ಅಮೇರಿಕದಲ್ಲಿ ಬದಲಾದ ಆಡಳಿತ ಕಾಶ್ಮೀರದ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಲಿದೆಯೇ?

ಅಮೇರಿಕದ ಹೊಸ ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷ ರಾಗಿ ಚುನಾಯಿತರಾದ ಕಮಲಾ ಹ್ಯಾರಿಸ್ ಅವರು ಕಾಶ್ಮೀರ ವಿವಾದದಲ್ಲಿ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಬೇಡಿಕೆಯಿದ್ದರೆ ಮಧ್ಯ ಪ್ರವೇಶಿಸುವುದಾಗಿ ವಾಗ್ದಾನ ಮಾಡಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರಿಗಳು ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬಂಟಿಯಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಭರವಸೆ ನೀಡಿದ್ದರು
ಅಮೇರಿಕದಲ್ಲಿ ಬದಲಾದ ಆಡಳಿತ ಕಾಶ್ಮೀರದ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಲಿದೆಯೇ?

ಅಮೇರಿಕದ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಚುನಾವಣೆಯು ವಿಶ್ವದ ಇತರ ಭಾಗಕ್ಕಿಂತ ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಸಂಭ್ರಮವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿತು, ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣ ಹಿಂದಿನ ಅದ್ಯಕ್ಷ ಡೊನಾಲ್ಡ್ ಟ್ರಂಪ್ ಅವರ ರಾಜಕೀಯ ಸಂದೇಶ ಮತ್ತು ನೀತಿಗಳು ನೇರವಾಗಿ ಮುಸ್ಲಿಂ ಸಮುದಾಯದ ವಿರುದ್ಧ ಎಂದೇ ಗುರುತಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಅವರ ವಿವಾದಾತ್ಮಕ ‘ಮುಸ್ಲಿಂ ನಿಷೇಧ’ನಿಲುವು ಜೆರುಸಲೆಮ್ನಲ್ಲಿ ರಾಯಭಾರ ಕಚೇರಿಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವ ನಿರ್ಧಾರ ಮತ್ತು ಮುಸ್ಲಿಂ ವಲಸಿಗರ ವಿರುದ್ಧದ ಅವರ ಮಾತು ಮುಸ್ಲಿಮರಲ್ಲಿ ಅಸಹನೆ ಉಂಟು ಮಾಡಿತ್ತು.

