ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ನಮಾಜ್ ಮಾಡಲು ಅನುಮತಿ ಪಡೆಯಲಾಗಿತ್ತು -ಖುದೈ ಖಿದ್ಮತ್ ಗಾರ್

ದೇಶದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಮತ್ತು ಸೋಷಿಯಲ್ ಮೀಡಿಯಾ ಚಾನೆಲ್ಗಳು ನಮಾಜ್ ಮಾಡಿದ್ದಕ್ಕೆ ಕೋಮು ಬಣ್ಣವನ್ನು ನೀಡಿದ್ದು ಅದನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ‘ಟೆಂಪಲ್ ಜಿಹಾದ್’ಎಂಬ ಪದವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿವೆ.
ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ನಮಾಜ್ ಮಾಡಲು ಅನುಮತಿ ಪಡೆಯಲಾಗಿತ್ತು -ಖುದೈ ಖಿದ್ಮತ್ ಗಾರ್

ಕಳೆದ ವಾರ ಮಥುರಾದ ದೇವಾಲಯವೊಂದರಲ್ಲಿ ಇಬ್ಬರು ಮುಸ್ಲಿಮರು ನಮಾಜ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಎನ್ನಲಾದ ವೀಡೀಯೋವೊಂದು ಸಾಮಾಜಿಕ ತಾಣದಲ್ಲಿ ವೈರಲ್ ಆಗಿ ಭಾರೀ ಸಂಚಲನವನ್ನೇ ಸೃಷ್ಟಿಸಿತ್ತು. ಇದಕ್ಕೆ ಹಿಂದೂಗಳಿಂದ ಭಾರೀ ಖಂಡನೆಯೂ ವ್ಯಕ್ತವಾಗಿತ್ತು. ಇದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಯಾಗಿ ನಾಲ್ವರು ಹಿಂದೂ ಯುವಕರು ಮಸೀದಿಯೊಳಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಿ ಪೂಜೆ ಮಾಡಿದ ಘಟನೆಯೂ ನಡೆದಿತ್ತು.

ಮಥುರಾದ ನಂದ್ ಬಾಬಾ ದೇವಾಲಯದ ಆವರಣದಲ್ಲಿ ನಮಾಜ್ ಮಾಡಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಖುದೈ ಖಿದ್ಮತ್ಗಾರ್ ಸಂಘಟನೆಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕನ್ವೀನರ್ ಹಾಗೂ ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತ ಫೈಸಲ್ ಖಾನ್ ಅವರನ್ನು ದೆಹಲಿಯ ಜಾಮಿಯಾ ನಗರದಿಂದ ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ ಪೊಲೀಸರು ಬಂಧಿಸಿದ್ದರು. ಈ ಕುರಿತು ಅವರ ಸಂಸ್ಥೆ ಹೇಳಿಕೆಯೊಂದನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ್ದು ಖಾನ್ ಅವರು ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ದೇವರಿಗೆ ನಮಸ್ಕರಿಸಿ ನಂತರ ಅಲ್ಲಿದ್ದ ಭಕ್ತರ ಒಪ್ಪಿಗೆಯೊಂದಿಗೆ ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ನಮಾಜ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದಿದೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ಬಿಜೆಪಿ ಆಡಳಿತವಿರುವ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಬಿಹಾರ ವಿಧಾನಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ನಡುವೆ ಈ ವಿವಾದ ಸೃಷ್ಟಿಯಾಗಿತ್ತು. ದೇಶದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಮತ್ತು ಸೋಷಿಯಲ್ ಮೀಡಿಯಾ ಚಾನೆಲ್ಗಳು ನಮಾಜ್ ಮಾಡಿದ್ದಕ್ಕೆ ಕೋಮು ಬಣ್ಣವನ್ನು ನೀಡಿದ್ದು ಅದನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ‘ಟೆಂಪಲ್ ಜಿಹಾದ್’ಎಂಬ ಪದವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿವೆ. ಆದರೆ ಈ ಕುರಿತು ಹೇಳಿಕೆ ನೀಡಿರುವ ಖುದೈ ಖಿದ್ಮತ್ಗರ್ ಅವರ ವಕ್ತಾರ ಪವನ್ ಯಾದವ್ ಅವರು ಮಥುರಾದಲ್ಲಿ ಖಾನ್ ಅವರ ವಾಸ್ತವ್ಯ ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ದೇವಾಲಯಗಳ ಪುರೋಹಿತರೊಂದಿಗೆ ನಡೆಸಿರುವ ಸಂವಾದದ ಬಗ್ಗೆ ಪೂರ್ಣವಾದ ವಿವರವನ್ನು ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.

