ಜಮ್ಮು ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ 70 ವರ್ಷಗಳ ಭೂ ಸುಧಾರಣಾ ಕಾಯ್ದೆಗೆ ತಿದ್ದುಪಡಿ ತಂದ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ

ಈ ಆದೇಶವು ರಾಜ್ಯದ ಯಾವುದೇ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಭೂಸ್ವಾಧೀನ ಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಅಧಿಕಾರ ನೀಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಪ್ಸ್ ಕಮಾಂಡರ್ ಹುದ್ದೆಯ ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲಿನ ಸೈನ್ಯದ ಅಧಿಕಾರಿಯ ಆಜ್ಞೆಯ ಮೇರೆಗೆ ಸಶಸ್ತ್ರ ಪಡೆಗಳ ನೇರ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಗೆ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡಲಾಗಿದೆ.
ಜಮ್ಮು ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ 70 ವರ್ಷಗಳ ಭೂ ಸುಧಾರಣಾ ಕಾಯ್ದೆಗೆ ತಿದ್ದುಪಡಿ ತಂದ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ

ಕಳೆದ 7 ದಶಕಗಳಿಂದಲೂ ಜಾರಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಜಮ್ಮು ಕಾಶ್ಮೀರದ ಭೂ ಸುಧಾರಣಾ ಕಾಯ್ದೆಗೆ ತಿದ್ದುಪಡಿ ತಂದಿರುವ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ನೇತೃತ್ವದ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಪುನರ್ವಿಂಗಡಣೆ ಮೂರನೇ ಆದೇಶಕ್ಕೆ ಮಂಗಳವಾರ ಅಧಿಸೂಚನೆ ಹೊರಡಿಸಿದ್ದು ಹಿಂದಿನ ಭೂ ಕಾಯ್ದೆಗಳಿಗೆ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.‌ ಹೊಸ ಕಾಯ್ದೆಯಡಿಯಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಕೃಷಿಯೇತರ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಯಾವುದೇ ನಿವಾಸ ಅಥವಾ ಶಾಶ್ವತ ನಿವಾಸ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರದ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ. ಕೇಂದ್ರ ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲಯವು ರಿಯಲ್ ಎಸ್ಟೇಟ್ (ನಿಯಂತ್ರಣ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ) ಕಾಯ್ದೆ 2016 ಕ್ಕೆ ಸೂಚನೆ ನೀಡಿದ್ದು, ಎಲ್ಲಾ ಭಾರತೀಯ ನಾಗರಿಕರು ಜಮ್ಮು ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿ ಕೊಟ್ಟಿದೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ಈ ಹಿಂದೆ, ಸಂವಿಧಾನದ 35-ಎ ವಿಧಿಯನ್ನು ಆಗಸ್ಟ್ 5, 2019 ರಂದು ರದ್ದು ಪಡಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಈ ಆದೇಶವು ರಾಜ್ಯದ ಯಾವುದೇ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಭೂಸ್ವಾಧೀನ ಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಅಧಿಕಾರ ನೀಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಪ್ಸ್ ಕಮಾಂಡರ್ ಹುದ್ದೆಯ ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲಿನ ಸೈನ್ಯದ ಅಧಿಕಾರಿಯ ಆಜ್ಞೆಯ ಮೇರೆಗೆ ಸಶಸ್ತ್ರ ಪಡೆಗಳ ನೇರ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಗೆ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡಲಾಗಿದೆ. ಇವೆಲ್ಲವೂ 'ವಿಶೇಷ ಸ್ಥಾನಮಾನ'ವನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸುವ ಬಿಜೆಪಿಯ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಕಾರ್ಯಸೂಚಿಯ ಭಾಗವಾಗಿದ್ದರೆ, ಸರ್ಕಾರದ ಆದೇಶವು ಐತಿಹಾಸಿಕ ಬಿಗ್ ಲ್ಯಾಂಡ್ ಎಸ್ಟೇಟ್ ಅನ್ನು ಸಹ ರದ್ದುಗೊಳಿಸಿದೆ, ಇದು ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಬೃಹತ್ ಭೂಮಿ ಹೊಂದುವ ಜಮೀನ್ದಾರಿಕೆಯನ್ನೂ ಕೊನೆಗೊಳಿಸಿದೆ. ಹೊಸ ಕಾಯಿದೆಗಳು ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಜನರ ಕೋಪಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದ್ದು ಕೇಂದ್ರವು ಕ್ರಮೇಣ ಸ್ಥಳೀಯರನ್ನು ಕಡೆಗಣಿಸಿ ಅನಿಯಂತ್ರಿತ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ಶಕ್ತಿಯ ಮೂಲಕ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಅನುಮಾನಗಳು ಹೆಚ್ಚಿವೆ.

