ಜನಸಂಖ್ಯಾ ನಿಯಂತ್ರಣ ಕ್ರಮಕ್ಕೆ ಒತ್ತು ನೀಡಲು ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ಮಂತ್ರಿಗಳ ತಂಡದ ಸಲಹೆ

ಆರಂಭಿಕ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸಲು ಶಾಲಾ ಪಠ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಆಯುಷ್ ಅನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಲು ಸಮಿತಿಯು ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಸಲಹೆ ನೀಡಿದೆ.
ಜನಸಂಖ್ಯಾ ನಿಯಂತ್ರಣ ಕ್ರಮಕ್ಕೆ ಒತ್ತು ನೀಡಲು ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ಮಂತ್ರಿಗಳ ತಂಡದ ಸಲಹೆ

ಈ ವರ್ಷ ಕೊರೋನ ಸಾಂಕ್ರಮಿಕದ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ದೇಶವು ತತ್ತರಿಸಿದೆ. ಅದರಲ್ಲೂ ದೇಶದ ಆರ್ಥಿಕತೆಯು ಸಂಪೂರ್ಣ ಕುಸಿದಿದ್ದು ಲಕ್ಷಾಂತರ ಉದ್ಯೋಗ ನಷ್ಟವೂ ಸಂಭವಿಸಿದೆ. ಇದರ ಜತೆಗೇ ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ ಹರಡದಂತೆ ತಡೆಯಲು ಸರ್ಕಾರ ಅಗತ್ಯ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳುವುದರ ಜತೆಗೇ ಜನರ ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನೂ ಸುಧಾರಿಸುವ ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳಬೇಕಿದೆ. ಈ ದಿಸೆಯಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯ ಕ್ಷೇತ್ರವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಲು ಮಂತ್ರಿಗಳ ಸಮಿತಿಯು ಜನರಿಗೆ ಕಡ್ಡಾಯ ಆರೋಗ್ಯ ವಿಮೆ, ಎಲ್ಲಾ ಖಾಸಗಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಿಗೆ ಒಂದು ವರ್ಷದ ತೆರಿಗೆ ರಜೆ, ವೈದ್ಯಕೀಯ ಕಾಲೇಜುಗಳಲ್ಲಿ ಶುಲ್ಕ ನಿಯಂತ್ರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಶಾಲಾ ಕಾಲೇಜುಗಳಲ್ಲಿ ಯೋಗವನ್ನು ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸುವ ಸಲಹೆಯನ್ನು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ನೀಡಿವೆ. ದೇಶದಲ್ಲಿ ದಿನೇ ದಿನೇ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಹೆಚ್ಚಳವಾಗುತಿದ್ದು ಈ ಜನಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಮೂಲಭೂತ ಸೌಕರ್ಯ ಒದಗಿಸಿಕೊಡುವುದೇ ಒಂದು ಸವಾಲಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಸರ್ಕಾರವು ಜನಸಂಖ್ಯಾ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಕ ಮತ್ತು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಕ ಆಧಾರಿತ ಜನಸಂಖ್ಯಾ ನೀತಿಯ ಕುರಿತು ಕೆಲವು ನಿಯಮಗಳನ್ನು ತರಬೇಕಿದೆ ಎಂದೂ ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.

ಕೋವಿಡ್ 19 ರ ನಂತರದ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಕೂಲತೆಯನ್ನು ಆರೋಗ್ಯ ರಕ್ಷಣೆಯ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಗಳನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವ ಅವಕಾಶವಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸುವ ವರದಿಯ ಒಂದು ಭಾಗವಾಗಿ ಈ ಸಲಹೆಗಳನ್ನು ಮಂತ್ರಿಗಳ ಸಮಿತಿ ನೀಡಿದೆ. ಅದರಲ್ಲಿ, ಆರೋಗ್ಯ ಕ್ಷೇತ್ರಕ್ಕೆ ಹಣಕಾಸಿನ ಉತ್ತೇಜನ ನೀಡಲು ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕೆ ಆದ್ಯತೆಯ ಸ್ಥಾನಮಾನವನ್ನು ನೀಡಲು ಸಮಿತಿ ಸೂಚಿಸಿದೆ. ಸರ್ಕಾರವು ಆರೋಗ್ಯ ಕ್ಷೇತ್ರಕ್ಕೆ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆದ್ಯತೆಯ ಸ್ಥಾನಮಾನವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಸಮಗ್ರ ಕ್ರಮಗಳೊಂದಿಗೆ ಕೃಷಿ ಮತ್ತು ಜವಳಿ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಿಗೆ ಹೋಲುವ ಆದ್ಯತೆಯ ವಲಯದ ಸಾಲಕ್ಕೆ ಅರ್ಹತೆಯನ್ನು ನೀಡಬಹುದು, ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ


ಎಲ್ಲಾ ಖಾಸಗಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಿಗೆ ತಮ್ಮ ಆರ್ಥಿಕ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಒಂದು ವರ್ಷದವರೆಗೆ ತೆರಿಗೆ ರಜೆ ನೀಡುವುದನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ಪರಿಶೀಲಿಸಬಹುದು ಎಂದೂ ಸಮಿತಿ ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿದೆ. ಎಲ್ಲಾ ದುಡಿಯುವ ಬಂಡವಾಳ, ವ್ಯಾಪಾರ ಸಾಲಗಳು ಮತ್ತು ಓವರ್‌ ಡ್ರಾಫ್ಟ್ಗಳ ಮೇಲಿನ ಬಡ್ಡಿ ಪಾವತಿಗೆ ಒಂದು ವರ್ಷದವರೆಗೆ ರಿಯಾಯ್ತಿ ಕೊಡುವುದು ದ್ರವ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದು ಮತ್ತು ವ್ಯವಹಾರದ ಮುಂದುವರಿಕೆಯನ್ನು ಶಕ್ತಗೊಳಿಸಲು ಸರ್ಕಾರವು ಪರಿಗಣಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಮಂತ್ರಿಗಳ ಸಮಿತಿ ಹೇಳಿದೆ. ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶದ ಸೇವಾ ಪೂರೈಕೆದಾರರಿಗೆ ಇಎಸ್ಐಸಿ ಮತ್ತು ಪಿಎಫ್ ನಂತಹ ಸರ್ಕಾರಿ ನಿಧಿಗಳಿಗೆ ಸಂಬಳ ಮತ್ತು ಕೊಡುಗೆಗಳ ಸಬ್ಸಿಡಿ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ದತ್ತಿ ಮತ್ತು ಲಾಭದಾಯಕ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಅಲ್ಲ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ. ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ಪುನರ್‌ನಿರ್ಮಿಸಲು ಮತ್ತು ಪೂರೈಕೆ-ಸರಪಳಿ ಅಡೆತಡೆಗಳಿಲ್ಲದೆ ಸುಗಮ ಆಸ್ಪತ್ರೆ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸರ್ಕಾರವು ಅಲ್ಪಾವಧಿಯ ಬಡ್ಡಿರಹಿತ ಸಾಲಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಬಹುದು, ಇದಲ್ಲದೆ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವನ್ನು ಆರೋಗ್ಯ ಕ್ಷೇತ್ರವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಅವಕಾಶವಾಗಿಯೂ ಬಳಸಬಹುದು ಎಂದು ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ ಕೋವಿಡ್ -19 ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು ದೀರ್ಘಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ನೀತಿ ಕಡ್ಡಾಯಗಳ ಸಂಪೂರ್ಣ ಕೂಲಂಕಷತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಲು ಅವಕಾಶವನ್ನು ನೀಡಿದೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಈ ವರದಿಯನ್ನು ಕೇಂದ್ರ ಆಯುಷ್ ಸಚಿವ ಶ್ರೀಪಾದ್ ಯೆಸ್ಸೊ ನಾಯಕ್ ನೇತೃತ್ವದ ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವರಾದ ಜಿತೇಂದ್ರ ಸಿಂಗ್, ಅಶ್ವಿನಿ ಕುಮಾರ್ ಚೌಬೆ, ರಟ್ಟನ್ ಲಾಲ್ ಕಟಾರಿಯಾ ಮತ್ತು ದೇಬಸ್ರೀ ಚೌಧುರಿ ಅವರ ಸಮಿತಿಯು ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದೆ. ಜನರ ಸಾಮಾನ್ಯ ಆರೋಗ್ಯದಲ್ಲಿ ಆಯುಷ್ (ಆಯುರ್ವೇದ, ಯೋಗ ಮತ್ತು ಪ್ರಕೃತಿಚಿಕಿತ್ಸೆ, ಯುನಾನಿ, ಸಿದ್ಧ ಮತ್ತು ಹೋಮಿಯೋಪತಿ) ಔಷಧೀ ಫದ್ದತಿಗಳು ಸೌಮ್ಯವಾದ ಸೋಂಕುಗಳನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ದೈಹಿಕ ಪ್ರತಿರಕ್ಷೆಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಒತ್ತು ನೀಡುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಜನಪ್ರಿಯಗೊಳಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಬಳಸಬೇಕು ಎಂದು ವರದಿಯು ಒತ್ತಿಹೇಳಿದೆ. ಆಯುರ್ವೇದ ಮತ್ತು ಹೋಮಿಯೋಪತಿಯಂತಹ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ವೈದ್ಯಕೀಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಉಪಯುಕ್ತವಾದ ಅನೇಕ ಹಳೆಯ-ಹಳೆಯ ಸೂತ್ರೀಕರಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಕೋವಿಡ್ -19 ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಪ್ರಸರಿಸಲು ಅವಕಾಶವನ್ನು ಒದಗಿಸಿದೆ.