ಈ ಕುರಿತ ಹೇಳಿಕೆ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ್ದು ಇದು ಕೋಮು ಸೌಹಾರ್ದತೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಅಕ್ಟೋಬರ್ 24 ರಿಂದ ಮಥುರಾದ ಶ್ರೀ ಕೃಷ್ಣನ ಪವಿತ್ರ ಭೂಮಿಗೆ ಖಾನ್ ಐದು ದಿನಗಳ ತೀರ್ಥಯಾತ್ರೆ ಮಾಡಿದ್ದರು ಎಂದು ಹೇಳಿಕೆ ತಿಳಿಸಿದೆ. ಅವರು ಗೋವರ್ಧನದ ಪ್ರಾಚೀನ ಚೌರಸಿ ಕೋಸಿ ಯಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದರು ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ, ಯಾತ್ರೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅವರು ವಿವಿಧ ದೇವಾಲಯಗಳ ಅರ್ಚಕರು ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ಜನರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾದರು. ಶ್ರೀಕೃಷ್ಣನನ್ನು ಮೆಚ್ಚಿಸಲು ಮಾಡಿದ ಹಿಂದೂ ಆಚರಣೆಯಾದ ’84 ಕೋಸ್ ಪರಿಕ್ರಮ ’ಕ್ಕಾಗಿ ಖಾನ್ ಮಥುರಾಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದ್ದರು.

ಹಿಂದೂ ಪುರಾಣಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಚೆನ್ನಾಗಿ ತಿಳಿದಿರುವ ಖಾನ್, ರಾಮ್ಚರಿತ ಮಾನಸದಿಂದ ಸೂಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ತಮ್ಮ ಹೇಳಿಕೆಯ ಕುರಿತ ವೀಡಿಯೋವೊಂದನ್ನೂ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿರುವ ಸಂಘಟನೆಯು ಭೇಟಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ "ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದ ತತ್ತ್ವಶಾಸ್ತ್ರ, ತುಳಸಿದಾಸ್, ರಾಸ್ಖಾನ್ ಮತ್ತು ರಹೀಮದಾಸ್ ಪದ್ಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಉತ್ತಮ ಚರ್ಚೆಗಳು ನಡೆದಿವೆ" ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.

ಅವರು ನಮಾಜ್ ಮಾಡುವ ಸಮಯವಾದ್ದರಿಂದ ನಮಾಜ್ ಮಾಡಲು ಸ್ಥಳವನ್ನು ಕೋರಿದಾಗ ಅಲ್ಲಿದ್ದ ಜನರು ನೀವು ಈಗಾಗಲೇ ದೇವರ ಮನೆಯಲ್ಲಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ಹೇಳುವ ಮೂಲಕ ದೇವಾಲಯದ ಕಾಂಪೌಂಡ್ನಲ್ಲಿಯೇ ಪ್ರಾರ್ಥನೆ ಸಲ್ಲಿಸಲು ಅವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟರು. ಅದನ್ನು ಕೇಳಿದ ಫೈಸಲ್ ಖಾನ್ ತಮ್ಮ ಪ್ರಾರ್ಥನೆಯನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದರು ಎಂದು ಹೇಳಿಕೆ ತಿಳಿಸಿದೆ. ನಮಾಜ್ ಮಾಡಿದ ನಂತರವೂ ಖಾನ್ ಮತ್ತು ಇತರ ಸದಸ್ಯರು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದವರೆಗೆ ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅವರು ಅದೇ ದೇವಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಊಟ ಮಾಡಿದರು ಎಂದು ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ.