ಕೇಂದ್ರ ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲಯ ಒಟ್ಟು 12 ರಾಜ್ಯ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ ಮತ್ತು ಇನ್ನೂ 26 ಕಾನೂನುಗಳ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಈ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಆಗಸ್ಟ್ನಲ್ಲಿ ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ದೊಡ್ಡ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಅಂಶವನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಕಾಶ್ಮೀರಿ ರಾಜಕೀಯ ವಿಶ್ಲೇಷಕ ಶೇಖ್ ಶೋಕತ್ ಹುಸೇನ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಆರ್ಟಿಕಲ್ 370 ಮತ್ತು 35-ಎ ರದ್ದುಗೊಳಿಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಅದರ ತಾರ್ಕಿಕ ತೀರ್ಮಾನವಾಗಿ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಜಮ್ಮು ಕಾಶ್ಮೀರದ ಎಲ್ಲ ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳು ಹೊಸ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಬಲವಾಗಿ ಖಂಡಿಸಿವೆ. ಹೊಸ ಭೂ ಸುಧಾರಣಾ ಕಾನೂನುಗಳು ನಮಗೆ ಸ್ವೀಕಾರಾರ್ಹವಲ್ಲ ಎಂದು ಒಮರ್ ಅಬ್ದುಲ್ಲಾ ತಿಳಿಸಿದರು. ಹಿಮಾಚಲ ಪ್ರದೇಶದಂತಹ ರಾಜ್ಯಗಳಿಗೆ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಮೂಲಭೂತ ರಕ್ಷಣೆಗಳನ್ನು ನಮಗೆ ನೀಡಲಾಗಿಲ್ಲ. ಅಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಅಂತಹ ಹಲವಾರು ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಯಾರೂ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಇಲ್ಲಿ ಜಮ್ಮು ಕಾಶ್ಮೀರವನ್ನು ಅನ್ನು ಮಾರಾಟಕ್ಕೆ ಇಡಲಾಗಿದೆ. ಅವರು ಈ ಸ್ಥಳದ ಚಿತ್ರಣವನ್ನೇ ಬದಲಾಯಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ. ಫೆಡರಲ್ ರಚನೆಯಲ್ಲಿ, ಅವರು ರಾಜ್ಯದ ಜನರನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಇದು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವಲ್ಲ. ಅವರು ಲಡಾಖ್ ಜನರಿಗೆ ದ್ರೋಹ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ನೋಡಿ, ಎಲ್ಎಡಿಎಚ್ ಚುನಾವಣೆ ಮುಗಿದ ಕೂಡಲೇ ಅವರು ಈ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ತಂದಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಇದನ್ನು ಮೊದಲು ಮಾಡಿದ್ದರೆ, ಅಲ್ಲಿ ಗೆಲ್ಲುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ ಎಂದರು.

