ಬಾಬರಿ ಧ್ವಂಸ - ಅಯೋಧ್ಯೆ ಪ್ರಕರಣದ ಮುಖ್ಯ ಇಸವಿಗಳು

ಬಾಬರಿ ಧ್ವಂಸ ಪ್ರಕರಣಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ನಾಯಾಲಯ ತೀರ್ಪು ಪ್ರಕಟಿಸುತ್ತಿದೆ. ಈ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಬಾಬರಿ ಮಸೀದಿ ಕುರಿತಂತ ಬಹುಮುಖ್ಯ ವರ್ಷಗಳನ್ನು, ಇಸವಿಗಳನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಮುಂದೆ ಇಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ.
ಬಾಬರಿ ಧ್ವಂಸ - ಅಯೋಧ್ಯೆ ಪ್ರಕರಣದ ಮುಖ್ಯ ಇಸವಿಗಳು

ಸ್ವತಂತ್ರ ಭಾರತ ಕಂಡ ಅತೀ ದೊಡ್ಡ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು, ಸುದೀರ್ಘ ರಕ್ತಚರಿತ್ರೆಗೆ, ಕೋಮುಗಳ ನಡುವಿನ ಅಪನಂಬಿಕೆಗೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾದ ಬಾಬರಿ- ಅಯೋಧ್ಯೆ ವಿವಾದದಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯಪಾತ್ರವಾಗಿರುವ ಬಾಬರಿ ಮಸೀದಿ ಧ್ವಂಸಗೊಳಿಸಿ ಸರಿಸುಮಾರು 28 ವರ್ಷಗಳೇ ಸಂದಿವೆ. ಇದೀಗ ಬಾಬರಿ ಧ್ವಂಸ ಪ್ರಕರಣಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ನಾಯಾಲಯ ತೀರ್ಪು ಪ್ರಕಟಿಸುತ್ತಿದೆ. ಈ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಬಾಬರಿ ಮಸೀದಿ ಕುರಿತಂತ ಬಹುಮುಖ್ಯ ವರ್ಷಗಳನ್ನು, ಇಸವಿಗಳನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಮುಂದೆ ಇಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ.

1528 – ಮುಘಲ್‌ ಅರಸ ಬಾಬರ್‌ನಿಂದ ಬಾಬರಿ ಮಸೀದಿ ನಿರ್ಮಾಣ

ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ಅಯೋಧ್ಯೆಯಲ್ಲಿರುವ ಬಾಬರಿ ಮಸೀದಿ ಅನ್ನು ಮೊಘಲ್ ಚಕ್ರವರ್ತಿ ಬಾಬರ್ ದಂಡನಾಯಕ ಮಿರ್ ಬಾಕಿ ಆತನ ಚಕ್ರವರ್ತಿಯ ಆದೇಶದ ಮೇರೆಗೆ ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಎಂದು ಹಲವಾರು ದಾಖಲೆಗಳು ಹೇಳುತ್ತವೆ. ಈ ಮಸೀದಿಯನ್ನು ದೇವಾಲಯ ಒಡೆದು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದು ರಾಮಜನ್ಮಭೂಮಿ ವಕ್ತಾರರ ವಾದ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

1949 – ಬಾಬರಿ ಮಸೀದಿಯಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಶ್ರೀರಾಮನ ಮೂರ್ತಿ ಸ್ಥಾಪನೆ

1949 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್ ನಲ್ಲಿ, ಮಸೀದಿಯೊಳಗೆ ರಾಮ ವಿಗ್ರಹ 'ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿತು'. ಇದು ವ್ಯಾಪಕ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಹಾಶಿಮ್ ಅನ್ಸಾರಿ ಮುಸ್ಲಿಮರಿಗಾಗಿ ಪ್ರಕರಣ ದಾಖಲಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಮುಂದಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮೋಹಿ ಅಖಾರ ಹಿಂದೂಗಳ ಪರವಾಗಿ ಒಂದು ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದರು. ಸರ್ಕಾರವು ಈ ಸ್ಥಳವನ್ನು ವಿವಾದಾಸ್ಪದವೆಂದು ಘೋಷಿಸಿ ಅದನ್ನು ಬಂದೋಬಸ್ತ್‌ ಗೊಳಿಸಿತು.

