ಡ್ರಗ್‌ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿಂ ರಾಜ್ಯದ ಗಮನಾರ್ಹ ನಿಲುವು
‘ಪೆಡ್ಲರ್ಸ್' ಮತ್ತು ‘ಗ್ರಾಹಕರು’ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಎಸ್ಎಡಿಏ ಕಾಯ್ದೆಯನ್ನು ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಸಣ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದ ಡ್ರಗ್ಸ್ ನೊಂದಿಗೆ ಸಿಕ್ಕಿಬಿದ್ದವರನ್ನು ‘ಗ್ರಾಹಕ’ ಎಂದು ವರ್ಗೀಕರಿಸಲಾಗಿದ್ದರೆ, ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ...
ಡ್ರಗ್‌ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿಂ ರಾಜ್ಯದ ಗಮನಾರ್ಹ ನಿಲುವು

ಇಂದು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಹಣದುಬ್ಬರ, ನಿರುದ್ಯೋಗ ಸಮಸ್ಯೆ, ಆರ್ಥಿಕ ಹಿಂಜರಿತ ಈ ಎಲ್ಲ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ನಮ್ಮ ಮಾದ್ಯಮಗಳು ಫೋಕಸ್ ಮಾಡುತ್ತಿರುವುದು ಡ್ರಗ್ಸ್ ವಿಷಯವನ್ನು. ನಮ್ಮ ಸ್ಯಾಂಡಲ್ ವುಡ್ ನಲ್ಲಿ ಡ್ರಗ್ಸ್ ವಿಷಯದ ಕುರಿತು ಸಿಸಿಬಿ ತನಿಖೆ ಆರಂಭಗೊಂಡಿದ್ದೇ ತಡ ಮಾದ್ಯಮಗಳು ಕ್ರಿಕೆಟ್ ನ ಲೈವ್ ಕಮೆಂಟರಿ ಕೊಡುವಂತೆ ಸತತ ಮೂರು ವಾರಗಳಿಂದ ಇದನ್ನೆ ತೋರಿಸುತ್ತಿವೆ. ಅದರಲ್ಲೂ ಡ್ರಗ್ಸ್ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಸೆಲೆಬ್ರಿಟಿಗಳೇ ಒಳಗೊಂಡಿರುವುದರಿಂದ ಮಾಧ್ಯಮಗಳು ಸುದ್ದಿಯ ಪ್ರಸಾರಕ್ಕಾಗಿ ಹಪಹಪಿಸುತ್ತಿವೆ. ಈ ಸೆಲೆಬ್ರಿಟಿಗಳು ಜೈಲಿನಲ್ಲಿ ಏನು ಮಾತಾಡಿದರು, ಬಟ್ಟೆ ಬದಲಾಯಿಸಿದರೇ, ಏನು ಸೇವಿಸಿದರು ಎಂಬ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನೀಡುವಲ್ಲಿ ಆ ಮೂಲಕ ಜನರ ಕುತೂಹಲ ಕೆರಳಿಸುವಲ್ಲಿ ಮಾಧ್ಯಮಗಳು ನಿರತವಾಗಿದ್ದರೆ ಅತ್ತ ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಈಶಾನ್ಯದ ಸಿಕ್ಕಿಂ ಎಂಬ ಪುಟ್ಟ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಡ್ರಗ್ಸ್ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರ ಏನು ಮಾಡಿದೆ ಎಂಬ ಮಾಹಿತಿ ಇಲ್ಲಿದೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

