ಈ ಬಾರಿ ಅಮೆಜಾನ್, ಫ್ಲಿಪ್ ಕಾರ್ಟ್ ವಿರುದ್ದ ದರ ಸಮರಕ್ಕಿಳಿದ ಮುಖೇಶ್ ಅಂಬಾನಿ

ದೀಪಾವಳಿ ಪ್ರಯುಕ್ತ ದೇಶವು ಈ ವಾರ ತನ್ನ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಶಾಪಿಂಗ್ ಸೀಸನ್ ಉತ್ತುಂಗಕ್ಕೇರುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಜಿಯೋ ಮಾರ್ಟ್ ಆನ್ ಲೈನ್ ಸರ್ವೀಸಸ್ ಕಂಪೆನಿ ಉದ್ಯಮಿಗಳ ವೆಬ್ಸೈಟ್ಗಳು - ಅಮೆಜಾನ್ ಮತ್ತು ಫ್ಲಿಪ್ಕಾರ್ಟ್ ಪ್ರಾಬಲ್ಯವಿರುವ ಜಾಗಕ್ಕೆ ಕಾಲಿಡುತ್ತಿವೆ.
ಈ ಬಾರಿ ಅಮೆಜಾನ್, ಫ್ಲಿಪ್ ಕಾರ್ಟ್ ವಿರುದ್ದ ದರ ಸಮರಕ್ಕಿಳಿದ ಮುಖೇಶ್ ಅಂಬಾನಿ

ಕೋಟ್ಯಾಧಿಪತಿ ಕೈಗಾರಿಕೋದ್ಯಮಿ ಮುಖೇಶ್ ಅಂಬಾನಿ ಅವರು ಜಿಯೋ ಮೂಲಕ ಉಚಿತ ಡೇಟಾ ಯೋಜನೆಗಳು ಕರೆಗಳ ಆಫರ್ ಗಳನ್ನು ನೀಡಿ ಭಾರತದ ದೂರಸಂಪರ್ಕ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿಗಳನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣ ನಷ್ಟಕ್ಕೆ ತಳ್ಳಿದರು. ಇದಾದ ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ದೇಶದ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕ ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಪಾಲನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಅವರು ಇದೇ ರೀತಿಯ ಬೆಲೆ ಇಳಿಕೆಯ ತಂತ್ರವನ್ನು ಪ್ರಯೋಗಿಸಲು ಮುಂದಾಗಿದ್ದಾರೆ.

