ಆಯುರ್ವೇದ ವೈದ್ಯರಿಗೆ ಶಸ್ತ್ರ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಅನುಮತಿ; ತೀವ್ರಗೊಂಡ ಅಲೋಪತಿ ವೈದ್ಯರ ಆಕ್ಷೇಪ

ಆಯುರ್ವೇದ ವೈದ್ಯರಿಗೆ ಶಸ್ತ್ರ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಮಾಡಲು ಅನುಮತಿ ನೀಡಿರುವುದು ಕಾನೂನು ಬಾಹಿರ ಎಂದಿರುವ ಐಎಂಎ, ಇದನ್ನು ʼಮಿಕ್ಸೋಪತಿʼ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ಆಯುರ್ವೇದ ವೈದ್ಯರಿಗೆ ಶಸ್ತ್ರ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಅನುಮತಿ; ತೀವ್ರಗೊಂಡ ಅಲೋಪತಿ ವೈದ್ಯರ ಆಕ್ಷೇಪ

ಕಾಯಿಲೆಗಳನ್ನು ಗುಣಪಡಿಸಲು ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಅಲೋಪತಿ, ಆಯುರ್ವೇದ, ಯುನಾನಿ ಹೋಮಿಯೋಪತಿ ಎಂಬ ಚಿಕಿತ್ಸಾವಿಧಾನಗಳಿವೆ. ಇವುಗಳ ಚಿಕಿತ್ಸಾ ಪದ್ದತಿ ಒಂದಕ್ಕಿಂತ ಮತ್ತೊಂದು ಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಇದರಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಶೀಘ್ರ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಮತ್ತು ಆಧುನಿಕ ಪದ್ದತಿ ಎಂದರೆ ಅಲೋಪತಿ ವಿಧಾನ ಆಗಿದೆ. ಆದರೆ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ನೇತೃತ್ವದ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಆಯುರ್ವೇದ ವೈದ್ಯರಿಗೂ ಅಲೋಪತಿ ವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ಶಸ್ತ್ರ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಮಾಡಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟು ಅಲೋಪತಿ ವೈದ್ಯರ ಆಕ್ರೋಶವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಅಲೋಪತಿ ವೈದ್ಯರ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಸಂಸ್ಥೆಯಾದ ಭಾರತೀಯ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಂಘ (ಐಎಂಎ) ಆಯುರ್ವೇದ ವೈದ್ಯರು ಮಾಡಬಹುದಾದ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳ ಪಟ್ಟಿಯ ಸರ್ಕಾರಿ ಅಧಿಸೂಚನೆ ವಿರುದ್ಧ ದೇಶಾದ್ಯಂತ 10,000ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಡಿಸೆಂಬರ್ 8 ರಂದು ಮದ್ಯಾಹ್ನ 12 ರಿಂದ 2 ಘಂಟೆಯವರೆಗೆ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗೆ ನಡೆಸಿದೆ.ಇದನ್ನು ‘ಮಿಕ್ಸೋಪತಿ’ ಎಂದು ಕರೆದಿರುವ ಐಎಂಎ, ಸರ್ಕಾರ ಈ ವಿವಾದಿತ ಆದೇಶವನ್ನು ಹಿಂಪಡೆಯದಿದ್ದರೆ ಮುಂದಿನ ಡಿಸೆಂಬರ್ 11 ರಂದು ದೇಶದ ಎಲ್ಲ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ಅವಶ್ಯ, ಅನಿವಾರ್ಯ, ಕೋವಿಡ್‌ ಯೇತರ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಬಂದ್ ಮಾಡುವ ಬೆದರಿಕೆ ಹಾಕಿದೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ಕಳೆದ ನವೆಂಬರ್ 20 ರಂದು ಹೊರಡಿಸಲಾದ ಸರ್ಕಾರದ ಅಧಿಸೂಚನೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ನಾತಕೋತ್ತರ ಆಯುರ್ವೇದ ವೈದ್ಯಕೀಯ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಪರಿಚಯವಾಗಲು ಮತ್ತು ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ಶಸ್ತ್ರ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾಯೋಗಿಕವಾಗಿ ತರಬೇತಿ ನೀಡಬೇಕು ಎಂದು 58 ಬಗೆಯ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳನ್ನು ಪಟ್ಟಿಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಈ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆ, ಮೂಳೆಚಿಕಿತ್ಸೆ, ನೇತ್ರವಿಜ್ಞಾನ, ಇಎನ್ಟಿ ಮತ್ತು ದಂತ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳು ಸೇರಿವೆ. ಆದರೆ ಐಎಂಎ ಈ ಕ್ರಮವನ್ನು ಟೀಕಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಆಯುರ್ವೇದ ವೈದ್ಯಕೀಯ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ಈ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದೆ. ಆಧುನಿಕ ಔಷಧದ ಪ್ರಮುಖ ಭಾಗಗಳನ್ನು ಆಯುರ್ವೇದ ಅಥವಾ ಹೋಮಿಯೋಪತಿಯೊಂದಿಗೆ ಬೆರೆಸಲಾಗಿದೆಯೆಂದು ವಿವರಿಸಲು ಕಾನೂನು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿರದ ‘ಮಿಕ್ಸೋಪತಿ’ ಎಂಬ ಪದವನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಆಯುರ್ವೇದ ಸ್ನಾತಕೋತ್ತರ ಪದವೀಧರರಿಗೆ 58 ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡುವ ಪ್ರಸ್ತುತ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಐಎಂಎ ಈ ಪದವನ್ನು ಬಳಸಿದೆ. ಆಯುಷ್ ಸಚಿವಾಲಯದ ಅಧಿಕೃತ ಸಂಸ್ಥೆಯಾದ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯನ್ ಮೆಡಿಸಿನ್ (ಸಿಸಿಐಎಂ) ಹೊರಡಿಸಿದ ಗೆಜೆಟ್ ಅಧಿಸೂಚನೆಯು, ಭಾರತೀಯ ಔಷಧ ಕೇಂದ್ರ ಮಂಡಳಿಗೆ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಕಣ್ಣು, ಕಿವಿ, ಮೂಗು ಮತ್ತು ಗಂಟಲು ಒಳಗೊಂಡ 39 ಸಾಮಾನ್ಯ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳು ಮತ್ತು 19 ಇತರ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡಿದೆ. ಆಯುರ್ವೇದದಲ್ಲಿ ಸ್ನಾತಕೋತ್ತರ ಪದವಿ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ಕಾಲಕಾಲಕ್ಕೆ ರೂಪಿಸಲಾದ ಈ ನಿಯಮಗಳ ವ್ಯಾಪ್ತಿಗೆ ಈ ವಿಷಯ ಬರುತ್ತದೆ.

