LAC ಬಳಿ ಭಾರತೀಯ ಸೇನಾ ನಿಯೋಜನೆಗೆ ಚಳಿಗಾಲದ ಸವಾಲು

ಚಳಿಗಾಲದಲ್ಲಿ ಸಿಯಾಚಿನ್‌ನಂತಹ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಸೈನಿಕರ ದೈಹಿಕ, ಮಾನಸಿಕ ಕ್ಷಮತೆಗೂ ಸವಾಲು ಎದುರಾಗುತ್ತವೆ. ಅಲ್ಲದೆ ಯುದ್ಧೋಪಕರಣಗಳು, ಶಸ್ತ್ರಾಯುಧಗಳೂ ತಮ್ಮ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವಂತಹ ಭೀಕರ ವಾತಾವರಣ ಎದುರಾಗುತ್ತವೆ
LAC ಬಳಿ ಭಾರತೀಯ ಸೇನಾ ನಿಯೋಜನೆಗೆ ಚಳಿಗಾಲದ ಸವಾಲು

ಭಾರತ ಮತ್ತು ಚೀನಾ ನಡುವಿನ ಗಡಿ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು ಸದ್ಯಕ್ಕೆ ಶಮನಗೊಳ್ಳುವ ಯಾವ ಲಕ್ಷಣಗಳೂ ಇಲ್ಲ. ಚೀನಾವು ತಾನು ಈಗಾಗಲೇ ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ನಿಯೋಜಿಸಿರುವ ಸೇನೆಯನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಹಠಮಾರಿತನ ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತಿರುವುದೇ ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣ . ಆದರೆ, ಚೀನಾದ ಮಿಲಿಟರಿಯ ವಿರುದ್ಧ ಪೂರ್ವ ಲಡಾಕ್‌ನ ವಾಸ್ತವಿಕ ನಿಯಂತ್ರಣ ರೇಖೆಯಲ್ಲಿ (ಎಲ್ಎಸಿ) ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆಯು ಮುಂಬರುವ ಚಳಿಗಾಲದಲ್ಲಿ ಸೇನಾ ನಿಯೋಜನೆ ಮಾಡುವುದು ತನ್ನ ಸಿಬ್ಬಂದಿಗಳ ದೈಹಿಕ ಮತ್ತು ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಅವರ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳ ಮೇಲೆ ಪ್ರತಿಕೂಲ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂದು ರಕ್ಷಣಾ ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ಮತ್ತು ನಿವೃತ್ತ ಮಿಲಿಟರಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು. ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

17,000 ಅಡಿ ಎತ್ತರದ ಸಿಯಾಚಿನ್ ಹಿಮನದಿಯಂತಹ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಸೈನ್ಯದ ಚಳಿಗಾಲದ ನಿಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಲಘುವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. - ಇದು ವಿಶ್ವದ ಅತಿ ಎತ್ತರದ ಯುದ್ಧಭೂಮಿಯಾಗಿದ್ದು ಇದನ್ನು ಭಾರತವು 1984 ರಲ್ಲಿ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. "ಸಿಯಾಚಿನ್ನಲ್ಲಿರುವ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಸೈನ್ಯ ಮತ್ತು ಪ್ರಸ್ತುತ ಎಲ್ಎಸಿಯ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಇರುವ ಚೀನಾದ ಪೀಪಲ್ಸ್ ಲಿಬರೇಶನ್ ಆರ್ಮಿ (ಪಿಎಲ್ಎ) ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಬೇರೆಲ್ಲಿಯೂ ಹೋಲಿಸಬಹುದಾದ ಮಿಲಿಟರಿ ನಿಯೋಜನೆ ಇಲ್ಲ ಎಂದು ಲಡಾಖ್ನಲ್ಲಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ನಿವೃತ್ತ ಮೇಜರ್ ಜನರಲ್ ಶೆರು ಥಪ್ಲಿಯಲ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಆದರೆ ಈ ಎರಡೂ ಶತ್ರು ನಿಯೋಜನೆಗಳು ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆಯೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ‘ಹಾನಿಕರವಲ್ಲದ’ ಭೂಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿವೆ,