ಭೂಸ್ವಾಧೀನವನ್ನು ಹೊರಗಿನವರಿಗೆ ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಮಾಡಿರುವ ಬಗ್ಗೆ ಈಗಾಗಲೇ ಆತಂಕಗಳು ಇದ್ದರೂ, ಕಾಶ್ಮೀರಿಗಳನ್ನು ಆಶ್ಚರ್ಯಚಕಿತಗೊಳಿಸಿದ್ದು ಐತಿಹಾಸಿಕ ಉಳುವವನೇ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಹೊಂದುವ ಹಕ್ಕಿನ ಕಾಯ್ದೆಯನ್ನು ರದ್ದುಪಡಿಸಿರುವುದು. ಬಿಗ್ ಎಸ್ಟೇಟ್ ನಿರ್ಮೂಲನ ಕಾಯ್ದೆಯನ್ನು ರದ್ದುಪಡಿಸಿರುವುದು ಉಪಖಂಡದ ಮೊಟ್ಟಮೊದಲ ಕೃಷಿ ಸುಧಾರಣೆ - ನಿರಂಕುಶಾಧಿಕಾರಿ ಮತ್ತು ದಬ್ಬಾಳಿಕೆಯ ಆಡಳಿತದ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಿದ ಸಾವಿರಾರು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರು ಮತ್ತು ರೈತರ ತ್ಯಾಗ ಮತ್ತು ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಪುನಃ ಸೃಷ್ಟಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನವಾಗಿದೆ" ಎಂದು ಸಜಾದ್ ಲೋನ್ ಹೇಳಿದರು 370 ನೇ ವಿಧಿಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ಬದ್ಧವಾಗಿರುವ ಮುಖ್ಯವಾಹಿನಿಯ ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳ ಸಂಘಟನೆಯಾದ ಗುಪ್ಕರ್ ಘೋಷಣೆಯ ಪೀಪಲ್ಸ್ ಅಲೈಯನ್ಸ್ ವಕ್ತಾರ ಲೋನ್. ಅವರ ಪ್ರಕಾರ 2019 ರ ಮರು ವಿಂಗಡಣೆ ಕಾಯ್ದೆ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಚಲಾಯಿಸಲು ಮಾಡಿದ ಆದೇಶವು ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ತತ್ವದ ಉಲ್ಲಂಘನೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದರು. ಭೂ ಸುಧಾರಣೆಗಳು ಶೇಖ್ ಅಬ್ದುಲ್ಲಾ ಅವರ ನಯಾ ಕಾಶ್ಮೀರ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಲಾದ ಪ್ರಮುಖ ಉದ್ದೇಶಗಳ ನೆರವೇರಿಕೆಯನ್ನು ಗುರುತಿಸಿವೆ. ಬಿಗ್ ಲ್ಯಾಂಡ್ ಎಸ್ಟೇಟ್ ನಿರ್ಮೂಲನ ಕಾಯ್ದೆಯ ಪ್ರಕಾರ ಗರಿಷ್ಠ 22.75 ಎಕರೆ ಭೂ ಹಿಡುವಳಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಬಹುದಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮಾಲೀಕರು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ತೋಟಗಳು, ಇಂಧನ ಮತ್ತು ಮೇವಿನ ನಿಕ್ಷೇಪಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಈ ಮಿತಿಯನ್ನು ಮೀರಿದ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತವಾಗಿ ಉಳುವವರಿಗೇ ವರ್ಗಾಯಿಸಲಾಯಿತು, ಅವರು ಮೂಲ ಮಾಲೀಕರಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ಪಾವತಿಸಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ. ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, 9,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಮಾಲೀಕರು ತಮ್ಮ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಉಳುವವರಿಗೇ ಬಿಟ್ಟುಕೊಟ್ಟರು.

1952 ರ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಜಮ್ಮು ಪ್ರದೇಶದ 250,000 ಕೆಳಜಾತಿಯ ಹಿಂದೂಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ 790,000 ಭೂಹೀನ ರೈತರಿಗೆ, ಭೂಮಿಯ ಹಕ್ಕು ಸ್ವಾಮ್ಯವನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು. ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಭೂ ಮಾಲೀಕತ್ವವನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ತರ್ಕಬದ್ಧಗೊಳಿಸಲು ಶೇಖ್ ಅಬ್ದುಲ್ಲಾ 1976 ರಲ್ಲಿ ಕೃಷಿ ಸುಧಾರಣಾ ಕಾಯ್ದೆಯನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತಂದರು. 1970 ರವರೆಗೆ ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ಬಡವರಿಗೆ ನೀಡಲಾದ 9.5 ಲಕ್ಷ ಎಕರೆ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಅರ್ಧದಷ್ಟು - ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ವಿತರಿಸಲ್ಪಟ್ಟವು ಎಂಬುದು ಸುಧಾರಣೆಗಳ ಯಶಸ್ಸಿಗೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದೆ . 1948 ರಲ್ಲಿ, ಶೇಖ್ ಅಬ್ದುಲ್ಲಾ 369 ಬೃಹತ್ ಜಾಗೀರ್ಗಳನ್ನು ರದ್ದುಪಡಿಸಿದ್ದು, ವಾರ್ಷಿಕ ಭೂ ಆದಾಯದ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ 566,313 ರೂ.ಆಗಿತ್ತು. 1948 ರಲ್ಲಿ, ಅವರ ಸರ್ಕಾರವು ರಾಜ್ಯ ಹಿಡುವಳಿ ಕಾಯ್ದೆಗೆ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡಿತು, ಇದರ ಮೂಲಕ 6,250 ಎಕರೆ ಖಲೀಸಾ ಅಥವಾ ಸರ್ಕಾರಿ ಸ್ವಾಮ್ಯದ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಭೂಹೀನ ಕಾರ್ಮಿಕರಿಗೆ ಉಚಿತವಾಗಿ ವಿತರಿಸಲಾಯಿತು.