ಆಯುಷ್ ಸಚಿವಾಲಯದ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ವೈದ್ಯ ರಾಜೇಶ್ ಕೋಟೆಚಾ ಪ್ರಕಾರ ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು ಸಿಸಿಐಎಂ ಹೊರಡಿಸಿದ ಅಧಿಸೂಚನೆಯು ಯಾವುದೇ ನೀತಿ ಬದಲಾವಣೆ ಅಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅಧಿಸೂಚನೆಯು ಸ್ಪಷ್ಟೀಕರಣದ ಸ್ವರೂಪಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನದಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಆಯುರ್ವೇದದಲ್ಲಿ ಸ್ನಾತಕೋತ್ತರ ಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ನಿಗದಿತ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಸುವ್ಯವಸ್ಥಿತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಕೋಟೆಚಾ ಹೇಳಿದರು. ಅಧಿಸೂಚನೆಯು ಆಯುರ್ವೇದ ವೈದ್ಯರಿಗೆ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಸಂಪೂರ್ಣ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ನೀಡುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಆಯುರ್ವೇದದ ಎಲ್ಲಾ ಸ್ನಾತಕೋತ್ತರ ಪದವೀಧರರು ಈ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಇದು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ.

ಈ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸಾ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಶಲ್ಯ ಮತ್ತು ಶಾಲಕ್ಯ (ಆಯುರ್ವೇದದ ಶಾಖೆಗಳು)ದಲ್ಲಿ ಪರಿಣತಿ ಹೊಂದಿರುವವರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಅವಕಾಶವಿದೆ ಎಂದು ಕೋಟೆಚಾ ಹೇಳಿದರು. ಆಯುರ್ವೇದ ವೈದ್ಯರು ದಶಕಗಳಿಂದ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ಆಯುರ್ವೇದದ ವೈದ್ಯಕೀಯ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಬಹಳ ಸುಶಿಕ್ಷಿತರು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಡಿಸೆಂಬರ್ 1 ರಂದು ನೀಡಿದ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ, ಐಎಂಎ ಸರ್ಕಾರದ ಅಧಿಸೂಚನೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿತ್ತು ಮತ್ತು ಖಂಡಿಸಿತ್ತು, ಇದನ್ನು "ಆಧುನಿಕ ಔಷಧ ಮತ್ತು ಅದರ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸಾ ವಿಭಾಗಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಭಕ್ಷಕ ಬೇಟೆಯಾಡುವುದು ಟೀಕಿಸಿದೆ. ಐಎಂಎ ಈ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಕೃತಿಚೌರ್ಯವನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹೋರಾಡುತ್ತದೆ. ‘ಮಿಕ್ಸೋಪತಿ’ ಯನ್ನು ನ್ಯಾಯಸಮ್ಮತಗೊಳಿಸುವ ಮತ್ತೊಂದು ಹೆಜ್ಜೆ ಇದು ಎಂದು ಐಎಂಎ ಹೇಳಿದೆ. ಗುವಾಹಟಿ ಮೂಲದ ಸ್ತ್ರೀರೋಗತಜ್ಞ ಮತ್ತು ಅಸ್ಸಾಂನ ಐಎಂಎ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಡಾ.ಹೇಮಂಗ ಬೈಶ್ಯ ಅವರ ಪ್ರಕಾರ ಸರ್ಕಾರದ ಅಧಿಸೂಚನೆಯು ಆಧುನಿಕ ಔಷಧಿಯನ್ನು ಆಯುರ್ವೇದದೊಂದಿಗೆ ಬೆರೆಸುವ ಪ್ರಯತ್ನವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಎರಡೂ ಕೋರ್ಸ್ಗಳು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿವೆ – ಆಧುನಿಕ ಔಷಧವು ನಿರಂತರ ಸಂಶೋಧನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಆಯುರ್ವೇದದ ತಲುಪುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಸಂಶೋಧನೆ ಭಾರತ ದೇಶೀಯ ಆಧಾರಿತವಾಗಿದೆ.

