ಕಾನೂನಿನ ಮುಂದೆ ಅಸಮಾನರಾದ ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಮತ್ತು ವರವರ ರಾವ್

ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಟೀವಿಯ ಮಾಲೀಕ-ಸಂಪಾದಕ ಅರ್ನಾಬ್ ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಮತ್ತು ಈ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ ಜೈಲಿನೊಳಗಿದ್ದು ವಿಚಾರಣೆ ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಸಾವಿರಾರು ಆರೋಪಿಗಳಿಗೆ ದೊರಕುತ್ತಿರುವ ಕಾನೂನು ಸೌಲಭ್ಯವನ್ನು ಗಮನಿಸಿದಾಗ ಇದು ವೇದ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.
ಕಾನೂನಿನ ಮುಂದೆ ಅಸಮಾನರಾದ ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಮತ್ತು ವರವರ ರಾವ್

ನಮ್ಮ ದೇಶವು ಹೊಂದಿರುವ ಸಂವಿಧಾನವು ವಿಶ್ವದಲ್ಲೇ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಂವಿಧಾನವೆಂದು ನೂರಾರು ಕಾನೂನು ಪಂಡಿತರಿಂದ ಪ್ರಶಂಸಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ನಮ್ಮ ಸಂವಿಧಾನದ 14 ನೇ ವಿಧಿಯು ಕಾನೂನಿನ ಮುಂದೆ ಯಾವುದೇ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಸಮಾನತೆಯನ್ನು ಅಥವಾ ಭಾರತದ ಭೂಪ್ರದೇಶದೊಳಗಿನ ಕಾನೂನುಗಳ ಸಮಾನ ರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ರಾಜ್ಯವು ನಿರಾಕರಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಘೋಷಿಸುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಈ ನಿಬಂಧನೆಯು ಶಾಸನದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಕಾಗದದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಇರುವಂತೆ ತೋರುತ್ತಿದೆ.

ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಟೀವಿಯ ಮಾಲೀಕ-ಸಂಪಾದಕ ಅರ್ನಾಬ್ ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಮತ್ತು ಈ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ ಜೈಲಿನೊಳಗಿದ್ದು ವಿಚಾರಣೆ ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಸಾವಿರಾರು ಆರೋಪಿಗಳಿಗೆ ದೊರಕುತ್ತಿರುವ ಕಾನೂನು ಸೌಲಭ್ಯವನ್ನು ಗಮನಿಸಿದಾಗ ಇದು ವೇದ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಮತ್ತು ವರವರ ರಾವ್ ಅವರ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಕೆಲವು ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುತ್ತವೆ. ವರವರ ರಾವ್ ಅವರು ಸುಮಾರು 25 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಸಾಹಿತ್ಯ ಮಾಸಿಕವನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದ ಪತ್ರಕರ್ತರಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಉಪನ್ಯಾಸಕರು, ಬರಹಗಾರರು ಮತ್ತು ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಕವಿಗಳಲ್ಲದೆ ಅವರೂ ಪತ್ರಿಕೆಯ ಅಂಕಣಕಾರರಾಗಿದ್ದರು. ರಾವ್ ಕಳೆದ ಐವತ್ತು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಭಾಷಣಗಳನ್ನು ಮಾಡುತಲೇ ಬಂದವರು. ಆದರೂ ಅವರ ಧ್ವನಿಯು ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಅವರ ಧ್ವನಿ ಗಿಂತ ಚಿಕ್ಕದಾಗಿದೆ. ಇಬ್ಬರನ್ನೂ ವಿವಿಧ ಸಮಯಗಳಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸಿ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿರಿಸಲಾಯಿತು. ಇಲ್ಲಿ ಬಂಧನದ ವಿಧಾನದಲ್ಲಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳು, ಹಾಗೆಯೇ ಅವರ ಬಂಧನಗಳು ರಾಜಕೀಯ ವರ್ಗ, ಆಡಳಿತ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯಾಂಗದಿಂದ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿದೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ನವೆಂಬರ್ 4 ರಂದು ಗೋಸ್ವಾಮಿಯ ಬಂಧನವು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಡೊಮೇನ್ನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಲೈವ್ ವೀಡಿಯೊದೊಂದಿಗೆ ಈಗಾಗಲೇ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಚಾರಗೊಂಡಿದೆ. ಕೇಂದ್ರ ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಮಂತ್ರಿಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ರಾಜಕಾರಣಿಗಳು ಅವರನ್ನು ಗಟ್ಟಿ ದನಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿ ಮಾತನಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಬಂಧನವನ್ನು ಖಂಡಿಸಿದರು. ಬಂಧನದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಗೋಸ್ವಾಮಿಗೆ ಸೆಲ್ ಫೋನ್ ಬಳಸಲು ಪೊಲೀಸರು ಅಥವಾ ಜೈಲು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಅನುಮತಿ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಮಾಧ್ಯಮ ವರದಿಗಳು ಆರೋಪಿಸಿವೆ. ಬಂಧನಕ್ಕೊಳಗಾದ ಒಂದು ವಾರದೊಳಗೆ, ಅವರ ಜಾಮೀನು ಅರ್ಜಿಗಳ ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ಸೆಷನ್ಸ್ ನ್ಯಾಯಾಲಯ, ಹೈಕೋರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಆದ್ಯತೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ನಡೆಸಿದವು. ಕೆಳ ನ್ಯಾಯಾಲಯಗಳು ಆವರ ಮನವಿಯನ್ನು ವಜಾಗೊಳಿಸಿದರೂ, ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಅವರಿಗೆ ಮಧ್ಯಂತರ ಜಾಮೀನು ನೀಡಿ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿತು.