ಬಾಬರಿ ಧ್ವಂಸ - ಅಯೋಧ್ಯೆ ಪ್ರಕರಣದ ಮುಖ್ಯ ಇಸವಿಗಳು
ಬಾಬರಿ ಮಸೀದಿ ಧ್ವಂಸ: ಸೆ. 30 ಕ್ಕೆ ತೀರ್ಪು, ಎಲ್ಲಾ ಆರೋಪಿಗಳ ಉಪಸ್ಥಿತಿಗೆ ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಆದೇಶ

1984 – ವಿಶ್ವ ಹಿಂದೂ ಪರಷದ್‌ನ ರಾಮ ಮಂದಿರ ನಿರ್ಮಾಣದ ಅಭಿಯಾನದಲ್ಲಿ ತೀವೃತೆ

ವಿಶ್ವ ಹಿಂದೂ ಪರಿಷತ್ ರಾಮ್ ಜನ್ಮಭೂಮಿ ಆಂದೋಲನವನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಲು ಒಂದು ಗುಂಪನ್ನು ರಚಿಸುತ್ತದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಪಿ ಮುಖಂಡ ಎಲ್.ಕೆ.ಅಡ್ವಾಣಿಯನ್ನು ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಭವ್ಯವಾದ ‘ರಾಮ್ ಮಂದಿರ’ ನಿರ್ಮಾಣದ ಅಭಿಯಾನದ ನಾಯಕರಾಗಿ ಮೂಡಿಬಂದರು.

ಬಾಬರಿ ಧ್ವಂಸ - ಅಯೋಧ್ಯೆ ಪ್ರಕರಣದ ಮುಖ್ಯ ಇಸವಿಗಳು
ಅಯೋಧ್ಯೆ ವಿವಾದ ಮುಂದುವರಿಸಿದರೆ ಭಾರತೀಯ ಮುಸ್ಲಿಂರಿಗೆ ಮಾರಕ

1986 – ಶ್ರೀರಾಮ ಮೂರ್ತಿಗೆ ಪೂಜೆ ಸಲ್ಲಿಸಲು ಹಿಂದೂಗಳಿಗೆ ಅವಕಾಶ

ಫೈಜಾಬಾದ್‌ನ ಜಿಲ್ಲಾ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರು ವಿವಾದಿತ ಕಟ್ಟಡದ ದ್ವಾರಗಳನ್ನು ತೆರೆಯುವಂತೆ ಆದೇಶಿಸುತ್ತಾರೆ, ಇದರಿಂದ ಹಿಂದೂಗಳು ಪ್ರವೇಶಿಸಿ ಪ್ರಾರ್ಥನೆ ಸಲ್ಲಿಸಬಹುದಾಗಿತ್ತು.

1989 - ರಾಜೀವ್ ಗಾಂಧಿ ಮತ್ತು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಶಿಲಾನ್ಯಾಸ

ಪ್ರಧಾನಿ ರಾಜೀವ್ ಗಾಂಧಿ ವಿಶ್ವ ಹಿಂದೂ ಪರಿಷತ್ ಅನ್ನು ಶಿಲಾನ್ಯಾಸ ಸಮಾರಂಭವನ್ನು ನಡೆಸಲು ಅವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಸಂಭವಿಸಿದ್ದು ನವೆಂಬರ್ 1989 ರಲ್ಲಿ, ಹಿಂದುತ್ವ ಚಳುವಳಿ ಅಭೂತಪೂರ್ವ ವೇಗದಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿದ್ದಾಗ ಮತ್ತು ಸಂಸತ್ತಿನ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳ ಮೊದಲು.