ದೀಪಾವಳಿ ಪ್ರಯುಕ್ತ ದೇಶವು ಈ ವಾರ ತನ್ನ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಶಾಪಿಂಗ್ ಸೀಸನ್ ಉತ್ತುಂಗಕ್ಕೇರುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಜಿಯೋ ಮಾರ್ಟ್ ಆನ್ ಲೈನ್ ಸರ್ವೀಸಸ್ ಕಂಪೆನಿ ಉದ್ಯಮಿಗಳ ವೆಬ್ಸೈಟ್ಗಳು - ಅಮೆಜಾನ್. ಮತ್ತು ಫ್ಲಿಪ್ಕಾರ್ಟ್ ಪ್ರಾಬಲ್ಯವಿರುವ ಜಾಗಕ್ಕೆ ಕಾಲಿಡುತ್ತಿವೆ. ಆನ್ ಲೈನ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ಪರ್ದೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಅಂಬಾನಿಯ ಜಿಯೋ ಮಾರ್ಟ್ ಜನಪ್ರಿಯ ಮಿಠಾಯಿಗಳು ಮತ್ತು ಬಿರಿಯಾನಿಗಾಗಿ ಮಸಾಲೆ ಮಿಶ್ರಣಗಳಂತಹ ವಸ್ತುಗಳ ಮೇಲೆ ಬ್ಲಾಕ್ಬಸ್ಟರ್ ರಿಯಾಯಿತಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿವೆ. ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಅವರ ರಿಲಯನ್ಸ್ ಡಿಜಿಟಲ್ ವೆಬ್ಸೈಟ್ ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ಸ್ಯಾಮ್ಸಂಗ್ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ಫೋನ್ಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿಗಳಿಗಿಂತ ಅಗ್ಗದ ಬೆಲೆಗೆ ಮಾರಾಟ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು 40% ರಿಯಾಯಿತಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿದೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ವಿಶ್ವದ ದೊಡ್ಡ ಚಿಲ್ಲರೆ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ ದೇಶವು 2026 ರ ವೇಳೆಗೆ 200 ಬಿಲಿಯನ್ ಡಾಲರ್ ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ಮಾರಾಟವನ್ನು ಹೊಂದಲಿದೆ ಎಂದು ಮೋರ್ಗನ್ ಸ್ಟಾನ್ಲಿ ಸಂಸ್ಥೆ ಅಂದಾಜಿಸಿದೆ. ಆದರೂ, ದೂರಸಂಪರ್ಕ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಅಂಬಾನಿ ಅವರು ಸಣ್ಣ ಕಂಪೆನಿಯಾಗಿ ಪ್ರಾರಂಬಿಸಿದರೂ ಬೆಲೆಗಳನ್ನು ಪಾತಾಳಕ್ಕೆ ತಗ್ಗಿಸಿ , ಗ್ರಾಹಕರನ್ನು ಸೆಳೆದು ಲಾಭ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ಶೇಕಡಾ 40 ರಷ್ಟು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಪಾಲು ಹೊಂದಿ ದೈತ್ಯನಾಗಿದೆ. ಇದು ಅಮೆರಿಕನ್ ಕಂಪೆನಿಗಳಾದ ಅಮೆಜಾನ್ ಮತ್ತು ಫ್ಲಿಪ್ ಕಾರ್ಟ್ ಗೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಗಂಟೆಯಾಗಿದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಸರ್ಕಾರದ ನೀತಿಗಳು ದೇಶೀಯ ಚಿಲ್ಲರೆ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳ ಪರವಾಗಿವೆ.

ಅದರಲ್ಲಿ ರಿಲಯನ್ಸ್ ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ. 2018 ರ ಅಂತ್ಯದಿಂದ, ಭಾರತದ ವಿದೇಶಿ ಹೂಡಿಕೆ ನಿಯಮಗಳು ಅಮೆಜಾನ್ ಮತ್ತು ವಾಲ್ಮಾರ್ಟ್ನ ಸ್ಥಳೀಯ ಘಟಕ ಫ್ಲಿಪ್ಕಾರ್ಟ್ ವಿಶೇಷ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವುದನ್ನು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ದಾಸ್ತಾನುಗಳನ್ನು ಹೊಂದದಂತೆ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿವೆ, ಬೆಲೆಗಳ ಮೇಲೆ ನೇರವಾಗಿ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುವ ಮತ್ತು ರಿಯಾಯಿತಿಯನ್ನು ನೀಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಈ ನಿಯಮ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಸ್ಥಳೀಯ ಸೂಪರ್ ಮಾರ್ಕೆಟ್ ಸರಪಳಿಗಳಲ್ಲಿ 51% ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಪಾಲನ್ನು ಹೊಂದಲು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಂಪನಿಗಳಿಗೆ ಈಗಲೂ ಅನುಮತಿ ಇಲ್ಲ.