ಕಾನೂನಿನ ಮುಂದೆ ಅಸಮಾನರಾದ ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಮತ್ತು ವರವರ ರಾವ್
ಅರ್ನಾಬ್ ಗೋಸ್ವಾಮಿಗೆ ತಿರುಗುಬಾಣವಾಗುವುದೇ ಹಲ್ಲೆ ಪ್ರಕರಣ?

ಇದಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ, ಆಗಸ್ಟ್ 28 ರಂದು ವರವರ ರಾವ್ ಅವರನ್ನು ಬಂಧಿಸಿದ ರೀತಿ ಭಯಾನಕವಾಗಿದೆ. ಪುಣೆಯ ಸುಮಾರು 20 ಪೊಲೀಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು, ತೆಲಂಗಾಣ ಪೊಲೀಸರ ನೆರವಿನಿಂದ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಆರು ಗಂಟೆಗೆ ಅವರ ಮನೆ ಮೇಲೆ ಧಾಳಿ ನಡೆಸಿದರು. ಅವರು ಮಾಡಿದ ಮೊದಲ ಕೆಲಸವೆಂದರೆ ರಾವ್ ಮತ್ತು ಅವರ ಪತ್ನಿಯ ಸೆಲ್ ಫೋನ್ ಗಳನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡದ್ದು ಮತ್ತು ಅವರ ಲ್ಯಾಂಡ್ಲೈನ್ ಸಂಪರ್ಕಗಳನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸಿದರು. ನಂತರ ವೃದ್ಧ ದಂಪತಿಗಳನ್ನು ಮುಂದಿನ ಎಂಟು ಗಂಟೆಗಳ ಕಾಲ ಅಸಮರ್ಪಕವಾಗಿ ಇರಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಅವರ ಫ್ಲಾಟ್ನ ಕಾರಿಡಾರ್ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, 180 ಫ್ಲಾಟ್ ಅಪಾರ್ಟ್ಮೆಂಟ್ ಸಂಕೀರ್ಣದ ಪ್ರವೇಶದ್ವಾರವನ್ನು ಬ್ಯಾರಿಕೇಡ್ ಮಾಡಲಾಗಿತ್ತು. ಅವರ ಕುಟುಂಬಸ್ಥರು ಮತ್ತು ನೆರೆಹೊರೆಯವರು ಅವರ ಮನೆಗೆ ಹೋಗುವುದನ್ನು ತಡೆಯಲಾಯಿತು, ಜತೆಗೇ ಇತರ ಫ್ಲಾಟ್ ಮಾಲೀಕರು ತಪಾಸಣೆ, ಪ್ರಶ್ನಿಸುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಬೆದರಿಕೆಗಳಿಗೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದರು. ರಾವ್ ಅವರ ಮನೆಯೊಳಗೆ, ಅವರ ಪುಸ್ತಕದ ಕಪಾಟನ್ನು ಅಸ್ತವ್ಯಸ್ತಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ದಾಖಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಕಾಗದಗಳನ್ನು ಕೊಂಡೊಯ್ಯಲಾಯಿತು. 78 ವರ್ಷದ ಕವಿ ಮತ್ತು ಅವರ 70 ವರ್ಷದ ಹೆಂಡತಿಗೆ ಮಧ್ಯಾಹ್ನ 2.30 ರವರೆಗೆ ಪೋಲೀಸ್ ಕಿರುಕುಳ ನೀಡಲಾಗಿದ್ದು, ನಂತರ ರಾವ್ ಅವರನ್ನು ವಶಕ್ಕೆ ಪಡೆಯಲಾಯಿತು. ಈ ಎಂಟು ಗಂಟೆಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಅವರ ವಕೀಲ ಅಥವಾ ವೈದ್ಯರಿಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಲು ಅವರಿಗೆ ಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡಿರಲಿಲ್ಲ.
ಇದಕ್ಕೆ ತದ್ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ, ಗೋಸ್ವಾಮಿಯ ಬಂಧನವನ್ನು ನೇರ ಪ್ರಸಾರ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಹಲ್ಲೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುವಾಗ ಪೊಲೀಸರು ಹಲವಾರು ಬಾರಿ ಸಹಕರಿಸುವಂತೆ ಕೇಳಿಕೊಂಡರು ಮತ್ತು ಕ್ಷಮೆಯಾಚಿಸುವಂತೆ ಕೇಳಿಕೊಂಡರು ಎಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ. ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ನಂತರ ಅವನನ್ನು ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಎತ್ತಿಕೊಂಡು ಮನೆಯಿಂದ ಹೊರಗೆ ಎಳೆದೊಯ್ಯಲಾಯಿತು. ಬಂಧನದ ಈ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನವು ನಿಸ್ಸಂದೇಹವಾಗಿ ಕಾನೂನು ಅಥವಾ ನಾಗರಿಕವಲ್ಲ ಮತ್ತು ಖಂಡನೆಗೆ ಅರ್ಹವಾಗಿದೆ. ಇವರ ಬಂಧನವನ್ನು ಖಂಡಿಸಿದ ಗಣ್ಯರ ಪಟ್ಟಿ ಉದ್ದವಾಗಿದೆ. ಆಧರೆ ವರವಾರ ರಾವ್ ಅವರ ಬಂಧನವನ್ನು ಎಡಪಂಥೀಯರು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಯಾವುದೇ ರಾಜಕಾರಣಿ ಖಂಡಿಸಲಿಲ್ಲ.

