ದೇಶದಲ್ಲಿ 53 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಇನ್ನೂ ಸ್ಥಾಪನೆ ಆಗದ ರಕ್ಷಣಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಕ್ಷಣಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯವನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯ ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿ ಸ್ಥಾಪಿಸುವ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಮೊದಲು 1967 ರಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರ ಸಮಿತಿಯು ರೂಪಿಸಿತು. 1982 ರಲ್ಲಿ, ಇದನ್ನು ಆಂತರಿಕ ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್ ಜನರಲ್ ಸೇಥ್ನಾ ಸಮಿತಿಯು ಅನ ...
ದೇಶದಲ್ಲಿ 53 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಇನ್ನೂ ಸ್ಥಾಪನೆ ಆಗದ ರಕ್ಷಣಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ

ಸುಸಜ್ಜಿತ ಸೇನಾ ಪಡೆಯು ಇಂದು ಯಾವುದೇ ದೇಶದ ಮೂಲಭೂತ ಅವಶ್ಯಕತೆ ಆಗಿದೆ. ಈ ಸೇನೆಯನ್ನು ಸುಸಜ್ಜಿತವಾಗಿರಿಸಬೇಕಾದರೆ ಚಾಣಾಕ್ಷ ಮತ್ತು ಕೌಶಲ್ಯವುಳ್ಳ ಯುವಕರ ತಂಡವನ್ನು ತಯಾರು ಮಾಡಬೇಕು. ಈ ರೀತಿ ತಯಾರು ಮಾಡಲು ಅವರಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ನೀಡುವ ಶಿಕ್ಷಣ ಸಾಕಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅದಕ್ಕಾಗಿ ರಕ್ಷಣಾ ಇಲಾಖೆಯ ತಜ್ಞರಿಂದಲೇ ವಿಶೇಷ ತರಬೇತಿ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಈಗಾಗಲೇ ಈ ರೀತಿಯ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀಡಲು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಡಿಫೆನ್ಸ್‌ ಅಕಾಡೆಮಿ ಇದೆ. ಆದರೆ ಉನ್ನತ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀಡಲು ಇಡೀ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯಗಳು ಇಲ್ಲ. ಆದರೆ ನಮ್ಮ ನೆರೆಯ ಪಾಕಿಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಇಂತಹ ಎರಡು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯಗಳಿವೆ. ಆದರೆ ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಈ ರೀತಿಯ ವಿಶ್ವ ವಿದ್ಯಾಲಯವೊಂದನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು 1967 ನೇ ಇಸವಿಯಲ್ಲೇ ಯೋಜನೆ ಹಾಕಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿತ್ತು.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಕ್ಷಣಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯವನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯ ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿ ಸ್ಥಾಪಿಸುವ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಮೊದಲು 1967 ರಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರ ಸಮಿತಿಯು ರೂಪಿಸಿತು. 1982 ರಲ್ಲಿ, ಇದನ್ನು ಆಂತರಿಕ ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್ ಜನರಲ್ ಸೇಥ್ನಾ ಸಮಿತಿಯು ಅನುಮೋದಿಸಿತು. 1999 ರಲ್ಲಿ, ಕಾರ್ಗಿಲ್ ಪರಿಶೀಲನಾ ಸಮಿತಿಯು ಅದನ್ನು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸಿತು, ಮತ್ತು ಈ ಪ್ರಸ್ತಾಪವನ್ನು ಕೇಂದ್ರ ಸಂಪುಟವೂ ವರದಿಯಿಂದ ಅನುಮೋದಿಸಲಾಯಿತು.

ಜುಲೈ 23, 2001 ರಂದು, ರಕ್ಷಣಾ ಸಚಿವಾಲಯವು ನಿವೃತ್ತ ನಾಗರಿಕ ಸೇವಕ ಮತ್ತು ಪ್ರಸ್ತುತ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ಮತ್ತು ಮಾಜಿ ವಿದೇಶಾಂಗ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಎಸ್.ಜೈಶಂಕರ್ ಅವರ ತಂದೆ ಕೆ.ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯಂ ಅವರ ಅಧ್ಯಕ್ಷತೆಯಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಕ್ಷಣಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಸಮಿತಿಯನ್ನು ನೇಮಿಸಿತು. ಗೋಮ್ ಅನುಮೋದನೆ ಮತ್ತು 2002 ರ ಶಿಫಾರಸುಗಳೊಂದಿಗೆ, ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಕ್ಷಣಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ ಅಥವಾ INDU ಸ್ಥಾಪನೆಗಾಗಿ MoD ಯ ಮೂಲಕ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸಲು ಹೆಡ್ಕ್ವಾರ್ಟರ್ಸ್ ಇಂಟಿಗ್ರೇಟೆಡ್ ಡಿಫೆನ್ಸ್ ಸ್ಟಾಫ್‌ಗೆ ವಹಿಸಲಾಯಿತು, ನಂತರ ಇದನ್ನು ಭಾರತೀಯ ರಕ್ಷಣಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ ಅಥವಾ IDU ಎಂದು ಮರುನಾಮಕರಣ ಮಾಡಲಾಯಿತು.

