ಕರೋನ ನಿರ್ಮೂಲನೆಗೆ ನಾವೆಲ್‌ ಪೋಲಿಯೋ ಲಸಿಕೆ ಬಳಕೆಗೆ ಮುಂದಾದ ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ

ಪ್ರಸ್ತುತ ಪ್ರಯೋಗಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದು, ಎರಡು ಹಂತದ ಪ್ರಯೋಗಗಳು ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಿದೆ ಆದರೆ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಇನ್ನೂ ಅಪ್ರಕಟಿತವಾಗಿವೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಯೋಗಗಳನ್ನು ನಡೆಸಬೇಕಿದೆ. ಇದರ ಫಲಿತಾಂಶಗಲು ಉತ್ತಮವಾಗಿದ್ದಲ್ಲಿ ಕರೋನಾ ಸೋಂಕಿನ ತಡೆಗೆ ಆನೆಬಲ ಬಂದಂತಾಗಲಿದೆ.
ಕರೋನ ನಿರ್ಮೂಲನೆಗೆ ನಾವೆಲ್‌ ಪೋಲಿಯೋ ಲಸಿಕೆ ಬಳಕೆಗೆ ಮುಂದಾದ ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ

ಈ ಶತಮಾನದ ಅತೀ ದೊಡ್ಡ ವ್ಯಾಧಿ ಎಂದೇ ಕರೆಯಲ್ಪಡುತ್ತಿರುವ ಕೋವಿಡ್ 19 ಸಾಂಕ್ರಮಿಕ ರೋಗಕ್ಕೆ ಇನ್ನೂ ಕೂಡ ಲಸಿಕೆ ಬಿಡುಗಡೆ ಆಗಿಲ್ಲ. ಅನೇಕ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಔಷಧಿ ಕಂಡು ಹಿಡಿಯಲು ಅಹೋರಾತ್ರಿ ಪ್ರಯತ್ನ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಇದಕ್ಕೆಲ್ಲ ಕೋಟ್ಯಾಂತರ ಡಾಲರ್ ವೆಚ್ಚವೂ ಆಗುತ್ತಿದೆ. ಈಗಾಗಲೇ ಅನೇಕ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ ಸೋಂಕಿನ ಲಸಿಕೆಗಳು ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಹಂತದಲ್ಲಿವೆ. ಮುಂದಿನ ವರ್ಷದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಲಸಿಕೆ ಬಿಡುಗಡೆ ಆಗುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯೂ ಇದೆ. ಈ ಮಧ್ಯೆ ಬಹಳ ಹಳೆಯ ಪೋಲಿಯೋ ಔಷಧ ಪೋಲಿಯೋ ಡ್ರಾಪ್ಸ್ ನ್ನು ಕೋವಿಡ್ 19 ಸೋಂಕು ಗುಣಪಡಿಸಲು ಬಳಸಲು ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ ಅನುಮತಿ ನೀಡಲಿದೆ ಎಂದು ವರದಿಯೊಂದು ಹೇಳಿದೆ.

ಸಿಡುಬು ರೋಗದ ನಂತರ, ಮಾನವರಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮೂಲನೆಗೆ ಹತ್ತಿರವಾದ ಎರಡನೇ ರೋಗವೆಂದರೆ ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ಉಂಟಾಗುವ ಪೋಲಿಯೊ. ಇದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಈ ಪೋಲಿಯೋ ವಿರುದ್ದ ಹತ್ತಾರು ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಹೋರಾಟ ನಡೆಸಿದ ಜಗತ್ತು ಈಗ ಪೋಲೀಯೋ ವನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ತಡೆಗಟ್ಟುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿ ಆಗಿದೆ. ಈ ವರ್ಷದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, 47 ಆಫ್ರಿಕನ್ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಪೋಲಿಯೊದಿಂದ ಮುಕ್ತವಾಗಿವೆ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಿವೆ. ಆದರೂ ಪೋಲಿಯೊದ ಮತ್ತೊಂದು ರೂಪವು ಇನ್ನೂ ಅನೇಕ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಮುಂದುವರೆದಿದೆ. ಈ ಅಪರೂಪದ ರೋಗವು - ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ನಿಂದಲೇ ಹರಡುತ್ತದೆ ಆಫ್ರಿಕಾ ಮತ್ತು ಏಷ್ಯಾದ ಅನೇಕ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ ಈ ಪೋಲಿಯೋ ಪೋಲಿಯೋ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಿಸಿಕೊಂಡದ್ದರಿಂದಲೇ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ, ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ನಲ್ಲಿ ಬಳಸುವ ದುರ್ಬಲಗೊಂಡ ಪೋಲಿಯೊ ವೈರಸ್ನಿಂದ ಇದು ಹರಡಿತು ಎಂಬ ವರದಿಗಳು ಕೂಡಾ ಲಭ್ಯವಿವೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ಲಸಿಕೆಗಳಿಂದಲೇ ಉಂಟಾಗುವ ಇಂತಹ ಹರಡುವಿಕೆ ತಡೆಗಟ್ಟಲು, ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (WHO) ಈ ವರ್ಷದ ಅಂತ್ಯದ ಮೊದಲು ತುರ್ತು ಅಧಿಕೃತ ಬಳಕೆಗಾಗಿ ಅಮೇರಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಹೊಸ ರೀತಿಯ ಪೋಲಿಯೊ ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಅನುಮೋದಿಸಲು ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನೇಚರ್ ವರದಿ ತಿಳಿಸಿದೆ. ಈ OPV TYPE 2 ಲಸಿಕೆ ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯ ತುರ್ತು ಪಟ್ಟಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಮೂಲಕ ಪರವಾನಗಿ ಪಡೆಯದ ಮೊದಲ ಲಸಿಕೆ ಆಗಿದೆ.

ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯ ಪೋಲಿಯೊ ನಿರ್ಮೂಲನಾ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು 1988 ರಿಂದ ವಿಶ್ವದ ಅನೇಕ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಸಾವಿರಾರು ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಅಭಿಯಾನಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿದೆ. 1940 ಮತ್ತು 1950 ರ ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ 500,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರು ಪೋಲಿಯೋ ಗೆ ಬಲಿಯಾಗಿದ್ದು ಈಗ ಪೋಲಿಯೊ ನಿರ್ಮೂಲನೆಯ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿದೆ. ಈ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಸೋಂಕುಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ 1988 ರಲ್ಲಿ 350,000 ದಿಂದ 2018 ರಲ್ಲಿ ಕೇವಲ 33 ಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ. ಪೋಲಿಯೊ ಇಂದು ಎರಡು ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಪೋಲಿಯೋ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದು ಲಸಿಕೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ವೈದ್ಯಕೀಯ ತಪ್ಪು ಮಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಪೋಲಿಯೋ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಡ್ರೈವ್ ನಡೆಸಲು ಸಾದ್ಯವಾಗದ್ದರಿಂದ ಇದು ಉಳಿದಿದೆ. ಇಂದು, 19 ಆಫ್ರಿಕನ್ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಲಸಿಕೆ-ಪಡೆದ ನಂತರದ ಪೋಲಿಯೊ ವೈರಸ್ (CVDPV) ಪ್ರಸರಣ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ.

ಇವು ಫಿಲಿಪೈನ್ಸ್, ಮಲೇಷ್ಯಾ, ಯೆಮೆನ್ ಮತ್ತು ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲೂ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಲಸಿಕೆ ನಂತರ ಕಂಡು ಬಂದ ಪೋಲಿಯೋ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ 200 ಆಗಿದ್ದರೆ 2020 ರಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಲಸಿಕೆ ಪಡೆದ ಪೋಲಿಯೊ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾದ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ 460 ಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ, ಲಸಿಕೆ-ಪಡೆದ ನಂತರದ ಪೋಲಿಯೊ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಪೋಲಿಯೊವೈರಸ್ನ ಮೂರು ರೂಪಾಂತರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ, ಟೈಪ್ 2 ಮತ್ತು 3 ಅನ್ನು ಸಹ 2019 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನಿರ್ಮೂಲನೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮತ್ತು ಟೈಪ್ 1 ಎಂಬುದು ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ ಪ್ರಸರಣದಲ್ಲಿದೆ.

ಒಪಿವಿ ಯಂತೆ, ಹೊಸ ಲಸಿಕೆ - Novel OPV TYPE 2 ಸಹ ಜೀವಂತ ವೈರಸ್‌ನನ ಒಂದು ರೂಪವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಆದರೆ ಇದು ವೈರಸ್ ಆಗದಂತೆ ತಡೆಯಲು ತಳೀಯವಾಗಿ ಮಾರ್ಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಫಾರ್ ಬಯೋಲಾಜಿಕಲ್ ಸ್ಟ್ಯಾಂಡರ್ಡ್ಸ್‌ ಅಂಡ್ ಕಂಟ್ರೋಲ್, ಯುಕೆ, ಮತ್ತು ಅಮೇರಿಕದ ಸೆಂಟರ್‌ ಫಾರ್ ಡಿಸೀಸ್ ಕಂಟ್ರೋಲ್ ಅಂಡ್ ಪ್ರಿವೆನ್ಷನ್‌ನ ಸಂಶೋಧಕರು, ವೈರಸ್‌ನ ವಿಕಸನ ಮತ್ತು ರೂಪಾಂತರದ ವೇಗವನ್ನು ನಿಧಾನಗೊಳಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ ಅವರು ಅದರ RNA ಅನ್ನು ಮಾರ್ಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಹೊಸ ಲಸಿಕೆ ಇನ್ನೂ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಮೂಲಕ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವಷ್ಟು ಶಕ್ತಿಯುತವಾಗಿತ್ತು ಆದರೆ ವೈರಸ್ನ ವೈರಸ್ ರೂಪದಲ್ಲಿ ರೂಪಾಂತರಗೊಳ್ಳದಷ್ಟು ದುರ್ಬಲವಾಗಿತ್ತು. ಈ ಲಸಿಕೆಗೆ 2015 ರಲ್ಲಿ ಬಿಲ್ ಮತ್ತು ಮೆಲಿಂಡಾ ಗೇಟ್ಸ್ ಫೌಂಡೇಶನ್ನಿಂದ ಧನಸಹಾಯ ನೀಡಲಾಗಿದ್ದರಿಂದ ಮೊದಲ ಹಂತದ ಸುರಕ್ಷತಾ ಪ್ರಯೋಗಗಳಿಗೆ ಹೋಯಿತು. ಈಗ ಎರಡು ಹಂತದ ಪ್ರಯೋಗಗಳು ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಿದೆ ಆದರೆ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಇನ್ನೂ ಅಪ್ರಕಟಿತವಾಗಿವೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಯೋಗಗಳನ್ನು ನಡೆಸಬೇಕಿದೆ. ಇದರ ಫಲಿತಾಂಶಗಲು ಉತ್ತಮವಾಗಿದ್ದಲ್ಲಿ ಕರೋನಾ ಸೋಂಕಿನ ತಡೆಗೆ ಆನೆಬಲ ಬಂದಂತಾಗಲಿದೆ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

Related Stories

Pratidhvani
www.pratidhvani.com