ನಮಾಜ್ ಮಾಡುವ ಅವರ ಕಾರ್ಯವು ಯಾವುದೇ ವಿವಾದವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವುದು ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಧಾರ್ಮಿಕ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನೋಯಿಸುವುದು ಅಲ್ಲ ಎಂದು ಇದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಮೊದಲ ಮಾಹಿತಿ ವರದಿ (ಎಫ್ಐಆರ್) ಯಲ್ಲಿ ಅವರು ಮತ್ತು ಅವರ ಮೂವರು ಸಹಚರರಾದ ಚಾಂದ್ ಮೊಹಮ್ಮದ್, ನಿಲೇಶ್ ಗುಪ್ತಾ ಮತ್ತು ಸಾಗರ್ ರತ್ನ ಅವರನ್ನು ಐಪಿಸಿ ಸೆಕ್ಷನ್ ೧೫೩ ಏ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ (ಯಾವುದೇ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಗುಂಪು ಅಥವಾ ವರ್ಗದ ಧರ್ಮ, ಜನಾಂಗ, ಹುಟ್ಟಿದ ಸ್ಥಳ, ವಾಸಸ್ಥಳ, ಭಾಷೆ ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಮೇಲೆ ಅಥವಾ ಒಂದು ಧರ್ಮದ ಸ್ಥಾಪಕರು ಮತ್ತು ಪ್ರವಾದಿಗಳ ಮೇಲೆ ಅಪೇಕ್ಷೆ ಅಥವಾ ದಾಳಿ), 295 (ವಿನಾಶ) ಪೂಜಾ ಸ್ಥಳ ಅಥವಾ ಪವಿತ್ರವಾದ ವಸ್ತುವಿನ ಹಾನಿ, ಅಥವಾ ಅಪವಿತ್ರಗೊಳಿಸುವಿಕೆ, ಒಂದು ವರ್ಗದ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಧರ್ಮವನ್ನು ಅವಮಾನಿಸುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ) ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಮೊಕದ್ದಮೆ ದಾಖಲಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ.

ಹೇಳಿಕೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಖಾನ್ ಅಕ್ಟೋಬರ್ 29 ರಂದು ತಮ್ಮ ‘ಯಾತ್ರೆ’ ಮುಗಿಸಿ ತಮ್ಮ ಸಹಚರರೊಂದಿಗೆ ದೆಹಲಿಗೆ ಮರಳಿದರು. ಇದಾದ "3 ದಿನಗಳ ನಂತರ, ಅಕ್ಟೋಬರ್ 29 ರಂದು ನಡೆದ ಘಟನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅಸಮಾಧಾನಗೊಂಡ ವರು ಪೊಲೀಸರೊಂದಿಗೆ ದೂರು ನೀಡಲಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಕೆಲವು ಸ್ಥಳೀಯ ಮಾಧ್ಯಮ ವರದಿ ಮಾಡಿತು. ತರುವಾಯ, ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ನಾಲ್ವರು ಸದಸ್ಯರ ಭೇಟಿಯ ವೀಡಿಯೊಗಳು ಹೊರಬಂದಂತೆ ಮತ್ತು ಬಲಪಂಥೀಯ ಮಾಧ್ಯಮಗಳು ನಮಾಜ್, ದೇವಾಲಯದ ಅರ್ಚಕ ಕನ್ಹಾ ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಇಬ್ಬರು ಪುರೋಹಿತರಾದ ಮುಖೇಶ್ ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಮತ್ತು ಎಸ್.ಡಿ. ಶಿವ ಹರಿ, ಮಥುರಾ ಪೊಲೀಸರಿಗೆ ದೂರು ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.

ಗೋಸ್ವಾಮಿ ನೀಡಿದ ದೂರಿನಲ್ಲಿ ದೇವಾಲಯದ ಆವರಣದಲ್ಲಿ‘ನಮಾಜ್’ ಮಾಡಿದ ಇಬ್ಬರು ಮುಸ್ಲಿಮರ ಛಾಯಾಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಫೈಜಲ್ ಖಾನ್ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಅಪ್ಲೋಡ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಹಿಂದೂ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನೋಯಿಸಿದೆ ಎಂದಿದ್ದಾರೆ. ದೇವಾಲಯದ ಅರ್ಚಕರು ತಮ್ಮ ದೂರಿನಲ್ಲಿ “ಪುರೋಹಿತರು ಅಥವಾ ಆಡಳಿತ ಮಂಡಳಿಯಿಂದ ‘ನಮಾಜ್’ ಮಾಡಲು ಯಾವುದೇ ಅನುಮತಿ ಪಡೆದಿರಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಆದರೆ ಪೋಲೀಸರು ಆತುರವಾಗಿ ಎಫ್ಐಆರ್ ದಾಖಲಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎನ್ನಲಾಗಿದೆ.