ಕೇಂದ್ರ ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಈ ಪ್ರಸ್ತಾಪವನ್ನು ಮೇ 2010 ರಲ್ಲಿ ಅಂಗೀಕರಿಸಿತು ಮತ್ತು ಹರಿಯಾಣ ಸರ್ಕಾರವು ನೀಡಿದ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಗುರುಗ್ರಾಮ ದ ಬಿನೋಲಾದಲ್ಲಿ ಅಂದಿನ ಪ್ರಧಾನಿ ಮನಮೋಹನ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರು 23 ಮೇ 2013 ರಂದು ಅಡಿಪಾಯವನ್ನೂ ಹಾಕಿದರು. ಇದರ ಅಂತಿಮ ವಿವರವಾದ ಯೋಜನಾ ವರದಿಯನ್ನು (ಡಿಪಿಆರ್) 2013 ರಲ್ಲಿ ಸಲ್ಲಿಸಲಾಯಿತು, ಆದರೆ ಅಂದಿನಿಂದ ಈತನಕವೂ ಇದು ಅಲ್ಲೆ ನಿಂತು ಬಿಟ್ಟಿದೆ. ಈ ಕುರಿತ ಕರಡು ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಆಗಸ್ಟ್ 2016 ರಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಾಗಿ ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ನಂತರ ಅದನ್ನು ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಸಚಿವಾಲಯಕ್ಕೆ ಸಲ್ಲಿಸಲಾಯಿತು. ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಸೆಕ್ರೆಟರಿಯಟ್ ಕೆಲವು ಅವಲೋಕನಗಳನ್ನು ಮಂಡಿಸಿದ್ದು, ಆಗಿನ ರಕ್ಷಣಾ ಸಚಿವ ಅರುಣ್ ಜೇಟ್ಲಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಸಚಿವರೊಂದಿಗೆ ಸಮಾಲೋಚಿಸಿದ ನಂತರ 2017 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಪರಿಷ್ಕರಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ರಕ್ಷಣಾ ಸಚಿವಾಲಯದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಪ್ರಸ್ತಾಪವನ್ನು ಇಂಡಿಯನ್‌ ಡಿಫೆನ್ಸ್‌ ಯುನಿವರ್ಸಿಟಿ ( ಐಡಿಯು) ಎಂದು ಮರುನಾಮಕರಣವನ್ನೂ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಸ್ಥಾಪನೆಯನ್ನು ಅನುಮೋದಿಸುವುದು, ಇತರ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯಗಳಿಂದ ಪಠ್ಯವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು , ಸಮಾಲೋಚನೆ ಎಲ್ಲವೂ ಆಗಿ 2018 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿ ಆಸ್ತಿತ್ವಕ್ಕೆ ಬರಬೇಕಿತ್ತು. ಈ ವರ್ಷ ಲೋಕಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಮಂಡಿಸಲಾದ ತಮ್ಮ ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಕಂಟ್ರೋಲರ್ ಮತ್ತು ಆಡಿಟರ್ ಜನರಲ್ ಅವರು ಮಸೂದೆಯು ಅನುಮೋದನೆಗಾಗಿ ಕೇಂದ್ರ ಸಂಪುಟದ ಬಳಿ ಇರುವುದನ್ನು ಗಮನಿಸಿದ್ದರು. ಆದರೆ ಸಂಪುಟ ಅನುಮೋದನೆ ಆಗದೆ ಕಡತವು ಈಗ ಒಂದೂವರೆ ವರ್ಷದಿಂದ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಗಳ ಕಚೇರಿಯಲ್ಲಿ ಇದೆ ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