ಪ್ರಸ್ತುತ ಅಶ್ವಗಂಧದಂತಹ ಈ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಿಗೆ ಬೇಡಿಕೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಅಗತ್ಯವಿದ್ದಲ್ಲಿ ಈ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ದೇಶೀಯವಾಗಿ ಮತ್ತು ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯವಾಗಿ ಪ್ರಸರಿಸಲು ವಿಶೇಷ ಒತ್ತಡವನ್ನು ನೀಡಬೇಕಾಗಿದೆ, ಅಗತ್ಯವಿದ್ದರೆ ಈ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಿಗೆ ಸೂಕ್ತವಾದ ಬ್ರ್ಯಾಂಡಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಅನುಮೋದನೆ ನೀಡಬಹುದು ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ. ಆಯುಷ್ ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ರೋಗನಿರೋಧಕ ಮತ್ತು ಆಡ್-ಆನ್ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಾಗಿ ಬಳಸುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ. ಆಯುಷ್ ವ್ಯಾಪ್ತಿಗೆ ಬರುವ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಅಲೋಪತಿ ಬಳಸುವ ಜನಸಂಖ್ಯೆಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಕ್ಯಾನ್ಸರ್‌ನಂತಹ ಕೆಲವು ಕಾಯಿಲೆಗಳಲ್ಲಿ, ನಿಯಮಿತ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಕೀಮೋಥೆರಪಿಯ ಅಡ್ಡಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಆಯುಷ್ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಅನುಕೂಲಕರ ಪೂರಕ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದು ಎಂದೂ ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.

ಆರಂಭಿಕ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸಲು ಶಾಲಾ ಪಠ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಆಯುಷ್ ಅನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಲು ಈ ಸಮಿತಿ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಸಲಹೆ ನೀಡಿದೆ. ಇದಲ್ಲದೆ ಆರೋಗ್ಯ ಅಥವಾ ಆಯುಷ್ಗಾಗಿ ಮೀಸಲಾದ ಟಿವಿ ಚಾನೆಲ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ವಾರ್ತಾ ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರ ಇಲಾಖೆಗೆ ಅದು ಸಲಹೆ ನೀಡಿದೆ. ಈ ಚಾನಲ್ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಆಯುಷ್ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಉಪಯುಕ್ತ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಪ್ರಸಾರ ಮಾಡಲು ಒಂದು ವೇದಿಕೆಯಾಗಬಹುದು. ಅಲ್ಲದೆ, ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಜಾಗೃತಿ ಕ್ಷೇತ್ರವನ್ನು ಪೂರೈಸುವ ಹೊಸ ಚಾನೆಲ್ಗಳನ್ನು ಆರೋಗ್ಯ ಜ್ಞಾನ ಪ್ರಸರಣದ ಸ್ಲಾಟ್ಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಲು ಕೇಳಬಹುದು, ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ. ಇತರ ಶಿಫಾರಸುಗಳ ಪೈಕಿ, ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ವಿವಿಧ ಯೋಜನೆಗಳ ಸರಿಯಾದ ಅನುಷ್ಠಾನ ಮತ್ತು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಗಾಗಿ ಸಂವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಕೇಂದ್ರದ ಏಕಸ್ವಾಮ್ಯದ ವಿಷಯವನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುವ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿದೆ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ. ಇದಲ್ಲದೆ ವೈದ್ಯರ ಪ್ರಿಸ್ಕ್ರಿಪ್ಷನ್ ದೊಡ್ಡ ಅಕ್ಷರಗಳಲ್ಲಿರಬೇಕು ಮತ್ತು ಬ್ರಾಂಡ್ ಹೆಸರಿನ ಬದಲು ಜನರಿಕ್ ಹೆಸರನ್ನು ಬರೆಯುವುದನ್ನು ಪಿಎಂಜೆಎವೈ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಅದು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಜನೆರಿಕ್ ಔಷಧಿಗಳ ಲಭ್ಯತೆಯನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸಲು, ಪ್ರಿಸ್ಕ್ರಿಪ್ಷನ್ ಡಿಜಿಟಲೀಕರಣವನ್ನು ಮಾಡಬೇಕು ಎಂದು ಸೂಚಿಸಿದೆ.

ಈ ಎಲ್ಲಾ ಶಿಫಾರಸುಗಳನ್ನು ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಮಂತ್ರಿಗಳ ಸಮಿತಿಯು ತನ್ನ ಅಜೆಂಡವನ್ನು ಹೇರಲು ಹೊರಟಿದೆಯೇ ಎಂಬ ಸಂದೇಹ ಮೂಡಿದೆ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

Related Stories

Pratidhvani
www.pratidhvani.com