ಆಧುನಿಕ ಔಷಧಿ ವೈದ್ಯರಾದ ನಾವು ರೋಗಿಗಳ ಮೇಲೆ ಹೇಗೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತೇವೆ ಎಂದು ನಾವು ಕಳಕಳಿ ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಡಾ ಬೈಶ್ಯ ಹೇಳಿದರು. ಆಯುರ್ವೇದ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಅರಿವಳಿಕೆ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದಿನಂತಹ ಮೂಲಭೂತ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಯಾರು ಕಲಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಯಾವ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ? ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಯಾವ ಆಂಟಿ ಬಯೋಟಿಕ್ಗಳನ್ನು ನೀಡಬೇಕೆಂದು ಅವರಿಗೆ ಹೇಗೆ ಗೊತ್ತಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದ ಅವರು ನಾವು ಆಯುರ್ವೇದಕ್ಕೆ ವಿರೋಧಿಯಲ್ಲ, ಆದರೆ ಎಲ್ಲವನ್ನು ಒಂದಾಗಿ ಬೆರೆಸುವದರಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಅರ್ಥವಿಲ್ಲ. ಅವರ ಹಿಂದಿನ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳಿಗೆ ನಾವು ಆಕ್ಷೇಪಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಈಗ ಅವರು ಕಣ್ಣಿನ ಪೊರೆಯಂತಹ ಶಸ್ತ್ರ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಮಾಡಲು ಅವರಿಗೆ ಅನುಮತಿಸಲಾಗಿದೆ. ಒಬ್ಬ ರೋಗಿಯು ಸೋಂಕಿನಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಅವನು ಅಥವಾ ಅವಳು ಕುರುಡನಾಗಬಹುದು ಯಾರು ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ? ಎಂದು ಅವರು ಕೇಳಿದರು.

ಐಎಂಎ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಡಾ.ರಾಜನ್ ಶರ್ಮಾ ಅವರು ಆಯುರ್ವೇದ ವೈದ್ಯರಿಗೆ ಆಧುನಿಕ ಔಷಧಿ ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಆಧುನಿಕ ಔಷಧಿ ಪಠ್ಯಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲು ಅವಕಾಶವಿದೆ, ಆದರೆ ಆಧುನಿಕ ಔಷಧದ ವೈದ್ಯರು ಆಯುರ್ವೇದವನ್ನು ಬಳಸುವುದು ಅವರ ನೀತಿಸಂಹಿತೆಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ನಾವು ಆಯುರ್ವೇದವನ್ನು ಬಳಸಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ ಆದರೆ ಅವರು ಗಿಡಮೂಲಿಕೆ ಅರಿವಳಿಕೆ ಬಳಸುತ್ತಾರೆಯೇ ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆ ಈಗ ಇದೆ ಎಂದು ಡಾ. ಶರ್ಮಾ ಹೇಳಿದರು. ತಾವು ಓರ್ವ ಮೂಳೆ ರೋಗ ಚಿಕಿತ್ಸಕನಾಗಿದ್ದು ಸಾಮಾನ್ಯ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕತ್ಸೆ ಮಾಡಲೇ ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಇದನ್ನು ಮಾಡಿದರೆ ನನ್ನನ್ನು ಕೋರ್ಟಿಗೆ ಎಳೆಯಬಹುದಾಗಿದೆ. ಹೀಗಿರುವಾಗ ಆಯುರ್ವೇದ ವೈದ್ಯರಿಗೆ ಶಸ್ತ್ರ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಅನುಮತಿ ನೀಡಿರುವುದು ನಿಜಕ್ಕೂ ದೊಡ್ಡ ತಪ್ಪು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

Related Stories

Pratidhvani
www.pratidhvani.com