1990: ಬಾಬರಿ ಮಸೀದಿ ಧ್ವಂಸದ ಮೊದಲ ಪ್ರಯತ್ನ

ವಿವಾದಿತ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ರಾಮ್ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಜನರಿಂದ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಬಿಜೆಪಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಎಲ್.ಕೆ.ಅಡ್ವಾಣಿ ದೇಶಾದ್ಯಂತ ರಥಯಾತ್ರೆ ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ. ಇದೇ ವರ್ಷ ವಿಎಚ್‌ಪಿ ಸ್ವಯಂಸೇವಕರು ಬಾಬರಿ ಮಸೀದಿಯನ್ನು ಭಾಗಶಃ ಹಾನಿಗೊಳಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆ ವೇಳೆ ಮುಲಾಯಂ ಸಿಂಗ್ ಯಾದವ್ ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿಯಾಗಿದ್ದು ಜನತಾದಳ ಸರ್ಕಾರ ಕೇಂದ್ರದಲ್ಲಿತ್ತು.

ಅಕ್ಟೋಬರ್ 30, 1990 ರಂದು, ಮುಲಾಯಂ ಸಿಂಗ್ ಯಾದವ್ ಬಾಬರಿ ಮಸೀದಿ ಕಡೆಗೆ ಮುನ್ನುಗ್ಗಿದ್ದ ಹಿಂದುತ್ವ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರೆಡಗೆ ಗುಂಡು ಹಾರಿಸುವಂತೆ ಪೊಲೀಸರಿಗೆ ಆದೇಶಿಸಿದರು, ಇದು 16 ಕರಸೇವಕರ ಸಾವಿಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು ಎಂದು ಸರ್ಕಾರದ ಅಧಿಕೃತ ವರದಿ ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ.

ಬಾಬರಿ ಧ್ವಂಸ - ಅಯೋಧ್ಯೆ ಪ್ರಕರಣದ ಮುಖ್ಯ ಇಸವಿಗಳು
ಬಾಬರಿ ಮಸೀದಿ ಧ್ವಂಸ ಪ್ರಕರಣ: ಅಡ್ವಾಣಿಗೆ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ನೂರು ಪ್ರಶ್ನೆ!

1992: ಬಾಬರಿ ಮಸೀದಿ ನೆಲಸಮ

ವಿವಾದಿತ ಆರಾಧನಾಲಯವನ್ನು ಕರಸೇವಕರು ಉರುಳಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ತಾತ್ಕಾಲಿಕ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಡಿಸೆಂಬರ್ 6 ರಂದು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಘಟನೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿ ಒಂದೇ ದಿನದಲ್ಲಿ ಎರಡು ಎಫ್‌ಐಆರ್ ದಾಖಲಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮೊದಲನೆಯದು ಅಪರಾಧ ಸಂಖ್ಯೆ 197/1992 ಮತ್ತು ಎರಡನೆಯದು ಅಪರಾಧ ಸಂಖ್ಯೆ 198/1992.

ದರೋಡೆ, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಪೂಜಾ ಸ್ಥಳಗಳ ಅಪವಿತ್ರಗೊಳಿಸುವಿಕೆ, ಧರ್ಮದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಎರಡು ಗುಂಪುಗಳ ನಡುವೆ ದ್ವೇಷವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವುದು ಇತ್ಯಾದಿ ಆಧಾರದಲ್ಲಿ ಹೆಸರಿಸದ ಸಾವಿರಾರು ಕರ ಸೇವಕರ ವಿರುದ್ಧ ಎಫ್‌ಐಆರ್ 197 ಅನ್ನು ದಾಖಲಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಮಸೀದಿ ಉರುಳಿಸುವಿಕೆಯ 10 ದಿನಗಳ ನಂತರ, ಅಂದರೆ ಡಿಸೆಂಬರ್ 16 ರಂದು, ಪಂಜಾಬ್ ಮತ್ತು ಹರಿಯಾಣ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ನ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶ ಎಂ.ಎಸ್. ಲಿಬರ್ಹಾನ್ ಅವರನ್ನು ಉರುಳಿಸಲು ಕಾರಣವಾದ ಘಟನೆಗಳ ಅನುಕ್ರಮದ ಬಗ್ಗೆ ವರದಿಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಲು ನೇಮಕ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲಯದ ಅಧಿಸೂಚನೆಯಲ್ಲಿ, ಆಯೋಗವು ತನ್ನ ವರದಿಯನ್ನು 3 ತಿಂಗಳೊಳಗೆ ಸಲ್ಲಿಸಲು ಸರ್ಕಾರ ಹೇಳಿತ್ತು. ಆದರೆ 48 ವಿಸ್ತರಣೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಒಂದೂವರೆ ದಶಕದ ನಂತರ 2009 ರಲ್ಲಿ ಸಮಗ್ರ ವರದಿ ಸಲ್ಲಿಸಲಾಯಿತು. ಆಯೋಗಕ್ಕಾಗಿ ಮಾಡಿರುವ ಖರ್ಚು 8 ಕೋಟಿ ರೂ.

