ಪ್ರತಿಭಟನಾ ನಿರತ ಭಾರತೀಯ ರೈತರಿಗೆ ಬೆಂಬಲ ನೀಡಿದ ಕೆನಡಾದ ಪ್ರಧಾನಿ, ಸಚಿವರು

ಕೆನಡಾದ ಹಾಗೂ ಬ್ರಿಟನ್‌ನ ಕೆಲವು ಶಾಸಕರು ಭಾರತದ ಭದ್ರತಾ ಪಡೆಗಳು ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರೊಂದಿಗೆ ವ್ಯವಹರಿಸಿದ ರೀತಿಯನ್ನು ಟೀಕಿಸಿದ್ದರು.
ಪ್ರತಿಭಟನಾ ನಿರತ ಭಾರತೀಯ ರೈತರಿಗೆ ಬೆಂಬಲ ನೀಡಿದ ಕೆನಡಾದ ಪ್ರಧಾನಿ, ಸಚಿವರು

ಕೆನಡಾದ ಪ್ರಧಾನಿ ಜಸ್ಟಿನ್ ಟ್ರುಡೊ ಅವರು ಭಾರತದ ಸಾವಿರಾರು ರೈತರ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ತಮ್ಮ ಕಳವಳವನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಸಂವಾದದ ಮೂಲಕ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಕೇಳಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ಕೆನಡಾದ ಹಲವಾರು ಶಾಸಕರು ಭಾರತದ ರೈತರ ಆಂದೋಲನಕ್ಕೆ ಬೆಂಬಲ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ ನಂತರ ಟ್ರೂಡೊ ಈ ಕುರಿತು ಮಾತನಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಕೆನಡಾದ ಕೆಲವು ಶಾಸಕರು ಭಾರತದ ಭದ್ರತಾ ಪಡೆಗಳು ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರೊಂದಿಗೆ ವ್ಯವಹರಿಸಿದ ರೀತಿಯನ್ನು ಟೀಕಿಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟನ್‌ನ ಕೆಲವು ಶಾಸಕರು ಕೂಡಾ ಪ್ರತಿಭಟನಾ ನಿರತ ರೈತರೊಂದಿಗೆ ಭದ್ರತಾ ಪಡೆಗಳ ವರ್ತನೆಯನ್ನು ಖಂಡಿಸಿದ್ದರು.

"ರೈತರ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಭಾರತದಿಂದ ಬರುವ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸದೆ ನಾನು ಮಾತು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವುದು ಸರಿಯಾಗದು, ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಕಳವಳಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ನಾವೆಲ್ಲರೂ ನಮ್ಮ ಸ್ನೇಹಿತರ ಕುಟುಂಬದ ಬಗ್ಗೆ ಚಿಂತಿತರಾಗಿದ್ದೇವೆ”ಎಂದು ಗುರುನಾನಕ್ ಜನ್ಮ-ವಾರ್ಷಿಕೋತ್ಸವದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಕೆನಡಾದ ಸಿಖ್ಖರನ್ನು ಕುರಿತ ವೀಡಿಯೊ ಸಂದೇಶದಲ್ಲಿ ಟ್ರೂಡೊ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

" ಶಾಂತಿಯುತ ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಕೆನಡಾ ಯಾವಾಗಲೂ ಇರುತ್ತದೆ. ಸಂಭಾಷಣೆಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ನಾವು ನಂಬುತ್ತೇವೆ, ನಾವು ಸಂವಾದದ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ನಂಬುತ್ತೇವೆ”ಎಂದು ಕೆನಡಾದ ಪ್ರಧಾನಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಕೆನಡಾದ ಒಟ್ಟು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಸುಮಾರು 1.4% ರಷ್ಟು ಸುಮಾರು 5,00,000 ಸಿಖ್ಖರು ಇದ್ದಾರೆ, ಹೌಸ್ ಆಫ್ ಕಾಮನ್ಸ್ ಅಥವಾ ಉತ್ತರ ಅಮೆರಿಕಾದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಸತ್ತಿನ ಕೆಳಮನೆ ಸಿಖ್ ಸಮುದಾಯದ 18 ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ - ಇದು ಭಾರತದ ಲೋಕಸಭೆಯ ಸಂಖ್ಯೆಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು. ಟ್ರೂಡೊ ಅವರ ಸಂಪುಟದಲ್ಲಿ ಮೂವರು ಸಿಖ್ ಮಂತ್ರಿಗಳಿವೆ - ಹರ್ಜಿತ್ ಸಿಂಗ್ ಸಜ್ಜನ್, ನವದೀಪ್ ಸಿಂಗ್ ಬೈನ್ಸ್ ಮತ್ತು ಬರ್ದಿಶ್ ಚಗ್ಗರ್.

