ಚೀನಾ ಗಡಿ ಅತಿಕ್ರಮಣ ತಡೆಯಲು ಅವಶ್ಯಕವಾದ ಹೈ ಟೆಕ್ ಡ್ರೋನ್ ಭಾರತದಲ್ಲಿಲ್ಲ

ಉನ್ನತ-ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳಲ್ಲಿನ ಭಾರಿ ಹಿಂದುಳಿದಿರುವಿಕೆಯಿಂದ ಚೀನಾದ ಒಳನುಸುಳುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಎಲ್ಎಸಿಯ ಮೇಲಿನ ಅತಿಕ್ರಮಣವನ್ನು ಸಮರ್ಥವಾಗಿ ಎದುರಿಸಲು ದೇಶವು ಹಿಂದೆ ಬಿದ್ದಿದೆ ಎಂದು ರಕ್ಷಣಾ ತಜ್ಞರು ಅಭಿಪ್ರಾಯಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಭಾರತವು ಹೊಂದಿಲ್ಲದ ಈ ಆಧುನಿಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳು ಭದ್ರತೆಗೂ ಅಡಚಣೆ ಆಗಿವೆ.
ಚೀನಾ ಗಡಿ ಅತಿಕ್ರಮಣ ತಡೆಯಲು ಅವಶ್ಯಕವಾದ ಹೈ ಟೆಕ್ ಡ್ರೋನ್ ಭಾರತದಲ್ಲಿಲ್ಲ

ಕಳೆದ ಒಂದು ತಿಂಗಳಿನಿಂದ, ಅರ್ಮೇನಿಯಾ ಮತ್ತು ಅಜೆರ್ಬೈಜಾನ್ ನಡುವೆ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಸಂಘರ್ಷವು ಉನ್ನತ ಮಟ್ಟದ ಮಿಲಿಟರಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ವ್ಯಾಪಕ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಗಮನಕ್ಕೆ ತಂದಿದೆ. - ಶಸ್ತ್ರಸಜ್ಜಿತ ಮತ್ತು ಶಸ್ತ್ರ ರಹಿತ ಡ್ರೋನ್ಗಳು ಮತ್ತು ಲೋಯಿಟರ್ ಯುದ್ಧಸಾಮಗ್ರಿಗಳನ್ನು ಆಡುಮಾತಿನಲ್ಲಿ ಕಾಮಿಕೇಜ್ ಡ್ರೋನ್ಗಳು ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕೃತಕ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆ ಆಧಾರಿತ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಭವಿಷ್ಯದ ಘರ್ಷಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಹೇಗೆ ಪ್ರಮುಖ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಉನ್ನತ-ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳಲ್ಲಿನ ಭಾರಿ ಹಿಂದುಳಿದಿರುವಿಕೆಯಿಂದ ಚೀನಾದ ಒಳನುಸುಳುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಎಲ್ಎಸಿಯ ಮೇಲಿನ ಅತಿಕ್ರಮಣವನ್ನು ಸಮರ್ಥವಾಗಿ ಎದುರಿಸಲು ದೇಶವು ಹಿಂದೆ ಬಿದ್ದಿದೆ ಎಂದು ರಕ್ಷಣಾ ತಜ್ಞರು ಅಭಿಪ್ರಾಯಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಭಾರತವು ಹೊಂದಿಲ್ಲದ ಈ ಆಧುನಿಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳು ಭದ್ರತೆಗೂ ಅಡಚಣೆ ಆಗಿವೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ಮಾನವರಹಿತ ವೈಮಾನಿಕ ವಾಹನಗಳು (ಯುಎವಿಗಳು) ಅಥವಾ ಡ್ರೋನ್ಗಳ ಬಳಕೆ ಸುಮಾರು ನಾಲ್ಕು ದಶಕಗಳಿಂದಲೂ ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿವೆ. ಇವುಗಳನ್ನು ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಗುಪ್ತಚರ, ಕಣ್ಗಾವಲು