ಚಳುವಳಿಯಲ್ಲಿ ಕಾಶ್ಮೀರ ಕಣಿವೆಯ ಜ್ವರ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಗಮನಿಸಿದರೆ ಹೊಸ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿವೆ. ಜೆ&ಕೆ ಆಡಳಿತವು ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳನ್ನು ಅನುಮತಿಸಲಿಲ್ಲ, ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯಕ್ಕಾಗಿ ಆನ್ಲೈನ್ ಸ್ಥಳಗಳನ್ನು ಅತಿಯಾಗಿ ನಯಗೊಳಿಸಿದೆ, ಪತ್ರಿಕಾ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸಿದೆ, ಪ್ರದರ್ಶನಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದ ಜನರನ್ನು ಬಂಧಿಸುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದೆ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರಿ ನೌಕರರನ್ನು "ರಾಷ್ಟ್ರ ವಿರೋಧಿ" ಅಭಿಪ್ರಾಯವನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದರೆ ವಜಾಗೊಳಿಸುವುದಾಗಿ ಬೆದರಿಕೆ ಹಾಕಿದೆ. ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ಜೆ&ಕೆ ಆಡಳಿತವು 48 ವರ್ಷ ದಾಟಿದ ನೌಕರರನ್ನು ನಿವೃತ್ತಿ ಮಾಡಬಹುದೆಂದು ಘೋಷಿಸಿತು, ರಾಜ್ಯದ ರಾಜಕೀಯ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಿಂದ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯ ಹೊಂದಿರುವ ನೌಕರರನ್ನು ನ್ಯಾಯಾಲಯಗಳಿಗೆ ಅಥವಾ ನ್ಯಾಯಮಂಡಳಿಗಳಿಗೆ ಹೋಗದೆ "ಡೆಡ್ವುಡ್ ಮತ್ತು ಕೊಡಲಿ" ಎಂದು ಘೋಷಿಸಬಹುದು ಎಂಬ ಊಹಾಪೋಹಗಳಿಗೆ ನಾಂದಿ ಹಾಡಿದೆ.

ಮೂಲತಃ, ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ಕಾಶ್ಮೀರಿಗಳ ಐತಿಹಾಸಿಕವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಿಕೊಂಡಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ಚಿಹ್ನೆಗಳನ್ನು ಕಿತ್ತುಹಾಕುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಕಾಶ್ಮೀರಿ ರಾಜಕೀಯ ಪಂಡಿತ ನೂರ್ ಅಹ್ಮದ್ ಬಾಬಾ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಏಳು ದಶಕಗಳ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಸುಧಾರಣೆಗಳ ಸಂಪೂರ್ಣ ರದ್ದುಗೊಳಿಸುವಿಕೆಯಾಗಿದೆ. ಇದು ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಆಗಸ್ಟ್ 5 ರಂದು ನಡೆದದ್ದಕ್ಕಿಂತ ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ. ಮೊದಲು ಜನರು ಕೇವಲ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸಂದೇಹ ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಈಗ ಎಲ್ಲವೂ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ. ಈ ಹಂತಗಳು ರಾಜ್ಯದ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವವರ ರಾಜಕೀಯ ಆಕಾಂಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ ಗಂಭೀರ ಸವಾಲನ್ನು ಒಡ್ಡುತ್ತವೆ. ಆದರೆ ಕಾಶ್ಮೀರದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಮೊದಲು ಅದು ಜಮ್ಮುವನ್ನು ಮುಳುಗಿಸುವ ಬೆದರಿಕೆ ಒಡ್ಡಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಇದೀಗ ಸರ್ಕಾರ ಜಾರಿಗೆ ತಂದಿರುವ ಸುಧಾರಣೆಯಿಂದಾಗಿ ಜಮ್ಮುವಿನಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರಸ್ಥರು ಭೂಮಿ ಖರೀದಿಗೆ ಮುಗಿ ಬೀಳಲಿದ್ದಾರೆ ಎನ್ನಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

Related Stories

Pratidhvani
www.pratidhvani.com