ಸಿಯಾಚಿನ್‌ನ ಕಠಿಣ ತಾಪಮಾನದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ ಅನುಭವಗಳ ಮೇಲೆ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಶೀತ ಮತ್ತು ನಿರ್ಜನ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿರುವ ಕಾರ್ಗಿಲ್ ಮತ್ತು ಡ್ರಾಸ್ನ ಅನುಭವಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಇತರ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಸೈನಿಕರನ್ನು ಎಲ್ಎಸಿ ಉದ್ದಕ್ಕೂ 14,000 ಮತ್ತು 18,000 ಅಡಿಗಳಷ್ಟು ಎತ್ತರಕ್ಕೆ ನಿಯೋಜಿಸುವುದು ಸರಳವೇನಲ್ಲ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಮತ್ತು ಎಲ್ಎಸಿಯೊಂದಿಗಿನ ನಿಯಂತ್ರಣ ರೇಖೆಯ (ಎಲ್ಒಸಿ) ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಇರುವ ಈ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಸ್ಥಳಗಳ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸವೆಂದರೆ, ಮೊದಲಿನದು ಹಿಮಪಾತವಾಗುವ ಮತ್ತು ಚಳಿಗಾಲದಲ್ಲಿ ಹಿಮಪಾತಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುವ ಪ್ರದೇಶವಾಗಿದ್ದರೆ ಎರಡನೆಯದು ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯುನ್ನತ ಮರು ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಘನೀಕರಿಸುವ ಐಸ್ ಬಾಕ್ಸ್ ನಂತೆ ಇದೆ.

ಎಲ್ಎಸಿಯ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಚಳಿಗಾಲದ ತಾಪಮಾನ, ಅಕ್ಟೋಬರ್‌ನಿಂದ ಏಪ್ರಿಲ್ ವರೆಗೆ, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮೈನಸ್ 40 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಲ್ಸಿಯಸ್ಗೆ ಇಳಿಯುತ್ತದೆ. ಇದರ ಜೊತೆಗೆ ಬೆದರಿಸುವ ಚಳಿ ಗಾಳಿಯ ಅಂಶವು ಶೀತವನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಹರಡುತ್ತದೆ. ಫ್ರಾಸ್ಟ್ಬೈಟ್ನ ಅಪಾಯಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಕೈಕಾಲುಗಳೆ ಕಳಚಿ ಬೀಳಬಹುದು. ಸೈನಿಕರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಎತ್ತರದ ಪಲ್ಮನರಿ ಮತ್ತು ಸೆರೆಬ್ರಲ್ ಎಡಿಮಾ ಮತ್ತು ಲಘೂಷ್ಣತೆ-ಸಂಬಂಧಿತ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಅಪಾಯವಾಗಿದೆ. ವಿಪರ್ಯಾಸವೆಂದರೆ, ಲಡಾಖ್ನ ಅಪರೂಪದ ವಾತಾವರಣದಲ್ಲಿ ಅಲ್ಟ್ರ ವಯಲೆಟ್ ಕಿರಣಗಳು ಇರುವುದರಿಂದ ಫ್ರಾಸ್ಟ್ ಬೈಟ್ ಜೊತೆಗೆ, ಏಕಕಾಲದಲ್ಲಿ ಗಂಭೀರವಾದ ಬಿಸಿಲಿನಿಂದ ಬಳಲುವ ಅಪಾಯವನ್ನೂ ಸೈನಿಕರು ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ, ಸೈನ್ಯವು ತನ್ನ ವಾರ್ಷಿಕ ವಿಂಟರ್ ಸ್ಟಾಕಿಂಗ್ (ಇಡಬ್ಲ್ಯೂಎಸ್) ಅನ್ನು ಶೇಖರಿಸುವ ಕಾರ್ಯದಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿದೆ.

ಈ ವರ್ಷ ಸುಮಾರು 40,000 ಯುದ್ಧ-ಸಿದ್ಧ ಪಡೆಗಳನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಲು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಸೈನಿಕರು ಮತ್ತು ಯಂತ್ರಗಳನ್ನು ಬೆಚ್ಚಗಿಡಲು ಮತ್ತು ಕೆಲಸ ಮಾಡುವಂತೆ ಇರಿಸಲು ಲಕ್ಷಾಂತರ ಲೀಟರ್ ಇಂಧನ, ತೈಲ ಮತ್ತು ಲೂಬ್ರಿಕಂಟ್ಗಳನ್ನು ಸಾಗಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವುದು ಇಡಬ್ಲ್ಯೂಎಸ್ನಲ್ಲಿ ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ, ಅಲ್ಲಿನ ವಾತಾವರಣದಲ್ಲಿ ಗಾಳಿಯು 60 ಕಿಮೀ ವೇಗದಲ್ಲಿ ತೀವ್ರವಾಗಿ ಬೀಸುತ್ತದೆ. ಅಸಹನೀಯ ಶೀತದ ಜತೆಗೇ ಗಾಳಿಯು ಮರಳಿನ ಉಂಡೆಗಳನ್ನು ಭಯಂಕರ ವೇಗದಲ್ಲಿ ಚಿಮ್ಮುತ್ತದೆ. ಸೈನಿಕರು ಸೂಕ್ತ ಮುಖವಾಡಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಅಗತ್ಯ ಎತ್ತರದ ಉಡುಪುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಮಾಂಸವೇ ಕಿತ್ತು ಬರಬಹುದು. ಪ್ರತಿ ಸೈನಿಕನಿಗೂ 7-8 ಕೆಜಿ ತೂಕದ ಈ ಆರ್ಟಿಕ್ ಉಡುಪು ಇರಲೇಬೇಕಿದೆ. ಇದಲ್ಲದೆ ರೈಫಲ್ ಹಾಗೂ ಇತರ ಉಪಕರಣಗಳು ಒಟ್ಟು 15-18 ಕೆಜಿಯಷ್ಟಿರುತ್ತವೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಎತ್ತರದ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಮಾನವ ದೇಹವು ಬೂಟು ಮತ್ತು ಕೈಗವಸುಗಳ ಒಳಗೆ ಬೆವರಿನಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಮಂಜುಗಡ್ಡೆಯನ್ನು ಕರಗಿಸಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಶಾಖವನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುವುದಿಲ್ಲ - ಇದು ಸೈನಿಕರಿಗೆ ಮತ್ತಷ್ಟು ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಚಳಿಗಾಲದ ಉಡುಪುಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಈ ಐಸಿಂಗ್-ಅಪ್ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ.