ಮತ್ತು ವಿಚಕ್ಷಣ (ಐಎಸ್ಆರ್) ಕಾರ್ಯಗಳಿಗಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾಯಿತು. ಸಂವೇದಕಗಳ ಒಂದು ಶ್ರೇಣಿಯೊಂದಿಗೆ ಶಸ್ತ್ರಸಜ್ಜಿತ ಮತ್ತು ದೀರ್ಘ ಸಹಿಷ್ಣುತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಯುಎವಿಗಳು ವಿವಿಧ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಸೇರ್ಪಡೆಗೊಂಡಿವೆ. 21 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ನಿಖರವಾದ ಯುದ್ಧಸಾಮಗ್ರಿಗಳು (ಪಿಜಿಎಂ) ಮತ್ತು ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳನ್ನು ಸಾಗಿಸಬಲ್ಲ ಸಶಸ್ತ್ರ ಡ್ರೋನ್ಗಳ ಆಗಮನವಾಯಿತು. ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ 2001 ರಿಂದ ಅವರ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವು ಸಾಬೀತಾಯಿತು. ಇದರ ಬಳಕೆಯಿಂದ ಅಲ್-ಖೈದಾ ಮತ್ತು ತಾಲಿಬಾನ್ ನಾಯಕತ್ವವು ನಾಶಗೊಂಡಿತು. ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ಈ ಡ್ರೋನ್ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವು ಅಮೇರಿಕಾದ ಏಕಸ್ವಾಮ್ಯವಾಗಿತ್ತು, ಆದರೆ ಕಳೆದ ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ಅಮೆರಿಕವನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಕನಿಷ್ಠ 10 ದೇಶಗಳಾದ ಇಸ್ರೇಲ್, ಯುನೈಟೆಡ್ ಕಿಂಗ್ಡಮ್, ಪಾಕಿಸ್ತಾನ, ಇರಾಕ್, ನೈಜೀರಿಯಾ, ಇರಾನ್, ಟರ್ಕಿ, ಅಜೆರ್ಬೈಜಾನ್, ರಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಯುನೈಟೆಡ್ ಅರಬ್ ಎಮಿರೇಟ್ಸ್ - ಡ್ರೋನ್ ಅಭಿವೃದ್ದಿಪಡಿಸಿವೆ ಮತ್ತು ಇನ್ನೂ ಅನೇಕ ದೇಶಗಳು ತಮ್ಮ ಶಸ್ತ್ರಾಗಾರದಲ್ಲಿ ಡ್ರೋನ್ ಹೊಂದಿವೆ. ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ಯುದ್ಧತಂತ್ರದ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಬಳಸಬಹುದು. ಎರಡನೆಯದು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಆಧಾರಿತ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆ, ಸಂವಹನ ಮತ್ತು ಸಂಚರಣೆ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಯುಎಸ್, ಇಸ್ರೇಲ್ ಮತ್ತು ಚೀನಾ ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯ ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೊಂದಿವೆ. ಇದಲ್ಲದೆ ಟರ್ಕಿಯೂ ಸಶಸ್ತ್ರ ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಲು, ರಫ್ತು ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ಪ್ರಗತಿ ಸಾಧಿಸಿದೆ.