1993: ಲಲಿತಪುರಕ್ಕೆ ವಿಚಾರಣೆ ಬಳಿಕ ರಾಯ್ ಬರೇಲಿಗೆ ವಿಚಾರಣೆ ವರ್ಗಾವಣೆ

ಪ್ರಕರಣಗಳ ತೀರ್ಪು ನೀಡಲು ಲಲಿತಪುರದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ನ್ಯಾಯಾಲಯವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು. ಆದರೆ ನಂತರ ಈ ಪ್ರಕರಣಗಳ ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ಲಲಿತ್‌ಪುರದ ವಿಶೇಷ ನ್ಯಾಯಾಲಯದಿಂದ ಲಖನೌದ ವಿಶೇಷ ನ್ಯಾಯಾಲಯಕ್ಕೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಲು ಅಲಹಾಬಾದ್ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಸಮಾಲೋಚಿಸಿ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರ ಅಧಿಸೂಚನೆ ಹೊರಡಿಸಿತು.

1993: ಚಾರ್ಜ್ ಶೀಟ್ ಫೈಲ್ ಮಾಡಿದ ಸಿಬಿಐ

ಒಂದು ತಿಂಗಳ ನಂತರ, ಅಕ್ಟೋಬರ್ 5, 1993 ರಂದು ಸಿಬಿಐ ಚಾರ್ಜ್‌ಶೀಟ್ ಅನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಚಾರ್ಜ್‌ಶೀಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಬಾಳಾ ಸಾಹೇಬ್ ಠಾಕ್ರೆ, ಕಲ್ಯಾಣ್ ಸಿಂಗ್, ಚಂಪತ್ ರಾಯ್ ಬನ್ಸಾಲ್, ಧರಮ್ ದಾಸ್, ಮಹಂತ್ ನರ್ತ್ಯ ಗೋಪಾಲ್ ದಾಸ್ ಮತ್ತು ಇತರರು ಸೇರಿದಂತೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆರೋಪಿಗಳನ್ನು ಹೆಸರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಬಾಬರಿ ಧ್ವಂಸ - ಅಯೋಧ್ಯೆ ಪ್ರಕರಣದ ಮುಖ್ಯ ಇಸವಿಗಳು
ಭಾಗ- 2: ಬಾಬರಿ ಮಸೀದಿ- ರಾಮ ಜನ್ಮಭೂಮಿ ರಾಜಕೀಯ ವಿವಾದದಲ್ಲಿ ಎದ್ದವರು- ಬಿದ್ದವರು

1993: ಎಫ್‌ಐಆರ್ 198 ಮತ್ತು ಎಫ್‌ಐಆರ್ 197 ಒಟ್ಟಾಗಿಸಲು ಉತ್ತರಪ್ರದೇಶ ಸರ್ಕಾರ ಅಧಿಸೂಚನೆ

ಅಕ್ಟೋಬರ್ 8, 1993 ರಂದು, ಉತ್ತರಪ್ರದೇಶ ಸರ್ಕಾರವು ಪ್ರಕರಣಗಳ ವರ್ಗಾವಣೆಗೆ ಹೊಸ ಅಧಿಸೂಚನೆಯನ್ನು ಹೊರಡಿಸುತ್ತದೆ.

1996: ಪೂರಕ ಚಾರ್ಜ್‌ಶೀಟ್ ಅನ್ನು ಸಿಬಿಐ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತದೆ, ಅದರ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಅಡ್ವಾಣಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಸಂಘಪರಿವಾರ ನಾಯಕರ ವಿರುದ್ಧ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಪಿತೂರಿ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸಲು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಪ್ರಮುಖ ಸಾಕ್ಷ್ಯಾಧಾರಗಳಿವೆ ಎಂದು ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಗಮನಿಸುತ್ತದೆ.

