದೆ ಎಂದು ಎರಡನೇ ರಕ್ಷಣಾ ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

ಅದೆ ಮೂಲಗಳ ಪ್ರಕಾರ M777 ಅಲ್ಟ್ರಾ ಲೈಟ್ವೈಟ್ ಹೊವಿಟ್ಜರ್ಗಳನ್ನು ಲಡಾಕ್ ನ ಪರ್ವತ ಭೂಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ ಮೀಸಲಾಗಿರುವ ರಚನೆಗಳಿಗೆ ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದ ಫಿರಂಗಿ ರೆಜಿಮೆಂಟ್ಗಳಿಗೆ ಹಸ್ತಾಂತರಿಸಲಾಗುವುದು. ಪೂರ್ವ ಲಡಾಖ್ನಲ್ಲಿ ಚೀನಾದೊಂದಿಗಿನ ಸಂಘರ್ಷ ಮುಂದುವರೆದಿದೆ ಮಾತುಕತೆಯ ಮೂಲಕ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟನ್ನು ಶಮನಗೊಳಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಈ ಸೇನಾ ಪುನರ್ರಚನೆ ಜಾರಿಗೆ ಬಂದ ನಂತರ, ಸೈನ್ಯವು ಹೊಸ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಕಾರ್ಯಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ತರಬೇತಿ ನೀಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ವಲಯದ ಪರ್ವತಗಳಲ್ಲಿನ ಆಕಸ್ಮಿಕಗಳಿಗೆ ಸಿದ್ಧವಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

Related Stories

Pratidhvani
www.pratidhvani.com