ಆದರೆ ಕಾಶ್ಮೀರ ಕಣಿವೆಯಲ್ಲಿ, ಟ್ರಂಪ್ನ ಸೋಲಿನ ಕುರಿತಾದ ಉತ್ಸಾಹವು ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಉಲ್ಲಂಘನೆ ಕುರಿತು ಅಮೆರಿಕದ ಹಿರಿಯ ಡೆಮೊಕ್ರಾಟಿಕ್ ಸದಸ್ಯರು ಆಕ್ಷೇಪ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ ವಿಷಯ ಗಮನ ಸೆಳೆಯಿತು. ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಸಂಪರ್ಕ ಮತ್ತು ಅಂತರ್ಜಾಲ ನಿರ್ಬಂಧದ ನಡುವೆ ಅಮೇರಿಕದ ಹಲವಾರು ಸೆನೆಟರ್ ಗಳು ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರದ ದೌರ್ಜನ್ಯವನ್ನು ಖಂಡಿಸಿದರು. ಇದಕ್ಕೂ ಮೊದಲು ಅಮೇರಿಕದ ಹೊಸ ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷ ರಾಗಿ ಚುನಾಯಿತರಾದ ಕಮಲಾ ಹ್ಯಾರಿಸ್ ಅವರು ಕಾಶ್ಮೀರ ವಿವಾದದಲ್ಲಿ "ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಬೇಡಿಕೆಯಿದ್ದರೆ" ಮಧ್ಯ ಪ್ರವೇಶಿಸುವುದಾಗಿ ವಾಗ್ದಾನ ಮಾಡಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರಿಗಳು ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬಂಟಿಯಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಭರವಸೆ ನೀಡಿದರು. ಮತ್ತೋರ್ವ ಪ್ರಭಾವಿ ಸೆನೆಟರ್ ಬರ್ನಿ ಸ್ಯಾಂಡರ್ಸ್, ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವ ಸಂಸ್ಥೆ ಬೆಂಬಲಿತ ಶಾಂತಿಯುತ ನಿರ್ಣಯ ಕ್ಕೆ ಬೆಂಬಲ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದರು.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಸದಸ್ಯೆ ಪ್ರಮಿಳ ಜಯಪಾಲ್ ಅವರು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಲ್ಲಿ ಜಮ್ಮು ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಅಂತರ್ಜಾಲ ದಿಗ್ಬಂಧನವನ್ನು ಹಿಂಪಡೆಯುವಂತೆ ಕೋರಿ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಮಂಡಿಸಿದರು. ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಶಾಂತಿಯುತ ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರ ವಿರುದ್ಧ ಅತಿಯಾದ ಬಲವನ್ನು ಬಳಸದಂತೆ ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು. ಇದಲ್ಲದೆ ಅಮೇರಿಕದ ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಮಿತಿಯು ಕಳೆದ ಅಕ್ಟೋಬರ್ನಲ್ಲಿ ದಕ್ಷಿಣ ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಕುರಿತು ವಿಚಾರಣೆ ನಡೆಸಿತ್ತು, ಅಲ್ಲಿ ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರದ ಪರ ಮಾತನಾಡುವ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳು ತೀವ್ರ ವಿರೋಧವನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಾಯಿತು. ಈ ವರ್ಷದ ಆಗಸ್ಟ್ನಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವರಿಗೆ ಉದ್ದೇಶಿಸಿ ಬರೆದ ಪತ್ರದಲ್ಲಿ ಸಮಿತಿ ತನ್ನ ಆತಂಕಗಳನ್ನು ಪುನರುಚ್ಚರಿಸಿತು.

ಅಮೇರಿಕದಲ್ಲಿ ಬದಲಾದ ಆಡಳಿತ ಕಾಶ್ಮೀರದ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಲಿದೆಯೇ?
ಸಿಎಎ-ಎನ್‌ಆರ್‌ಸಿ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಹೊಂದುವಂತದಲ್ಲ; ಅಮೇರಿಕಾ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಅಭ್ಯರ್ಥಿ

ಟಾಮ್ ಲ್ಯಾಂಟೋಸ್ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಆಯೋಗವು ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಭದ್ರತಾ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯ ಹೆಚ್ಚಿದ ಮಿಲಿಟರೀಕರಣ ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ಕ್ರಮಗಳ ಆರ್ಥಿಕ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಪರಿಣಾಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ, ಅಂತರ್ಜಾಲ ಮತ್ತು ಸಂವಹನದ ಮೇಲೆ ನಿರಂತರ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ಹೇರಿರುವುದನ್ನು ಸಡಿಲಿಸಬೇಕೆಂದು ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಟ್ಟಿತ್ತು. ಅಮೇರಿಕದ ಪ್ರಗತಿಪರರ ಈ ರಾಜಕೀಯ ನಿಲುವು ಚುನಾಯಿತ ಅದ್ಯಕ್ಷ ಜೋ ಬಿಡನ್ ಅವರ ನಿಲುವಿನಲ್ಲೂ ಪ್ರತಿಬಿಂಬವಾಗಿತ್ತು.