2001: 1993 ಅಕ್ಟೋಬರ್ 8 ರಂದು ಬಂದ ಅಧಿಸೂಚನೆ ಹೊರಡಿಸುವಾಗ, ಉತ್ತರಪ್ರದೇಶ ಸರ್ಕಾರ ಅಗತ್ಯ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನವನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು ವಿಫಲವಾಗಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಆದೇಶವನ್ನು ಅಲಹಾಬಾದ್ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ (ಅದರ ಲಕ್ನೋ ಪೀಠದ ಮುಂದೆ) ಆರೋಪಿಗಳು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ ಸರ್ಕಾರವು ಆಡಳಿತಾತ್ಮಕ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ ಅವರ ವಿರುದ್ಧದ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಾಗಿ ರೂಪಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಗಳ ವಕೀಲರು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ವಾದಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು.

ಬಾಬರಿ ಧ್ವಂಸ - ಅಯೋಧ್ಯೆ ಪ್ರಕರಣದ ಮುಖ್ಯ ಇಸವಿಗಳು
ವಿಚಾರಣೆ ಪೂರ್ಣಗೊಂಡ ಬಾಬ್ರಿ ಧ್ವಂಸ ಪ್ರಕರಣ: ಮಾಸಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ತೀರ್ಪು ಸಾಧ್ಯತೆ

2003: ಎಫ್‌ಐಆರ್ 198 ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಎಂಟು ಆರೋಪಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಸಿಬಿಐ ಪೂರಕ ಆರೋಪವನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಿತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಬಾಬರಿ ಮಸೀದಿಯನ್ನು ನಾಶಮಾಡುವ ಪಿತೂರಿಯನ್ನು ಆರೋಪವಾಗಿ ಸೇರಿಸಲು ಸಿಬಿಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಹೀಗಾಗಿ ರಾಯ್ ಬರೇಲಿ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಅಡ್ವಾಣಿಯವರ ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿತು ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ಆರೋಪಿ ಸ್ಥಾನದಿಂದ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿತು.

2005: ಅಲಹಾಬಾದ್ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ ಪ್ರವೇಶ

ಅಲಹಾಬಾದ್ ಹೈಕೋರ್ಟ್ 2005 ರಲ್ಲಿ ಈ ರಾಯ್ ಬರೇಲಿ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಆದೇಶವನ್ನು ಬದಿಗಿರಿಸಿ, ಅಡ್ವಾಣಿ ಮತ್ತು ಇತರರು ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಬೇಕೆಂದು ಹೇಳಿತು. ಆದರೆ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಪಿತೂರಿಯ ಆರೋಪವಿಲ್ಲದೆ ಪ್ರಕರಣ ಮುಂದುವರೆಯಿತು,. 2005 ರಲ್ಲಿ ರಾಯ್ ಬರೇಲಿ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಈ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸಿತು, ಮತ್ತು ಮೊದಲ ಸಾಕ್ಷಿಯು 2007 ರಲ್ಲಿ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಮುಂದೆ ಸಾಕ್ಷ್ಯ ನುಡಿದನು.

ಬಾಬರಿ ಧ್ವಂಸ - ಅಯೋಧ್ಯೆ ಪ್ರಕರಣದ ಮುಖ್ಯ ಇಸವಿಗಳು
ಭಾಗ- 1: ಬಾಬ್ರಿ ಮಸೀದಿ- ರಾಮ ಜನ್ಮಭೂಮಿ ರಾಜಕೀಯ ವಿವಾದದಲ್ಲಿ ಎದ್ದವರು- ಬಿದ್ದವರು.

2009: ವರದಿ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಲಿಬರ್ಹಾನ್ ಆಯೋಗ

17 ವರ್ಷಗಳ ಮೊದಲು ರೂಪುಗೊಂಡ, ಲಿಬರ್ಹಾನ್ ಆಯೋಗವು ತನ್ನ 900 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಪುಟಗಳ ವರದಿಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಿತು.