ಕೋಮು ಸಾಮರಸ್ಯವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನದ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಪೊಲೀಸರು ಈ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ನೋಡಬೇಕಾಗಿತ್ತು ಎಂದು ಅನೇಕರ ಅಭಿಪ್ರಾಯವಾಗಿದೆ. ಪೋಲೀಸರು ಬಳಸಿರುವ ಐಪಿಸಿಯ ಸೆಕ್ಷನ್ ಗಳು ಖಾನ್ ಮತ್ತು ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಅವರು ಧರ್ಮದ ಮೇಲೆ ಅಪಚಾರ ಅಥವಾ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿದ್ದಾರೆ ಅಥವಾ ಧರ್ಮದ ಸ್ಥಾಪಕರು ಮತ್ತು ಪ್ರವಾದಿಗಳ ಮೇಲೆ ಅಪಚಾರದಲ್ಲಿ ಪಾಲ್ಗೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಆದರೆ ಇದನ್ನು ಖುದೈ ಖಿದ್ಮತ್ಗರ್ ನಿರಾಕರಿಸಿದೆ. ನಿಜಕ್ಕೂ ದುರುದ್ದೇಶವಾಗಿದ್ದರೆ, ಖಾನ್ ಮತ್ತು ಮೊಹಮ್ಮದ್ ದೇವಾಲಯದ ಆವರಣದಲ್ಲಿ ಇದ್ದು ನಂತರ ಅಲ್ಲಿರುವ ಜನರೊಂದಿಗೆ ಸಹಭೋಜನ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರೆ?

ಪೋಲೀಸರ ವರದಿಯಲ್ಲಿ "ಒಂದು ವರ್ಗದ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಧರ್ಮವನ್ನು ಅವಮಾನಿಸುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಪೂಜಾ ಸ್ಥಳ ಅಥವಾ ಪವಿತ್ರವಾದ ವಸ್ತುವನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸುವುದು, ಹಾನಿ ಮಾಡುವುದು ಅಥವಾ ಅಪವಿತ್ರಗೊಳಿಸುವುದು" ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಆದರೆ ವೀಡಿಯೊ ದಲ್ಲಿ ಅವರು ನಮಾಜ್ ಮಾಡಿದ್ದು ಗರ್ಭಗುಡಿ ಅಥವಾ ಮುಖ್ಯ ರಚನೆಯ ಒಳಗೆ ಅಲ್ಲ.

ಆದ್ದರಿಂದ "ಹಾನಿ ಅಥವಾ ಅಪವಿತ್ರತೆ ಮಾಡುವ ಪ್ರಶ್ನೆ ಉದ್ಭವಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ದೂರಿನಲ್ಲಿ ಹೇಳುವಂತೆ ಖಾನ್ ಅವರೇ ಸಾಮಾಜಿಕ ತಾಣದಲ್ಲಿ ವಿಡಿಯೋ ಅಪ್ಲೋಡ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಸಹ ಗಮನಿಸಬೇಕು. ಖುದೈ ಖಿದ್ಮತ್ ಗಾರ್ ಸಂಸ್ತೆಯ ಹೇಳಿಕೆಯು ಸಂಸ್ಥೆಯು "ಶಾಂತಿ, ಪ್ರೀತಿ ಮತ್ತು ಕೋಮು ಸೌಹಾರ್ದತೆ" ಯಲ್ಲಿ ನಂಬಿಕೆ ಇರಿಸಿದೆ. ಅದು ಯಾವುದೇ "ಧಾರ್ಮಿಕ ಉಗ್ರವಾದವನ್ನು" ಪ್ರತಿರೋಧಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.

ಅನೇಕ ಹಿಂದೂ ಧಾರ್ಮಿಕ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಶಾಂತಿ ಮತ್ತು ಸಹೋದರತ್ವದ ಕೆಲಸಕ್ಕಾಗಿ ಫೈಸಲ್ ಖಾನ್ ಅವರ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ಶ್ಲಾಘಿಸಿವೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ ಯಾರಾದರೂ ಅಥವಾ ಸಂಘಟನೆಯು ನಾವು ಅವರ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ನೋಯಿಸಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸಿದರೆ ಅದಕ್ಕಾಗಿ ನಾವು ವಿಷಾದಿಸುತ್ತೇವೆ ಆದರೆ ಯಾರನ್ನೂ ನೋಯಿಸುವುದು ಎಂದಿಗೂ ನಮ್ಮ ಉದ್ದೇಶವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದೆ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

Related Stories

Pratidhvani
www.pratidhvani.com