ಅಸ್ಸಾಂ: ಮುಂದಿನ ವರ್ಷದ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯವಾಗಿ ಗೋ ಮಾಂಸ

ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಜಾತಿ ದೌರ್ಜನ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಅಸ್ಸಾಂನ ಜುಗಿ ಸಮುದಾಯಕ್ಕೆ ಸೇರಿದ ರಾಜಕೀಯ ವಿಡಂಬನಕಾರ ಪ್ರಸುಜ ಪ್ರಣ್ ನಾಥ್ ಅವರು ಕೇಳಿದ ಕಠಿಣ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು ಹಿಂದೂ ಉಗ್ರಗಾಮಿ ಶಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಕೆರಳಿಸಿವೆ.
ಅಸ್ಸಾಂ: ಮುಂದಿನ ವರ್ಷದ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯವಾಗಿ ಗೋ ಮಾಂಸ

2021 ರಲ್ಲಿ ನಡೆಯಲಿರುವ ಅಸ್ಸಾಂ ರಾಜ್ಯದ ವಿಧಾನಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಅಸ್ಸಾಂನ ಜನರು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಬಲಪಂಥೀಯ ಶಕ್ತಿಗಳು ಎತ್ತಿದ ಗೋಮಾಂಸ ರಾಜಕಾರಣಕ್ಕೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಬೇಕಿದೆ. ಹಿಂದಿನ ಬಾರಿಯಂತೆ ಈ ಬಾರಿ ಅದು ಮನುಷ್ಯರ ಗೋಮಾಂಸ ಸೇವನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಅಲ್ಲ, ಈ ಬಾರಿ ಅಸ್ಸಾಂ ರಾಜ್ಯ ಮೃಗಾಲಯದ ಹುಲಿಗಳು ಸಿಂಹಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಪ್ರಾಣಿಗಳಿಗೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತಿರುವ ಗೋ ಮಾಂಸದ ಬಗ್ಗೆ ಆಗಿದೆ.