2010: ಎರಡು ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಬೇರ್ಪಡಿಸಿದ ಅಲಹಾಬಾದ್ ಕೆಳ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ

4 ಮೇ 2001 ರ ಆದೇಶದ ವಿರುದ್ಧ ಸಿಬಿಐ ಅಲಹಾಬಾದ್ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಪರಿಷ್ಕರಣೆ ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದು, ಎಫ್‌ಐಆರ್ 197 ಮತ್ತು ಎಫ್‌ಐಆರ್ 198 ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಎರಡು ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ವಿಚಾರಣೆ ನಡೆಸಬೇಕಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಟ್ಟಿತು.

2012: ವಿಚಾರಣಾ ನ್ಯಾಯಾಲಯಗಳು ಮತ್ತು ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿನ ಸುದೀರ್ಘ ವಿಳಂಬಗಳು, ವಿಚಾರಣೆಯ ಹಳಿ ತಪ್ಪುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಕಾನೂನು ಅಡಚಣೆಗಳ ನಂತರ, ಸಿಬಿಐ ಅಂತಿಮವಾಗಿ 2011 ರಲ್ಲಿ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಅನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿತು. ತರುವಾಯ ಮಾರ್ಚ್ 20, 2012 ರಂದು ಪ್ರಕರಣಗಳ ವಿಚಾರಣೆಗೆ ಅಫಿಡವಿಟ್ ಅನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಿತು.

2015: ಬಾಬರಿ ಮಸೀದಿ ಉರುಳಿಸುವಿಕೆಯ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ವಿರುದ್ಧ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಪಿತೂರಿ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ಕೈಬಿಡಬಾರದು ಎಂಬ ಸಿಬಿಐ ಮನವಿಗೆ ಸ್ಪಂದಿಸುವಂತೆ ಅಡ್ವಾಣಿ, ಉಮಾ ಭಾರತಿ, ಮುರ್ಲಿ ಮನೋಹರ್ ಜೋಶಿ ಮತ್ತು ಕಲ್ಯಾಣ್ ಸಿಂಗ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಿರಿಯ ಬಿಜೆಪಿ ಮುಖಂಡರಿಗೆ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ನೋಟಿಸ್ ನೀಡಿದೆ.

ಬಾಬರಿ ಧ್ವಂಸ - ಅಯೋಧ್ಯೆ ಪ್ರಕರಣದ ಮುಖ್ಯ ಇಸವಿಗಳು
ಚುನಾವಣಾ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿದ್ದ ಅಯೋಧ್ಯೆ ಅಧ್ಯಾಯ ಮುಗಿಯಿತು. ಬಿಜೆಪಿಯ ಮುಂದಿನ ಗುರಿ ಯಾವುದು?

2017: ಪ್ರಕರಣದ ಅಸ್ತವ್ಯಸ್ತತೆಯನ್ನು ಒಮ್ಮೆಗೇ ಕೊನೆಗೊಳಿಸಿ, ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಬೇರ್ಪಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಎಫ್‌ಐಆರ್ 198 ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಆರೋಪಿಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ಪಿತೂರಿ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ಕೈಬಿಡಲು ಅಲಹಾಬಾದ್ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ನ ತೀರ್ಪಿನ ವಿರುದ್ಧ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ತೀರ್ಪು ನೀಡಿತು.

2019: 9 ನವೆಂಬರ್ 2019 ರಂದು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ತೀರ್ಪು ಅಯೋಧ್ಯೆಯನ್ನು ಹಿಂದೂಗಳಿಗೆ ಹಸ್ತಾಂತರಿಸುವಂತೆ ಆದೇಶಿಸುವ ಮೂಲಕ ಪ್ರಕರಣಕ್ಕೆ ಇತಿಶ್ರೀ ಹಾಡಿತು. ಅಲ್ಲಿ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಟ್ರಸ್ಟ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿತು.

ಕೃಪೆ: ದಿ ಕ್ವಿಂಟ್

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

Related Stories

Pratidhvani
www.pratidhvani.com