ಕ್ರಿಸ್‌ಮಸ್‌ ಹಬ್ಬ ಆಚರಿಸಿದ ಯೋಧರು
ಕ್ರಿಸ್‌ಮಸ್‌ ಹಬ್ಬ ಆಚರಿಸಿದ ಯೋಧರುಸಂಗ್ರಹ ಚಿತ್ರ

ಇದಲ್ಲದೆ, ತೀವ್ರ ಶೀತವು ಸೈನಿಕರನ್ನು ಅವರಿಸುತ್ತದೆ. 90 ದಿನಗಳ ಅವಧಿಗೆ 18,000 ಅಡಿಗಳಷ್ಟು ಎತ್ತರದ ರಿಮೋಟ್ ಫಾರ್ವರ್ಡ್ ಪೋಸ್ಟ್ಗಳಿಗೆ ನಿಯೋಜಿಸಿದ ಸೈನಿಕರಿಗೆ ತಮ್ಮ ದೈನಂದಿನ ಕರ್ತವ್ಯವಾದ ಮುಖ ತೊಳೆಯುವುದು, ಕ್ಷೌರ ಮಾಡುವುದು ಮತ್ತು ಶೌಚಕ್ಕೆ ಹೋಗುವುದೂ ಕೂಡ ಅಸಾಧ್ಯವೇ ಅಗಿರುತ್ತದೆ. ಈ ಮರಗಟ್ಟುವ ಶೀತದಲ್ಲಿ ಮೂತ್ರ ವಿಸರ್ಜನೆ ಮಾಡುವುದೂ ಅಪಾಯವೇ ಅಗಿರುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿರುವ ಅನೇಕ ಸೈನಿಕರು ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ತಮ್ಮನ್ನು ನೀರು ಮತ್ತು ಆಹಾರವನ್ನು ಬಿಡುತ್ತಾರೆ. ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಅನೇಕರಿಗೆ ತಕ್ಷಣ ಅಥವಾ ನಂತರ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಉಂಟಾಗುತ್ತವೆ. ಮೂಗಿನ ರಕ್ತಸ್ರಾವ, ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ, ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಮತ್ತು ಉಸಿರಾಟದ ತೊಂದರೆಗಳು, ಉಂಟಾಗಬಹುದು. ಹೊರಗಿನ ಪ್ರಪಂಚದ ವಾಸ್ತವತೆಯು ಇಲ್ಲಿ ದೂರದ ಮಾತಾಗಿದೆ.

ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಸಣ್ಣ ವಿಷಯವೂ ಅಂತಹ ಅತೀ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಸಮಸ್ಯೆ ಮತ್ತು ಸವಾಲು ಆಗಿದೆ. ಅದು ತಿನ್ನುವುದು, ಮಲಗುವುದು, ಶೌಚಾಲಯಕ್ಕೆ ಹೋಗುವುದು, ಗಸ್ತು ತಿರುಗುವುದನ್ನು ಬಿಟ್ಟುಬಿಡಿ ಎಂದು ಲೇಹ್ ಮೂಲದ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪನಾ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರಾಗಿದ್ದ ಮೇಜರ್ ಜನರಲ್ ಎಪಿ ಸಿಂಗ್ (ನಿವೃತ್ತ) ಹೇಳಿದರು. ಚೀನಾ ಮುಖದ ಎಲ್ಎಸಿ ಮತ್ತು ಸಿಯಾಚಿನ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯುತ ಘಿIಗಿ ಕಾರ್ಪ್ಸ್. ಈಗ ಎಲ್ಎಸಿಯನ್ನು ಕಾಯುವುದು ಜೀವಂತ ದುಃಸ್ವಪ್ನವಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಇತರ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಈ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ಅಲ್ಪಸ್ವಲ್ಪ ಅಜಾಗರೂಕತೆಯು ಮಾರಣಾಂತಿಕವಾಗಬಹುದು, ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಸೈನಿಕರು ನಿತ್ರಾಣ ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲಗೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಸೈನ್ಯಕ್ಕೆ ಅನರ್ಹ ಅಗಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಕೈಗವಸುಗಳಿಲ್ಲದೆ ಕೆಲವು ಸೆಕೆಂಡುಗಳವರೆಗೆ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರ ವನ್ನು ಮುಟ್ಟಿದರೆ ಕೈ ಅದಕ್ಕೆ ಅಂಟಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ನಂತರ ಅದನ್ನು ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯಿಂದ ಬೇರ್ಪಡಿಸುವುದನ್ನು ಬಿಟ್ಟು ಬೇರೆ ಪರ್ಯಾಯವಿಲ್ಲ. ಎಂದು ಜನರಲ್ ಸಿಂಗ್ ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಅಲ್ಲಿ ಶತ್ರುಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ, ಪ್ರತಿಕೂಲ ವಾತಾವರಣವು ಸೈನಿಕರ ಪ್ರಮುಖ ಎದುರಾಳಿಯಾಗಿದೆ. ಇದಕ್ಕೆ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತವಾಗಿ, ಪಿಎಲ್ಎ ಕೂಡ ಎಲ್ಎಸಿಯ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಅಷ್ಟೇ ಅನಿಶ್ಚಿತ ಎತ್ತರಗಳನ್ನು ಆಕ್ರಮಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ, ಆದರೆ ಉತ್ತಮವಾದ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಗಳನ್ನು ತಾನೇ ನಿರ್ಮಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ಅದರಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾಗವನ್ನು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಇತರ ರಕ್ಷಣಾ ತಜ್ಞರು ಲಢಾಕ್ ಎತ್ತರ, ಕಡಿಮೆ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಮಟ್ಟಗಳು ಮತ್ತು ಘನೀಕರಿಸುವ ಶೀತವು ಮುಖ್ಯ ಯುದ್ಧ ಟ್ಯಾಂಕ್ಗಳು, ಹೊವಿಟ್ಜರ್ಗಳು ಮತ್ತು ಕಾಲಾಳುಪಡೆ ಯುದ್ಧ ವಾಹನಗಳಂತಹ ಬಗೆಬಗೆಯ ಮಿಲಿಟರಿ ಉಪಕರಣಗಳ ದಕ್ಷತೆಯ ಮೇಲೆ ಪ್ರತಿಕೂಲ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಇತ್ತೀಚಿನ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, ಇಂತಹ ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನವು ಕೆಲವು ಮಿಲಿಟರಿ ಉಪಕರಣಗಳನ್ನು ನಿಷ್ಪ್ರಯೋಜಕವಾಗಿಸುತ್ತದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಲೂಬ್ರಿಕಂಟ್ ಗಳು ಫ್ರೀಜ್ ಆಗುತ್ತವೆ

acer

ತಾಪಮಾನವು ಮೈನಸ್ 30 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಲ್ಸಿಯಸ್ಗೆ ಇಳಿದಿದ್ದಾಗ ವಾತಾವರಣವು 19 ನೇ ಶತಮಾನದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ನೆಪೋಲಿಯನ್ ಬೊನಪಾರ್ಟೆಯ ಫ್ರೆಂಚ್ ಸೈನ್ಯವನ್ನು ಸೋಲಿಸುವಲ್ಲಿ ಮತ್ತು 129 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಎರಡನೇ ಮಹಾಯುದ್ಧದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹಿಟ್ಲರನ ಜರ್ಮನ್ ಮಿಲಿಟರಿಯನ್ನೂ ಅರೆ ಜೀವ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಿತ್ತು ಎಂಬುದು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿದಿರುವ ವಿಚಾರ. ತೀವ್ರವಾದ ಹಿಮಾಲಯನ್ ಚಳಿಗಾಲವು ಎರಡೂ ಸೈನ್ಯಗಳಿಗೆ ಒಂದು ಅಗ್ನಿ ಪರೀಕ್ಷೆಯೇ ಆಗಿದೆ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

Related Stories

Pratidhvani
www.pratidhvani.com