ಲೋಯಿಟರ್, ಯುದ್ಧಸಾಮಗ್ರಿ ಅಂತರ್ಗತ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಬಾಂಬ್ ಆಗಿದೆ, ಇದು ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ಅಗ್ಗವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮತ್ತು ಸಿಬ್ಬಂದಿಯನ್ನು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಗುರಿಯಾಗಿಸಬಲ್ಲದು. ಇವುಗಳು ಕಾಮಿಕಾಜಿ ( ಒಂದು ಬಾರಿಯ ಬಳಕೆಗೆ ) ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಅತ್ಯಾಧುನಿಕ ರಿಟರ್ನ್-ಟು-ಬೇಸ್ ಮಾದರಿಗಳಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತವೆ . ಚೀನಾವು ಪ್ರಾರಂಬದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಸೇನೆಗೆ ಒದಗಿಸಲು ಆಮದನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿತ್ತು ಆದರೆ ಈಗ ಈ ಆಧುನಿಕ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳ ಪ್ರಮುಖ ತಯಾರಕ ಮತ್ತು ಮಾರಾಟಗಾರನಾಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟಿದೆ. 2015 ರಲ್ಲಿ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನ, ಇರಾಕ್ ಮತ್ತು ನೈಜೀರಿಯಾಗಳು ಸಶಸ್ತ್ರ ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಧಾಳಿಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿವೆ ಮತ್ತು ಚೀನಾದ ಸಹಕಾರದಿಂದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದವು. ಚೀನಾ ತನ್ನ ದಾಸ್ತಾನುಗಳಲ್ಲಿ ನಿರಾಯುಧ ಮತ್ತು ಶಸ್ತ್ರಸಜ್ಜಿತ ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಆದ್ದರಿಂದ, ಇದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಲೋಯಿಟರ್ ಯುದ್ಧಸಾಮಗ್ರಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸುವುದು ತಾರ್ಕಿಕವಾಗಿದೆ. 2019 ರ ಅಕ್ಟೋಬರ್ ನಲ್ಲಿ ಚೀನಾದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ದಿನದ ಮೆರವಣಿಗೆಯಲ್ಲಿ, ಪೀಪಲ್ಸ್ ಲಿಬರೇಶನ್ ಆರ್ಮಿ (ಪಿಎಲ್ಎ) ಹಲವಾರು ಯುಎವಿಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿತು - ಡಿಆರ್ -8 ಸೂಪರ್ಸಾನಿಕ್ ಸ್ಪೈ ಡ್ರೋನ್, ಜಿಜೆ -11 ಸ್ಟೆಲ್ತ್ ಯುದ್ಧ ಡ್ರೋನ್ ಮತ್ತು ಜಿಜೆ -2 ವಿಚಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಸ್ಟ್ರೈಕ್ ಡ್ರೋನ್. ಪಿಎಲ್ಎ ಸಿಎಚ್ -4 ಹೆಸರಿನ ಮತ್ತೊಂದು ಡ್ರೋನ್ ಅನ್ನು ಸಹ ನಿಯೋಜಿಸಿದೆ, ಇವುಗಳನ್ನು 2018 ರಲ್ಲಿ ಟಿಬೆಟಿಯನ್ ಪ್ರಸ್ಥಭೂಮಿ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಪರೀಕ್ಷೆ ನಡೆಸಲಾಗಿತ್ತು. ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ಬಳಸಲು ಮಾರ್ಪಡಿಸಿದ BZK-005C ಡ್ರೋನ್ ಹೊಂದಿದೆ. 2017 ರಿಂದ, ಚೀನಾ ಸಿಎಚ್ -4 ಮತ್ತು ಸಿಎಚ್ -5 ಸ್ಥಿರ-ವಿಂಗ್ ವಿಚಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಸ್ಟ್ರೈಕ್ ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ರಫ್ತು ಮಾಡಿದೆ, ಅವುಗಳನ್ನು 10 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ದೇಶಗಳಿಗೆ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಿದೆ, ಪ್ರತಿವರ್ಷ 200 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಘಟಕಗಳನ್ನು ರವಾನಿಸುತ್ತದೆ. ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ಚೀನಾ ಕೂಡ ಸಮೂಹ ಡ್ರೋನ್ಗಳ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ನಡೆಸಿತು.