ಒಂದು ಮಿಲಿಯನ್ಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಇರುವ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಸ್ಥಾಪಿಸುವಂತಹ ಮಾರ್ಕೆಟ್ ಗಳಿಗೆ ಈ ನಿಯಮ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತದೆ. ತನ್ನ ಸ್ಥಳೀಯ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರ, ಕಡಿಮೆ-ವೆಚ್ಚದ ಖರೀದಿ ಮತ್ತು ಅಂಗಡಿಗಳ ಸರಪಳಿಯೊಂದಿಗೆ, ಅಂಬಾನಿಯ ಜಿಯೋ ಮಾರ್ಟ್ ದೇಶದ ಆನ್ಲೈನ್ ಚಿಲ್ಲರೆ ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ಅಲುಗಾಡಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಮುಂಬೈನ ರೆಕ್ಸ್ಎಂಪ್ಟರ್ ಕನ್ಸಲ್ಟ್ ಎಲ್ಎಲ್ಪಿ ಯ ಮುಖ್ಯ ಅಧಿಕಾರಿ ಸಿಜು ನಾರಾಯಣ್ ಹೇಳಿದರು. ಜಿಯೋಮಾರ್ಟ್, ಕಿರಾಣಿ ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ನ ದೊಡ್ಡ ಕಂಪೆನಿಗಳಾದ ಬಿಗ್ಬಾಸ್ಕೆಟ್ ಮತ್ತು ಗ್ರೋಫರ್ಸ್ಗೂ ಪ್ರಬಲ ಪೈಪೋಟಿ ನೀಡಬಲ್ಲುದು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಆದರೆ 78 ಬಿಲಿಯನ್ ಡಾಲರ್ ನಿವ್ವಳ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಏಷ್ಯಾದ ಶ್ರೀಮಂತ ವ್ಯಕ್ತಿ ಅಂಬಾನಿ, ಅಡಿಯಿಟ್ಟಿರುವ ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ವ್ಯವಹಾರ ಟೆಲಿಕಾಂಗಿಂತ ಕಠಿಣವಾಗಿದೆ.

ಏಕೆಂದರೆ ಅಂಬಾನಿಯು ಸೋಲಿಸಿದ ಟೆಲಿಕಾಂ ಕಂಪೆನಿಗಳಲ್ಲವೂ ಸ್ವದೇಶಿ ಆಗಿದ್ದು ಅವರಿಗೆ ಬಂಡವಾಳ ಮತ್ತು ಅನುಭವದ ಕೊರತೆಯೂ ಇತ್ತು. ಆದರೆ ಈಗ ಅಂಬಾನಿ ಎದುರಿಸಲು ಹೊರಟಿರುವ ಅಮೆಜಾನ್ ಮತ್ತು ಫ್ಲಿಪ್ ಕಾರ್ಟ್ ಶ್ರೀಮಂತ ದೈತ್ಯ ಬಹುರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಂಪೆನಿಗಳಾಗಿವೆ. ರಿಲಯನ್ಸ್ ಈಗಾಗಲೇ ಭಾರತದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಕಂಪನಿಯಾಗಿದ್ದು ಅದರ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಬಂಡವಾಳ $ 185 ಬಿಲಿಯನ್ ಆಗಿದ್ದು ಭಾರತದ ಜಿಡಿಪಿಯ 6.6% ಗೆ ಸಮನಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪಾಲು ಪಡೆಯುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿ ಆದರೆ ಮಾತ್ರ ಅದರ ಹಿಡಿತ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ.

ಈಗ ಜಗತ್ತನ್ನೇ ಬಾಧಿಸುತ್ತಿರುವ ಕೋರೋನ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವು ರಿಲಯನ್ಸ್ಗೆ ಉತ್ತೇಜನ ನೀಡುತ್ತಿದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಹಣಕಾಸಿನ ತೊಂದರೆಗಳಿಂದಾಗಿ ಅನೇಕ ಸ್ಥಳೀಯ ವ್ಯಾಪಾರಸ್ಥರು ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ರಿಯಾಯಿತಿಯನ್ನು ನೀಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಆದರೆ ರಿಲಯನ್ಸ್ ಇತರರಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಅಂತಹ ರಿಯಾಯಿತಿಗಳನ್ನು ನೀಡಲು ಅವರು ಹಣಕಾಸಿನ ಬಲವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಈಗ ದೀಪಾವಳಿಗಾಗಿ, ಜಿಯೋಮಾರ್ಟ್ "ಬೆಸ್ಟಿವಲ್ ಮಾರಾಟ" ವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಬಿಸಿದೆ.