ಕಳೆದ ಅಕ್ಟೋಬರ್ 12 ರಂದು ಬಲಪಂಥೀಯರು ಗೋಮಾಂಸವನ್ನು ನೀಡುವುದನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸುವಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿ ಅಸ್ಸಾಂ ರಾಜ್ಯ ಮೃಗಾಲಯದ ಹೊರಗೆ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ನಡೆಸಿದರು. ಸುಮಾರು 30 ಜನರ ಗುಂಪೊಂದು ಗೋಮಾಂಸವನ್ನು ಸಾಗಿಸುತ್ತಿದ್ದ ವ್ಯಾನ್ ಮೃಗಾಲಯಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶಿಸದಂತೆ ತಡೆಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿತು. ರಾಜ್ಯ ಮಾಜಿ ಭಾರತೀಯ ಜನತಾ ಯುವ ಮೋರ್ಚಾ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಹಾಗೂ ಹಿಂದೂ ನಾಯಕ ಸತ್ಯ ರಂಜನ್ ಬೋರಾಹ್ ಅವರು ಅಕ್ಟೋಬರ್ 11 ರಂದು ಪತ್ರಿಕಾಗೋಷ್ಠಿಯಲ್ಲಿ ನಂತರ ಮೃಗಾಲಯದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರ ವು ಪುನಃ ಗೋ ಮಾಂಸವನ್ನು ಪ್ರಾಣಿಗಳಿಗೆ ನೀಡಿದರೆ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಎದುರಿಸಲು ಸಿದ್ದರಾಗಬೇಕು ಎಂದು ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದರು.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ಆದರೆ ಗೋಮಾಂಸ ಸರಬರಾಜನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ನಿಲ್ಲಿಸಲಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಧಾರ್ಮಿಕವಾಗಿ ಪ್ರೇರಿತವಾದ ಈ ಹೇಳಿಕೆಯು ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಜಾತಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಬೆಂಬಲ ಮತ್ತು ಬ್ರಾಹ್ಮಣ ಕಾರ್ಯಸೂಚಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿದೆ. ಈ ಹೇಳಿಕೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿಭಟಿಸಿ ರಂಗಭೂಮಿ ಕಲಾವಿದ ಪ್ರಸೂಜ ಪ್ರಣ್ ನಾಥ್ ಬೌದ್ಧಧರ್ಮವನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ಸ್ವೀಕರಿಸಿದರು, ಜತೆಗೇ ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ಅದರ ಜಾತಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಖಂಡಿಸಿದರು. ಅವರು ಗೋಮಾಂಸ ಸೇವನೆಯ ಪರವಾಗಿಯೂ ಮಾತನಾಡಿದರು. ಅಂದಿನಿಂದ, ಅವರು ಮತ್ತು ಅವರ ಕುಟುಂಬವು ಹಿಂದುತ್ವ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರಿಂದ ಬೆದರಿಕೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತಿದ್ದಾರೆ. ಅಂತೆಯೇ, ಪ್ರಸಿದ್ಧ ವೈದ್ಯ ಡಾ.ನಿಲ್ ಕುಮಾರ್ ಭಾಗವತಿ ಮತ್ತು ಅವರ ಕುಟುಂಬದವರೆಲ್ಲರೂ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಅಫಿಡವಿಟ್ ಮೂಲಕ ರೋಮನ್ ಕ್ಯಾಥೊಲಿಕ್ ಧರ್ಮವನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದರು. ಗುವಾಹಟಿಯ ಜಲುಕ್ಬರಿಯಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 100 ಕುಟುಂಬಗಳು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಕ್ಯಾಥೋಲಿಕ್ ಧರ್ಮ ಸ್ವೀಕರಿಸಲಿವೆ ಎಂದು ಭಾಗವತಿ ಹೇಳಿದರು. ಮತ್ತೊಂದು ಘಟನೆಯಲ್ಲಿ, ಅಸ್ಸಾಮಿಯ ಜನಪ್ರಿಯ ಬರಹಗಾರ ಸಿಖಾ ಶರ್ಮಾ ಅವರು ರಾಮ ಒಬ್ಬ ಪೌರಾಣಿಕ ಪಾತ್ರ, ದೇವರಲ್ಲ ಎಂಬ ಹೇಳಿಕೆಯ ನಂತರ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಾಚಾರ ಬೆದರಿಕೆ ಒಡ್ಡಲಾಗಿದೆ.

ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಜಾತಿ ದೌರ್ಜನ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಅಸ್ಸಾಂನ ಜುಗಿ ಸಮುದಾಯಕ್ಕೆ ಸೇರಿದ ರಾಜಕೀಯ ವಿಡಂಬನಕಾರ ಪ್ರಸುಜ ಪ್ರಣ್ ನಾಥ್ ಅವರು ಕೇಳಿದ ಕಠಿಣ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು ಹಿಂದೂ ಉಗ್ರಗಾಮಿ ಶಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಕೆರಳಿಸಿವೆ. ಈ ಕೋವಿಡ್ ೧೯ ಸಾಂಕ್ರಮಿಕ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಬಡ ಕುಟುಂಬಗಳು ಆಹಾರ ಗಳಿಸುವುದೇ ಕಷ್ಟವಾಗಿರುವಾಗ ಹಿಂದುತ್ವ ಕಾಯಕರ್ತರು ಮೃಗಾಲಯದ ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಏನು ತಿನ್ನಬೇಕು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಹೋರಾಡುತ್ತಿದೆ ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಅಸ್ಸಾಂನಲ್ಲಿ ಜಾತಿ ದೌರ್ಜನ್ಯದ ಅನೇಕ ಘಟನೆಗಳು ವರದಿಯಾಗಿವೆ, ಆದರೆ ಇನ್ನೂ ಅನೇಕ ಪ್ರಕರಣಗಳು ವರದಿಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ. 2016 ರಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಪಿ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಬಂದ ನಂತರ ಹಿಂದುತ್ವ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರ ಕುಮ್ಮಕ್ಕೂ ಜಾತಿ ದೌರ್ಜನ್ಯ ಹೆಚ್ಚಳಕ್ಕೆ ಒಂದು ಕಾರಣ ಆಗಿದೆ ಎಂಬ ವಿಷಯವನ್ನು ತಳ್ಳಿ ಹಾಕುವಂತಿಲ್ಲ. ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮೇಲ್ಜಾತಿಯವರು ತಮ್ಮ ದೈನಂದಿನ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಯಾವುದಾದರೂ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಜಾತಿ ಪದ್ದತಿಯನ್ನು ಪಾಲಿಸುತಿದ್ದಾರೆ ಅಲ್ಲದೆ , ಯಾರೂ ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಲು ಇಷ್ಟಪಡುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಪ್ರಸೂಜ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ನಮ್ಮ ಸಾಮಾಜಿಕ-ಆರ್ಥಿಕ ಜೀವನದ ಎಲ್ಲಾ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಬ್ರಾಹ್ಮಣರು ನಮ್ಮ ಮೇಲೆ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಸಾಧಿಸುತ್ತಾರೆ. ಸರ್ಕಾರಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಉನ್ನತ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಲ್ಲಿ ಮೇಲ್ವರ್ಗದ ಜಾತಿಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಹೊಂದಿವೆ. ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಇದು ಹೀಗಿದೆ ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ನಾವು ಅಸ್ಸಾಂನ ಅನೇಕ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದವರ ಜೀವನ ಶೈಲಿಯನ್ನು ಗಮನಿಸಿದರೆ ಅವರಿಗೆ ಇನ್ನೂ ಸಮಾನ ಹಕ್ಕು ಸೌಲಭ್ಯ ದೊರೆಯದಿರುವುದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಕಳೆದ ಜೂನ್ 4 ರಂದು, ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಲಖಿಂಪುರದ ಕಮಲ್ಪುರದ ನಿವಾಸಿ ಸೊರುಲೋರಾ ಬೋರಾಹ್ ಅವರನ್ನು ಶ್ರೀಮಂತ ಶಂಕಾರ್ದೇವ ಸಂಘದ ಕಮಲ್ಪುರ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಘಟಕವು ಬೋರಾಹ್ ಕುಟುಂಬವು ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಸಂಘದ ಯಾವುದೇ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳೊಂದಿಗೆ ತೊಡಗಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿತು.. ಇದನ್ನು ಕೇಳಿದ ಸೊರುಲೋರಾ ಅವರು ಆತ್ಮಹತ್ಯೆಗೆ ಯತ್ನಿಸಿದರು. , ಆದರೆ ನಂತರ ಅವರನ್ನು ಅವರ ಕುಟುಂಬ ರಕ್ಷಿಸಿತು. ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣ, ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಮುಂಬೈನಿಂದ ಹಿಂದಿರುಗಿದ ಸೊರುಲೋರಾ ಅವರ ನಿರುದ್ಯೋಗಿ ಮಗ ಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ ಕಂಪನಿಯ ಬ್ರಾಯ್ಲರ್ ಫಾರ್ಮ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದ. ಶ್ರೀಮಂತ ಶಂಕಾರ್ದೇವ ಸಂಘದ ನಿಯಮಗಳು ಹಂದಿ ಮತ್ತು ಕೋಳಿ ಸಾಕಾಣಿಕೆ ನಿಷೇಧಿಸಿವೆ. ಜುಲೈ 4, 2020 ರಂದು, ಲಖಿಂಪುರ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲೂ, ಇಬ್ಬರು ಸಹೋದರರಾದ ಲಖ್ಯಾಜಿತ್ ಕಲಿತಾ ಮತ್ತು ಡೆಬೊಜಿತ್ ಕಲಿತಾ ಅವರನ್ನು ಸಿಮಾಲುಗುರಿ ನೋತುನ್ ನಾಮ್ಘೋರ್ನಿಂದ ಬಹಿಷ್ಕರಿಸಲಾಯಿತು, ಕಾರಣ ಅವರು ತಮ್ಮ ಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿ ಮೀನು ಸಾಕಾಣಿಕೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದರು. . ಬ್ರಾಹ್ಮಣ ಸಂಪ್ರದಾಯಗಳು ಮೀನು ಸಾಕಾಣಿಕೆಯನ್ನು ‘ಅಸ್ಪೃಶ್ಯ’ ಉದ್ಯೋಗವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತವೆ, ಇದನ್ನು ‘ಕೆಳʼ ಜಾತಿಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಮೀಸಲಿಡಲಾಗಿದೆ.