ನ್ಯಾಯಾಂಗ ಬಂಧನದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಮೊಬೈಲ್ ಫೋನ್ ಬಳಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು ಎಂದು ಮಾಧ್ಯಮಗಳು ವರದಿ ಮಾಡಿವೆ. ನಂತರ ಅದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಅವರನ್ನು ತಲೋಜಾ ಜೈಲಿಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಲಾಯಿತು. ಆದರೆ ವರವರ ರಾವ್ ಅವರಿಗೆ ಮೊಬೈಲ್ ಹೋಗಲಿ ಮಲಗಲು ಬೇಕಾದ ಜೊತೆ ಕಂಬಳಿ , ಒಂದು ಜೋಡಿ ಸಾಕ್ಸ್, ಚಪ್ಪಲಿ ಯಂತಹ ಅವಶ್ಯಕ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಕೊಡಲು ಅನುಮತಿ ನೀಡುವಂತೆ ಜೈಲಿನ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ಬಳಿ ಹಲವಾರು ಮನವಿಗಳನ್ನು ಮಾಡಬೇಕಾಗಿತ್ತು. ಪೊಲೀಸರು ಮತ್ತು ಜೈಲು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಪತ್ರಿಕೆಗಳು, ನಿಯತಕಾಲಿಕೆಗಳು ,ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ವರವರ ರಾವ್ ಮತ್ತು ಇತರ ಭೀಮಾ-ಕೊರೆಗಾಂವ್ ಪ್ರಕರಣದ ಸಹ-ಆರೋಪಿಗಳಿಗೆ ನೀಡುವುದಕ್ಕೆ ನಿರ್ಬಂಧ ವಿಧಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಕಾನೂನಿನ ಮುಂದೆ ಅಸಮಾನರಾದ ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಮತ್ತು ವರವರ ರಾವ್
ಹೌದು, ನಾನೊಬ್ಬ ಪತ್ರಕರ್ತೆ, ಹಾಗಾಗಿ ನಾನು ಅರ್ನಾಬ್ ಬೆಂಬಲಿಸಲಾರೆ!ತನ್ನ ಬಿಡುಗಡೆಗಾಗಿ ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಸೆಷನ್ಸ್ ಕೋರ್ಟ್, ಹೈಕೋರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಅನ್ನು ಒಂದು ವಾರದೊಳಗೆ ತಲುಪಬಹುದಾದರೂ, ವರವರ ರಾವ್ ಅವರು ಕಳೆದ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ವಿಚಾರಣೆಯಿಲ್ಲದೆ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ. ಅನಾರೋಗ್ಯದ ಕಾರಣದಿಂದ ಅವರು ಜಾಮೀನು ಅರ್ಜಿಗಳನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಿದರೂ ಸೆಷನ್ಸ್ ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಮತ್ತು ಹೈಕೋರ್ಟ್ನಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ನಾಲ್ಕು ಬಾರಿ ಜಾಮೀನು ಅರ್ಜಿಗಳನ್ನು ತಿರಸ್ಕರಿಸಲು ಸುಮಾರು 20 ತಿಂಗಳುಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿವೆ. ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಮತ್ತು ವರವರ ರಾವ್ ವಿರುದ್ಧದ ಆರೋಪಗಳು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿವೆ ಎಂದು ಕೆಲವರು ಆಕ್ಷೇಪ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುವುದು ಸಹಜವೇ.

ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಮೇಲೆ ಆತ್ಮಹತ್ಯೆಗೆ ಕಾರಣರಾದ ಆರೋಪವಿದ್ದರೆ, ರಾವ್ ಮೇಲೆ ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು ಕಾಯ್ದೆಯಡಿ ಆರೋಪ ಹೊರಿಸಲಾಗಿದೆ. ವಿಷಾದದ ಸಂಗತಿಯೆಂದರೆ, ನ್ಯಾಯಾಧೀಶ ಡಿ ವೈ ಚಂದ್ರ ಚೂಡ್ ಅವರು ವಿಚಾರಣೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಭಯೋತ್ಪಾದಕನಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಯುಎಪಿಎ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ದ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಆರೋಪ ಹೊರಿಸಲ್ಪಟ್ಟವರೆಲ್ಲರೂ ಭಯೋತ್ಪಾದಕರೆ ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆ ಎದುರಾಗುತ್ತದೆ. ಭೀಮಾ ಕೋರೆಗಾಂವ್ ಆರೋಪಿಗಳು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಈ ಘಟನೆಗೆ ಯಾವುದೇ ಸಂಬಂಧವಿಲ್ಲದವರು ಮತ್ತು ನಂತರದ ಯಾವುದೇ ಹಿಂಸಾಚಾರದಲ್ಲೂ ಭಾಗಿಯಾಗಿಲ್ಲ . ಕಳೆದ ನವೆಂಬರ್ 18 ರಂದು, ಬಾಂಬೆ ಹೈಕೋರ್ಟ್ ರಾವ್ ಅವರನ್ನು ತಲೋಜಾ ಜೈಲಿನಿಂದ 15 ದಿನಗಳ ಕಾಲ ನಾನಾವತಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸುವಂತೆ ನಿರ್ದೇಶಕರಿಗೆ ಸೂಚಿಸಿತು, ಇದು ಎರಡು ವಾರಗಳ ನಂತರ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿತು. ವರವರ ರಾವ್ ಅವರು ನೂರಾರು ವಿಚಾರಣಾಧೀನ ಕೈದಿಗಳ ಸಂಕೇತವಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಅವರಿಗೆ ಕಾನೂನಿನ ಎದುರು ಸಮಾನತೆಯು ಮರೀಚಿಕೆ ಆಗಿದೆ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

Related Stories

Pratidhvani
www.pratidhvani.com