ಬಹಳಷ್ಟು ಕಾಶ್ಮೀರಿಗಳು ಬಿಡನ್ ಅವರ ವಿಜಯವನ್ನು ಸಕಾರಾತ್ಮಕವಾಗಿ ನೋಡುತ್ತಾರೆ" ಎಂದು ಪುಲ್ವಾಮಾ ಪಟ್ಟಣದ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ಮುದಾಸಿರ್ ಲೋನ್ ಹೇಳಿದರು ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳು ಮತ್ತು ನಾಗರಿಕ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಗಳ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಅಮೇರಿಕವು ಕಾಶ್ಮೀರದ ಬಗೆಗೆ ಹೊಂದಿರುವ ನಿಲುವು ಬದಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕಾಶ್ಮೀರಿಗಳು ಭಾವಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಆದರೆ ಈ ಆಶಾವಾದವು ತಪ್ಪಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಅಮೇರಿಕದಲ್ಲೇ ಆಂತರಿಕವಾಗಿ ಬಗೆಹರಿಸಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿವೆ ”ಎಂದು ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಪರಿಣತಿ ಪಡೆದ ಇತಿಹಾಸಕಾರ ಮತ್ತು ಮಾಜಿ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಉಪಕುಲಪತಿ ಸಿದ್ದೀಕ್ ವಾಹಿದ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಅಮೇರಿಕದ ವಿದೇಶಾಂಗ ನೀತಿ ಈ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ಚಂಚಲವಾಗಿದೆ. ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವಾದಿಗಳು ಯಾವಾಗಲೂ ಅವರು ಮೌಲ್ಯಾಧಾರಿತ ವಿದೇಶಾಂಗ ನೀತಿಗೆ ಬದ್ಧರಾಗಿದ್ದಾರೆಂದು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಕಾಶ್ಮೀರದ ವಿಷಯಗಳು ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಭಿನ್ನವಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಅಮೆರಿಕದ ವಿದೇಶಾಂಗ ನೀತಿ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರದಲ್ಲಿ ದೆಹಲಿಯು ಹೊಂದಿರಬಹುದಾದ ಸ್ಥಾನದ ಬಗ್ಗೆ ಬಿಡೆನ್ ಅವರ ಗೆಲುವು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಚರ್ಚೆಯನ್ನು ಹುಟ್ಟುಹಾಕಿದೆ. ಭಾರತವು ಆತಂಕಪಡಲು ಕಾರಣಗಳಿವೆ.

ಪೌರತ್ವ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಸೂದೆ (ಸಿಎಬಿ), 2019, ತಪ್ಪು ದಿಕ್ಕಿನಲ್ಲಿ ಅಪಾಯಕಾರಿ ತಿರುವು ಎಂದು ಭಾರತದ ಗೃಹ ಸಚಿವ ಅಮಿತ್ ಷಾ ವಿರುದ್ಧ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ಹಾಕಬೇಕು ಎಂದು ಅಮೇರಿಕದ ಕಮಿಷನ್ ಆನ್ ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ ರಿಲಿಜಿಯಸ್ ಫ್ರೀಡಮ್ (ಯುಎಸ್ಸಿಐಆರ್ಎಫ್) ಈ ಹಿಂದೆ ಹೇಳಿದೆ. ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ಚುನಾಯಿತರಾದ ಕಮಲಾ ಹ್ಯಾರಿಸ್ ಅವರು ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರದ ಕಾಶ್ಮೀರಿಗಳ ನ್ನು ನಡೆಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವ ಬಗ್ಗೆ ಈ ಹಿಂದೆ ಮಾಡಿರುವ ಖಂಡನೆಯನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಎನ್ನಲಾಗಿದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಅವಳು ಏನನ್ನಾದರೂ ಬೇಕಾದರೂ ಅವಳು ಮಾತನಾಡುತ್ತಾಳೆ ಎಂದು ಹ್ಯಾರಿಸ್ ಅವರ ಮಾವ ಜಿ. ಬಾಲಚಂದ್ರನ್ ದಿ ಹಿಂದೂಗೆ ತಿಳಿಸಿದ್ದರು. ಆದರೂ ಬಿಡೆನ್ ಅವರು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರ ಹಿಂದೂ-ರಾಷ್ಟ್ರೀಯತಾ ನೀತಿಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಟೀಕಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ ಎಂದು ಅಸೋಸಿಯೇಟೆಡ್ ಪ್ರೆಸ್ ಸೋಮವಾರ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

ಅಮೇರಿಕದಲ್ಲಿ ಬದಲಾದ ಆಡಳಿತ ಕಾಶ್ಮೀರದ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಲಿದೆಯೇ?
ನಮ್ಮ ಗೆಳೆಯರ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುವ ಕ್ರಮ ಇದಲ್ಲ: ಟ್ರಂಪ್ ಹೇಳಿಕೆಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿ ಬಿಡೆನ್