ದೊಡ್ಡ ರಿಯಾಯಿತಿಗಳು ಮತ್ತು ಕ್ಯಾಶ್ಬ್ಯಾಕ್ನೊಂದಿಗೆ ಸೀಸನ್ ನ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಕಿರಾಣಿ ಮಾರಾಟ ಎಂದು ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ. ಫ್ಲಿಪ್ಕಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಮೆಜಾನ್ ಸಹ ರಿಯಾಯಿತಿಗಳನ್ನು ನೀಡುತಿದ್ದು ಮೂರು ಕಂಪನಿಗಳು ನೆಕ್ ಟು ನೆಕ್ ಫೈಟ್ ನಲ್ಲಿವೆ. ಇನ್ನೂ ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ವಸ್ತುಗಳ ಮೇಲೆ, ಅಂಬಾನಿಯ ಸೈಟ್ಗಳು ದೊಡ್ಡ ಬೆಲೆ ಕಡಿತವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿವೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ಫೋನ್ ತಯಾರಕರಿಂದ ಈ ವರ್ಷದ ಪ್ರಮುಖ ಮಾದರಿಯಾದ ಸ್ಯಾಮ್ಸಂಗ್ ಎಸ್ 20, ರಿಲಯನ್ಸ್ ಡಿಜಿಟಲ್ನಲ್ಲಿ ಈ ವಾರದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ 43,999 ರೂಪಾಯಿಗಳಿಗೆ ಮಾರಾಟವಾಗುತ್ತಿದೆ, ಅಮೆಜಾನ್ನ ಇಂಡಿಯಾ ವೆಬ್ಸೈಟ್ನಲ್ಲಿ ಅದೇ ಫೋನ್ 47,990 ರೂಪಾಯಿಗಳಿಗೆ ಮತ್ತು ಫ್ಲಿಪ್ಕಾರ್ಟ್ನಲ್ಲಿ 69,999 ರೂಪಾಯಿಗಳಿಗೆ ಲಭ್ಯವಿದೆ.

ದೈತ್ಯ ಕಂಪೆನಿ ಅಲಿಬಾಬಾ ಅಥವಾ ಟೆನ್ಸೆಂಟ್ಗೆ ಸಮನಾದ ಭಾರತೀಯನೊಬ್ಬನನ್ನು ತಾನು ಸೃಷ್ಟಿಸಲು ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ನಿರ್ಧರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ರಿಲಯನ್ಸ್ ನ ಅಂಬಾನಿಯೇ ಇದಕ್ಕೆ ಸೂಕ್ತ ವ್ಯಕ್ತಿ ಎಂದೇ ಅವರಿಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ ಎಂದು ಸಿಂಗಾಪುರದ ಲೀ ಕ್ವಾನ್ ಯೂ ಸ್ಕೂಲ್ ಆಫ್ ಪಬ್ಲಿಕ್ ನ ಸಹಾಯಕ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಜೇಮ್ಸ್ ಕ್ರಾಬ್ಟ್ರೀ ಹೇಳಿದರು. ರಾಷ್ಟ್ರದ ನಂಬರ್ 1 ಚಿಲ್ಲರೆ ಮಾರಾಟಗಾರನಾಗಿ ತನ್ನ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಭದ್ರಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು, ಅಂಬಾನಿ ಫ್ಯೂಚರ್ ಗ್ರೂಪ್ನ ಚಿಲ್ಲರೆ, ಸಗಟು, ಲಾಜಿಸ್ಟಿಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ಉಗ್ರಾಣ ಘಟಕಗಳನ್ನು ಆಗಸ್ಟ್ನಲ್ಲಿ 4 3.4 ಬಿಲಿಯನ್ಗೆ ಖರೀದಿಸಿದರು. ಫ್ಯೂಚರ್ ಗ್ರೂಪ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಪಟ್ಟಿಮಾಡದ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಪಾಲನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಅಮೆಜಾನ್, ಮಧ್ಯಸ್ಥಿಕೆ ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಈ ಮಾರಾಟವನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದೆ. ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ರಿಲಯನ್ಸ್ ಆದಷ್ಟು ಬೇಗನೆ ವಿಳಂಬವಿಲ್ಲದೆ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲು ಉದ್ದೇಶಿಸಿದೆ ಎಂದು ಕ್ರಾಬ್ಟ್ರೀ ಹೇಳಿದರು.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

Related Stories

Pratidhvani
www.pratidhvani.com