1980 ರ ದಶಕದಿಂದಲೂ ಸಿಕ್ಕಿಂ ಮದ್ಯ ಮತ್ತು ಮಾದಕ ದ್ರವ್ಯ ಸೇವನೆಯ ವಿರುದ್ದ ಹೋರಾಡುತ್ತಿದೆ. ಇಲ್ಲಿರುವ ಮುಖ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆ ಎಂದರೆ ಔಷಧೀಯ ಡ್ರಗ್ಸ್ ಗಳನ್ನು ವ್ಯಸನಿಗಳು ಅಕ್ರಮ ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವುದಾಗಿದೆ. ಇಲ್ಲಿ ನೈಟ್ರೊಸುನ್, ಕೆಮ್ಮು ಸಿರಪ್ ಮತ್ತು ಸ್ಪಾಸ್ಮೊ ಪ್ರಾಕ್ಸಿವೊನ್ ನಂತಹ ಪ್ರಿಸ್ಕ್ರಿಪ್ಷನ್ ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ಅತಿಯಾಗಿ ದುರುಪಯೋಗಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಇದಕ್ಕೆ ಕಡಿವಾಣ ಹಾಕಲು ಸರ್ಕಾರ ಸಿಕ್ಕಿಂ ಮಾದಕವಸ್ತು ವಿರೋಧಿ ಕಾಯ್ದೆ (SADA 2006) ಯನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತಂದಿತು, ಔಷಧಿ ಬಳಕೆಯೊಂದಿಗೆ ತನ್ನದೇ ಆದ ವಿಶಿಷ್ಟ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ. ಔಷಧಗಳ ದುರುಪಯೋಗವನ್ನು ತಡೆಯಲು ಈ ಕಾಯ್ದೆಯನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಇದು ನಾರ್ಕೋಟಿಕ್ ಡ್ರಗ್ಸ್ ಮತ್ತು ಸೈಕೋಟ್ರೋಪಿಕ್ ಸಬ್ಸ್ಟೆನ್ಸಸ್ ಆಕ್ಟ್, 1985 (ಎನ್ಡಿಪಿಎಸ್ ಆಕ್ಟ್) ನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತದೆ.

ಅಕ್ರಮ ಮಾದಕವಸ್ತು ಬಳಕೆಯನ್ನು ಅಪರಾಧೀಕರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಇದು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಆಧಾರಿತ ಮಾದರಿಯಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಲೇ ಇತ್ತು. ವಿಶೇಷವೆಂದರೆ, ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ಮಾದಕ ದ್ರವ್ಯ ಸೇವನೆಗಾಗಿ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆ ವಿಧಿಸಲು ಇದರಲ್ಲಿ ಅವಕಾಶ ಇರಲಿಲ್ಲ ಆದರೆ ದಂಡವನ್ನು 10,000 ರೂಪಾಯಿಗಳಿಗೆ ನಿಗದಿಪಡಿಸಿತ್ತು.. ಆದಾಗ್ಯೂ, 2011 ರಲ್ಲಿ, ಅಕ್ರಮ ಮಾದಕವಸ್ತು ಬಳಕೆಗೆ ದಂಡವನ್ನು 10,000 ರೂ.ಗಳಿಂದ 50,000 ರೂ.ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಲಾಯಿತು.

2017 ರಲ್ಲಿ, ‘ಪೆಡ್ಲರ್ಸ್ ಮತ್ತು ‘ಗ್ರಾಹಕರು’ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಎಸ್ಎಡಿಏ ಕಾಯ್ದೆಯನ್ನು ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಸಣ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದ ಡ್ರಗ್ಸ್ ನೊಂದಿಗೆ ಸಿಕ್ಕಿಬಿದ್ದವರನ್ನು ‘ಗ್ರಾಹಕ’ ಎಂದು ವರ್ಗೀಕರಿಸಲಾಗಿದ್ದರೆ, ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿಬಿದ್ದವರನ್ನು ‘ಪೆಡ್ಲರ್ʼಗಳು ಎಂದು ವರ್ಗೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದರಿಂದ ಡ್ರಗ್ಸ್ ನ್ನು ಔಷಧಿಯಾಗಿ ಮಾತ್ರ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುವವರಿಗೆ ಸಿಕ್ಕಿಂನ ಆರೋಗ್ಯ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ನೂತನ ಕಾಯ್ದೆಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು. ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ, ತಿದ್ದುಪಡಿಯು ಶಿಕ್ಷೆ ಮತ್ತು ಪುನರ್ವಸತಿ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿತು, ಇದು ಈಗ ಅಕ್ರಮ ಡ್ರಗ್ಸ್ ಬಳಕೆದಾರರನ್ನು ಮಾರಾಟಗಾರರು, ತಯಾರಕರಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಿದೆ.