ಈ ವರ್ಷದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಕುರಿತು ಬಿಡೆನ್ ಅವರ ಲೇಖನವು ಅವರು ಅನುಸರಿಸುವ ನಿಲುವುಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿಫಲಿಸುತ್ತಿದೆ. ಕಳೆದ ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಅನೇಕ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿರುವ ಬಲಪಂಥೀಯ ಬದಲಾವಣೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅವರು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಜಾಗೃತರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಮೋದಿಯವರು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಇದೇ ರೀತಿಯ ಬಲಪಂಥೀಯ ಅಲೆಯ ಸಾಕಾರವಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತಾರೆ. ಅಮೇರಿಕ ತುಂಬಾ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಸ್ತರಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಬಿಡೆನ್ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತದ ಟ್ರಂಪ್ ಮತ್ತು ಅವರಂತಹ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವಾದಿಗಳು ತಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ಲಾಭಕ್ಕಾಗಿ ಈ ಶಕ್ತಿಗಳತ್ತ ವಾಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವ ಜಾಗತಿಕ ಕಾರ್ಯಸೂಚಿಯಲ್ಲಿ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳಲು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತದ ನನ್ನ ಸಹ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ನಾಯಕರನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸುತ್ತೇನೆ. ಆದರೂ, ವಿಶ್ವದ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವಗಳು ದೇಶವನ್ನು ಒಂದುಗೂಡಿಸುವ ಮೌಲ್ಯಗಳಿಗಾಗಿ ನಿಲ್ಲಲು ಮತ್ತು ಮುಕ್ತ ಜಗತ್ತನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಲು ನೋಡಿದಾಗ - ಟ್ರಂಪ್ ಇತರ ತಂಡದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ, ಎಂದು ಬಿಡೆನ್ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ಆದರೆ ಕಾಶ್ಮೀರ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಅಮೇರಿಕದ ವಿದೇಶಾಂಗ ನೀತಿಯು ಭಾರತವನ್ನು ಕೆರಳಿಸುವ ಕಠಿಣ ನಿಲುವನ್ನು ಹೊಂದಲಿದೆಯೇ ? ಕಾಶ್ಮೀರ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಅಮೇರಿಕ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ನೀತಿಯನ್ನು ಹೊಂದುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅಬ್ಸರ್ವರ್ ರಿಸರ್ಚ್ ಫೌಂಡೇಶನ್ನ ಸಹವರ್ತಿ ಖಲೀದ್ ಶಾ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಭಾರತ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಬಗೆಗಿನ ದೊಡ್ಡ ನೀತಿಯ ಮೂಲಕ ಅಮೇರಿಕ ಕಾಶ್ಮೀರವನ್ನು ಏಕರೂಪವಾಗಿ ನೋಡುತ್ತದೆ. ದೆಹಲಿ ಯು ಅಮೇರಿಕದ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಪಾಲುದಾರನಾಗಿದ್ದು ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿರೋಧವಾಗಿದೆ. ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಪ್ರತಿಪಾದನೆಗಾಗಿ ಅಮೇರಿಕ ತನ್ನ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಬಲಿಗೊಡುವುದಿಲ್ಲ.. ಇದು ಹಿಂದೆಯೂ ಆಗಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಆಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅದೇ ರೀತಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದೊಂದಿಗೆ ನಿಕಟ ಸಹಭಾಗಿತ್ವದ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಅಫಘಾನ್ ಶಾಂತಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಅಮೇರಿಕ ಅಲ್ಲಿಂದಲೂ ಸಲಹೆ ಪಡೆಯುತ್ತದೆ.

ಭಾರತದೊಂದಿಗಿನ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಸಂಬಂಧಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿನ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳಿಗೆ ಅಮೇರಿಕ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಅಮೇರಿಕ ಸರ್ಕಾರವು ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳು ಮತ್ತು ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರದ ನಡುವೆ ಎರಡರಲ್ಲಿ ಒಂದನ್ನು ಆರಿಸಬೇಕಾದರೆ, ಅವರು ಎರಡನೆಯದನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

Related Stories

Pratidhvani
www.pratidhvani.com