ಕೆನಡಾದ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ, ತಮ್ಮ ಸರ್ಕಾರವು ರೈತರ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ತನ್ನ ಕಳವಳವನ್ನು ತಿಳಿಸಲು ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರೊಂದಿಗೆ ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸುವ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳಲು ಈಗಾಗಲೇ ನವದೆಹಲಿಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕದಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸಿದ್ದಾರೆ.

"ನಮ್ಮ ಕಳವಳಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿ ಹಿಡಿಯಲು ನಾವು ಭಾರತೀಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ಅನೇಕ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ತಲುಪಿದ್ದೇವೆ. ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಸೇರಲು ಇದು ಒಂದು ಕ್ಷಣವಾಗಿದೆ, ”ಎಂದು ಟ್ರೂಡೊ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಟ್ರೂಡೊ ಸರ್ಕಾರದ ರಕ್ಷಣಾ ಮಂತ್ರಿ ಸಜ್ಜನ್, ಈ ಹಿಂದೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ರೈತರ ಮೇಲೆ ಪೊಲೀಸ್ ಕ್ರಮದ ಬಗ್ಗೆ ವರದಿಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದರು. "ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಶಾಂತಿಯುತ ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರನ್ನು ಕ್ರೂರವಾಗಿ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂಬ ವರದಿಗಳು ತುಂಬಾ ನೋವುಂಟು ಮಾಡಿವೆ. ನಮ್ಮಲ್ಲನೇಕರು ಅಲ್ಲಿ ಕುಟುಂಬವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಪ್ರೀತಿಪಾತ್ರರ ಸುರಕ್ಷತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಚಿಂತಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ” ಎಂದು ಅವರು ಟ್ವಿಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದ್ದರು.

“ಆರೋಗ್ಯಕರ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವಗಳು ಶಾಂತಿಯುತ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡುತ್ತವೆ. ಈ ಮೂಲಭೂತ ಹಕ್ಕನ್ನು ಎತ್ತಿಹಿಡಿಯಲು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತೇನೆ" ಎಂದು ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದ್ದರು.

ನ್ಯೂ ಡೆಮಾಕ್ರಟಿಕ್ ಪಾರ್ಟಿ ಆಫ್ ಕೆನಡಾದ ನಾಯಕ ಜಗ್ಮೀತ್ ಸಿಂಗ್, ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರ ಮೇಲಿನ ಪೊಲೀಸ್ ಕ್ರಮವನ್ನು "ದಿಗಿಲು ಹುಟ್ಟಿಸುವ ಕ್ರಮ" ಎಂದು ಕರೆದಿದ್ದಾರೆ.

"ಶಾಂತಿಯುತವಾಗಿ ಪ್ರತಿಭಟಿಸುತ್ತಿರುವ ರೈತರ ವಿರುದ್ಧ ಭಾರತೀಯ ಸರ್ಕಾರ ನಡೆಸಿದ ಹಿಂಸಾಚಾರವು ಭಯಾನಕವಾಗಿದೆ. ನಾನು ಪಂಜಾಬ್ ಮತ್ತು ಭಾರತದಾದ್ಯಂತದ ರೈತರೊಂದಿಗೆ ಒಗ್ಗಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ನಿಲ್ಲುತ್ತೇನೆ - ಮತ್ತು, ಹಿಂಸಾಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಶಾಂತಿಯುತ ಸಂವಾದದಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ನಾನು ಭಾರತೀಯ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಕರೆ ನೀಡುತ್ತೇನೆ ”ಎಂದು ಅವರು ಟ್ವಿಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

Related Stories

Pratidhvani
www.pratidhvani.com