ಈ ವಿಶ್ವ ವಿದ್ಯಾಲಯದ ಸ್ಥಾಪನೆಯ ಯೋಜನಾ ವೆಚ್ಚವು 2010 ರ ಮೇ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ 395 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಿಂದ 2017 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ 4,007.22 ಕೋಟಿಗೆ ಏರಿದೆ ಎಂದು ಸಿಎಜಿ ಗಮನಿಸಿದೆ. ಪರಿಷ್ಕೃತ ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಅನುಮೋದನ ಆಗದೆ ಎರಡು ದಶಕಗಳ ನಂತರವೂ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯವು ಆರಂಬಗೊಳ್ಳಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸಿಎಜಿ ವರದಿ ತಿಳಿಸಿದೆ. ನೂತನ ವಿಶ್ವ ವಿದ್ಯಾಲಯಕ್ಕೆ ಕೇಂದ್ರ ರಕ್ಷಣಾ ಸಚಿವರು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಕುಲಪತಿಯಾಗಲಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಈ ಹಿಂದೆ ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಲಾಗಿದ್ದರೆ, 2016 ರ ಮಸೂದೆಯಲ್ಲಿ ಸೇನಾ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಉಪಕುಲಪತಿಯಾಗಲಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಪ್ರಸ್ತಾವಿತ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯವು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತಾ ಅಧ್ಯಯನಗಳು, ರಕ್ಷಣಾ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ, ರಕ್ಷಣಾ ನಿರ್ವಹಣೆ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿತ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ಉನ್ನತ ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಸಂಶೋಧನೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಮತ್ತು ನೀತಿ ನಿರೂಪಣೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಅನುವಾಗಿರಲಿದೆ. ಸೇವೆಗಳು, ಗುಪ್ತಚರ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು, ಪೊಲೀಸ್ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು, ಅಧಿಕಾರಿಗಳು, ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು, ತಂತ್ರಜ್ಞರು ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತೆಯ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಉದ್ಯಮದ ನಡುವೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ವೇದಿಕೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಇದು ಹೊಂದಿದೆ. ಈದರಲ್ಲಿ ಮೂರನೇ ಎರಡರಷ್ಟು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಸಶಸ್ತ್ರ ಪಡೆಗಳಲ್ಲಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಿರುವವರ ಮಕ್ಕಳಾಗಿದ್ದು ಉಳಿದ ಶೇಕಡಾ 33 ರಷ್ಟು ಸಾರ್ವಜನಿಕರ ಮಕ್ಕಳಾಗಿರುತ್ತಾರೆ. ಇದಲ್ಲದೆ ಈ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಲ್ಲಿ ಸ್ನೇಹಪರ ವಿದೇಶಗಳ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳೂ ಇರುತ್ತಾರೆ, ಅವರ ಸಂಖ್ಯೆ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ 500 ಆಗಿದ್ದು ಅಂತಿಮವಾಗಿ 2,500 ರವರೆಗೂ ಪ್ರವೇಶಕ್ಕೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಅಮೇರಿಕ , ಚೀನಾ ಮತ್ತು ರಷ್ಯಾದಂತಹ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಮುಖ ದೇಶಗಳು ರಕ್ಷಣಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ, ಭವಿಷ್ಯದ ಯುದ್ಧ ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದ ಭೌಗೋಳಿಕ ಮತ್ತು ಭೌಗೋಳಿಕ-ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಪರಿಸರದ ಬಗ್ಗೆ ಸಂಶೋಧನೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ನಮಗೆ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ ಬೇಕು ಎಂದು ನಿವೃತ್ತ ಲೆ ಜ ಶರ್ಮಾ ಹೇಳಿದರು, ಆಧರೆ ವಿಶ್ವ ವಿದ್ಯಾಲಯದ ಸ್ಥಾಪನೆಯು ನಿರೀಕ್ಷಿತ ವೇಗದೊಂದಿಗೆ ಆಗುತ್ತಿಲ್ಲ . ಪ್ರಸ್ತುತ ಸಶಸ್ತ್ರ ಪಡೆಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಕಾಲೇಜುಗಳು ವಿಭಿನ್ನ ಪಠ್ಯ ವಿಧಾನವನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತವೆ. ಉದ್ದೇಶಿತ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯವು ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ತನ್ನ ಅಧೀನದಲ್ಲಿ ತರಲಿದೆ. ಇದು ಉನ್ನತ ಮಟ್ಟದ ನಾಯಕತ್ವದಲ್ಲಿ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ವಿಶೇಷ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ.ಆದರೆ ವಿಶ್ವ ವಿದ್ಯಾಲಯದ ಸ್ಥಾಪನೆಗೆ ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವ ಸಂಪುಟದ ಯಾವೊಬ್ಬ ಮಂತ್ರಿಯೂ ಈತನಕ ದನಿ ಎತ್ತಿಲ್ಲ. ರಾಜಕೀಯ ಇಚ್ಚಾ ಶಕ್ತಿಯ ಕೊರತೆಯೇ ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

Related Stories

Pratidhvani
www.pratidhvani.com