2013 ರಕ್ಕೂ ಮೊದಲು ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ಚೀನಾದ ಸಿಎಚ್ -3 ಮಾದರಿಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ದೇಶೀಯವಾಗಿ ಉತ್ಪಾದಿಸಿದ ಎರಡು ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿತ್ತು, ಅದನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ತನ್ನ ಸಶಸ್ತ್ರ ಪಡೆಗಳ ಸೇವೆಗೆ ಸೇರ್ಪಡೆಗೊಂಡಿದೆ. 2015 ರಲ್ಲಿ, ಉತ್ತರ ವಾಜಿರಿಸ್ತಾನ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಉಗ್ರರ ಮೇಲೆ ಧಾಳಿ ನಡೆಸಲು ಸಿಎಚ್ -3 ಆಧಾರಿತ ದೇಶೀಯ ಮಾದರಿ ಬುರ್ರಾಕ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿತು. 2018 ರಲ್ಲಿ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನ 48 ಜಿಜೆ -2 ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ಚೀನಾದಿಂದ ಖರೀದಿಸಿದೆ.

ನಮ್ಮ ಪಕ್ಕದ ಎರಡೂ ವಿರೋಧಿ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಗಳು ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದರಿಂದ ಭಾರತವೂ ಅನಿವಾರ್ಯವಾಗಿ ಹೊಂದಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಭಾರತವು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಐಎಸ್ಆರ್ ಉದ್ದೇಶಗಳಿಗಾಗಿ ಬಳಸುತ್ತಿದೆ. 1990 ರ ದಶಕದ ಉತ್ತರಾರ್ಧದಲ್ಲಿ ಮೂರು ಸೇವೆಗಳಿಗಾಗಿ ಇಸ್ರೇಲ್ನಿಂದ ಶೋಧಕ 1 ಮತ್ತು 2 ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದೆ. - ಅತ್ಯಾಧುನಿಕ ದೀರ್ಘ-ಶ್ರೇಣಿಯ, ದೀರ್ಘ-ಸಹಿಷ್ಣುತೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಎತ್ತರದ ನಿರಾಯುಧ ಡ್ರೋನ್. ತೊಂಬತ್ತು ಹೆರಾನ್ಗಳು ಪ್ರಸ್ತುತ ಭಾರತೀಯ ಸಶಸ್ತ್ರ ಪಡೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಸೇವೆಯಲ್ಲಿವೆ. ಭಾರತೀಯ ವಾಯುಪಡೆ ಯು ಇಸ್ರೇಲ್ನಿಂದ ಸೀಮಿತ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಹಾರೋಪ್ ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದೆ, ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಶತ್ರುಗಳ ವಾಯು-ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಬೇಧಿಸಲು ಭಾರತೀಯ ನೌಕಾಪಡೆ ಯುಎಸ್ ನಿಂದ 30 ನಿರಾಯುಧ ಸೀ ಗಾರ್ಡಿಯನ್ ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿದೆ. ಆದರೂ ವಿವಿಧ ನಿಶ್ಯಸ್ತ್ರ / ಸಶಸ್ತ್ರ ಡ್ರೋನ್ಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಯಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಇನ್ನೂ ಪ್ರಯೋಗಿಕ ಹಂತದಲ್ಲಿದೆ. ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ಭಾರತವು ತನ್ನ ಶಸ್ತ್ರಾಗಾರದಲ್ಲಿ ಕ್ಲಾಸಿಕ್ ಸ್ಟ್ರಾಟೆಜಿಕ್ ಸಶಸ್ತ್ರ ಡ್ರೋನ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ, ಆದರೂ ನಾವು ಈಗಿರುವ ಹೆರಾನ್ ಯುಎವಿಗಳ ನೌಕಾಪಡೆಯ ಭಾಗವನ್ನು ಸಶಸ್ತ್ರ ಯುಎವಿಗಳಾಗಿ ಮಾರ್ಪಡಿಸುವ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದೇವೆ. 2018 ರಲ್ಲಿ ಅಮೇರಿಕದ ಜತೆಗ ಸಂವಹನ ಹೊಂದಾಣಿಕೆ ಮತ್ತು ಭದ್ರತಾ ಒಪ್ಪಂದ ಮತ್ತು ಮಂಗಳವಾರ ಮೂಲ ವಿನಿಮಯ ಮತ್ತು ಸಹಕಾರ ಒಪ್ಪಂದ (ಬಿಇಸಿಎ) ಯೊಂದಿಗೆ ಸಹಿ ಹಾಕಿದ ಎರಡು ಒಪ್ಪಂದಗಳಿಂದ 30 ರೀಪರ್ ಅಥವಾ ಪ್ರಿಡೇಟರ್-ಬಿ ಸಶಸ್ತ್ರ ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿದೆ.

2016 ರ ಸರ್ಜಿಕಲ್ ಸ್ಟ್ರೈಕ್ ಮತ್ತು 2019 ರ ಬಾಲಕೋಟ್ ವಾಯುದಾಳಿಯಿಂದ ಸಾಧಿಸಲಾಗಿದ್ದನ್ನು ಸಹ ಲೋಟರ್ ಯುದ್ಧಸಾಮಗ್ರಿಗಳು ಮತ್ತು ಸಶಸ್ತ್ರ ಯುಎವಿಗಳ ಸಹಾಯದಿಂದ ಮಾಡಬಹುದಿತ್ತು ಎಂದು ಮಿಲಿಟರಿ ತಜ್ಞರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಸಶಸ್ತ್ರ ಡ್ರೋನ್ಗಳು ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಯುದ್ಧ ಸಾಮಗ್ರಿಗಳ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದಲ್ಲಿನ ಈ ಅಂತರವನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು ತುರ್ತು ಸಂಗ್ರಹಣೆ ಅಗತ್ಯವಿದ್ದರೂ, ಉನ್ನತ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಯೋಜಿಸಲು ಸಮಗ್ರ ನೋಟದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಇದಕ್ಕಾಗಿ, ಭಾರತದ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಸಮುದಾಯ ಮತ್ತು ರಕ್ಷಣಾ ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಂಸ್ಥೆ ಕಾರ್ಯೋನ್ಮುಖವಾಗಬೇಕಿದೆ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

No stories found.
Pratidhvani
www.pratidhvani.com