ಅಸ್ಸಾಂ: ಮುಂದಿನ ವರ್ಷದ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯವಾಗಿ ಗೋ ಮಾಂಸ
ಗೋಹತ್ಯೆ ನಿಷೇಧ ಕಾನೂನು ಜಾರಿಗೆ ತರಲು ಕರ್ನಾಟಕ ಸರ್ಕಾರ ಚಿಂತನೆ

ಬ್ರಿಟಿಷ್ ವಸಾಹತುಶಾಹಿಯೊಂದಿಗಿನ ಅಸ್ಸಾಂನ ಮುಖಾಮುಖಿ ಮತ್ತು ನಂತರದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯತೆಯ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಬರೆಯಲು ಹಲವಾರು ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದ್ದರೂ, ಕೆಲವು ಇತಿಹಾಸಚರಿತ್ರೆಗಳು ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಬ್ರಾಹ್ಮಣ ವಸಾಹತೀಕರಣದ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಇತಿಹಾಸಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಜಾತಿ ಹಿಂದೂ ಸಾಮಾಜಿಕ ಆಚರಣೆಗಳ ಉದಯವನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿವೆ. ಅಸ್ಸಾಮೀಸ್ ಸಮಾಜ. ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ಮುಖಾಮುಖಿಯ ಪ್ರಾರಂಭದಿಂದಲೂ ವಸಾಹತುಶಾಹಿಯ ಬ್ರಾಹ್ಮಣ ಏಜೆಂಟರು ಮತ್ತು ಜಾತಿ ಗಣ್ಯರು ಕೈಗೊಂಡ ಅಸ್ಸಾಂ ಸಾಮಾಜಿಕ-ಸಾಹಿತ್ಯಿಕ ಆಚರಣೆಗಳು ಸಂಕೀರ್ಣವಾದ, ಬಹುಪದರದ ಬ್ರಾಹ್ಮಣ ಕೇಂದ್ರೀಕೃತ ವಲಯವನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿವೆ . ಅಸ್ಸಾಂನಲ್ಲಿನ ಪ್ರಗತಿಪರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಹಿಂದುತ್ವ ಪಡೆಗಳ ಜಾತಿವಾದಿ ಕಾರ್ಯಸೂಚಿಗಳನ್ನು ಬಿಚ್ಚಿಡಲು ಮತ್ತು ಪ್ರಸೂಜ ಪ್ರಣ್ ನಾಥ್, ಡಾ. ಅನಿಲ್ ಕುಮಾರ್ ಭಾಗವತಿ ಮತ್ತು ಸಿಖಾ ಶರ್ಮಾ ಅವರಂತಹ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ಬೆಂಬಲವಾಗಿ ನಿಲ್ಲಲು ಇದು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳ್ಳುವ ಕ್ಷಣವಾಗಿದೆ, ಬಾಬಾಸಾಹೇಬ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಮೌಲ್ಯಗಳು. ಶತಮಾನಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ವ್ಯವಸ್ಥಿತ ಜಾತಿ ದಬ್ಬಾಳಿಕೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಮಾತನಾಡಲು ನೈತಿಕ ಧೈರ್ಯ ಬೇಕು. ತುಳಿತಕ್ಕೊಳಗಾದ ಜನರು ಘನತೆಯಿಂದ ಬದುಕಬೇಕೆಂಬ ಹಂಬಲವನ್ನು ಹಿಂದೂ ರಾಷ್ಟ್ರದ ಸಮರ್ಥಕರು ಮರೆಯುವಂತಿಲ್ಲ. ನಮ್ಮ ದೈನಂದಿನ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಘನತೆಯಿಂದ ಬದುಕಲು ಹೋರಾಟ ನಡೆಸಲೇಬೇಕಿದೆ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

Related Stories

Pratidhvani
www.pratidhvani.com