ಕಾನೂನು ಎಲ್ಲಾ ಅಕ್ರಮ ಡ್ರಗ್ಸ್ ಬಳಕೆದಾರರ ಮನೋವೈದ್ಯಕೀಯ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನವನ್ನು ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸಿತು. ಅಗತ್ಯವಿದ್ದರೆ ಪುನರ್ವಸತಿ ಸಹ ಒದಗಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ತೂಕ ಮತ್ತು ಪರಿಮಾಣದಲ್ಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ಡ್ರಗ್ಸ್ ವಿರುದ್ಧ ಸಣ್ಣ ಮತ್ತು ವಾಣಿಜ್ಯ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಒದಗಿಸಿದ ಎನ್ಡಿಪಿಎಸ್ ಕಾಯ್ದೆಯಂತಲ್ಲದೆ, ಪ್ರಮಾಣಗಳನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು SADA ಮೂರು ವಿತರಣಾ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು (ಟ್ಯಾಬ್ಲೆಟ್ಗಳು, ಸಿರಪ್ಗಳು ಮತ್ತು ಇಂಜೆಕ್ಷನ್ ಬಾಟಲುಗಳು) ಬಳಸಿತು, ಹೀಗಾಗಿ ತೂಕ ಮತ್ತು ಪರಿಮಾಣದಲ್ಲಿನ ಅಳತೆಯಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಅಸಂಗತತೆಯನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುತ್ತದೆ. 2018 ರಲ್ಲಿ, SADA ಮಾದಕವಸ್ತು ಬಳಕೆಗೆ ಬದಲಾದ ವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಹೆಜ್ಜೆ ಮುಂದೆ ಹೋಗಿ ಅಕ್ರಮ ಡ್ರಗ್ಸ್ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಅಪರಾಧವಲ್ಲ ಎಂದು ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡಿತು. ವ್ಯಸನಿಗಳ ಪುನರ್ವಸತಿಗಾಗಿ ಇದು ಸಾಕಷ್ಟು ಅನುವೂ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿದೆ.

ಉತ್ಪಾದನೆ, ಸಾಗಣೆ ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಮಾದಕದ್ರವ್ಯದ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಈ ಹಿಂದೆ ಎಸ್ಎಡಿಎ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ವರ್ಗೀಕರಿಸಲಾಗಿದ್ದರೆ, 2018 ರ ತಿದ್ದುಪಡಿಯು ವಿರೋಧಾಭಾಸಗಳ ಪಟ್ಟಿಯಿಂದ ‘ಬಳಕೆ’ ಯನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಿದೆ. SADA ಮಾದಕವಸ್ತು ಬಳಕೆಗಾಗಿ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಅಥವಾ ಆಡಳಿತಾತ್ಮಕ ದಂಡವನ್ನು ವಿಧಿಸಿದಂತೆ, ಇದು ಅನೇಕ ವಿದೇಶಗಳಲ್ಲಿರುವಂತೆ ಅಕ್ರಮ ಮಾದಕವಸ್ತು ಬಳಕೆಯನ್ನು ನ್ಯಾಯಸಮ್ಮತಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆಯಾದರೂ ದಂಡದಂತಹ ಆಡಳಿತಾತ್ಮಕ ಕ್ರಮವು ಇದ್ದೇ ಇದೆ. ಎಲ್ಲಾ ಸಣ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದ ಅಪರಾಧಿಗಳು ಮತ್ತು ವ್ಯಸನಿಗಳಿಗೆ ಆರೋಗ್ಯ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ಅನುಕೂಲವಾಗುವಂತಹ ಒಂದು ಸಮಗ್ರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಎಸ್ಎಡಿಎ ರಚಿಸಿತು, ಅಗತ್ಯವಿರುವವರಿಗೆ ಪುನರ್ವಸತಿ ನಂತರ ಮನೋವೈದ್ಯಕೀಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿದೆ. ತಮ್ಮ ಚಟಕ್ಕಾಗಿ ಸಣ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದ ಪೆಡ್ಲಿಂಗ್ನಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಪುನರ್ವಸತಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸಲಾಗುವುದನ್ನು ಇದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿತು.

ವೈದ್ಯರು, ವ್ಯಸನ ಕೇಂದ್ರಗಳು ಮತ್ತು ನಾಗರಿಕ ಸಮಾಜದ ಇತರ ಸದಸ್ಯರ ನಿರಂತರ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುವಿಕೆಯು ಕಾನೂನಿನ ಮೇಲೆ ಅಳಿಸಲಾಗದ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿತು. ಮಾದಕವಸ್ತು ಬಳಕೆಯನ್ನು ಕಂಡು ಹಿಡಿಯುವುದರಿಂದ ಯಾವುದೇ ಚಟುವಟಿಕೆಯ ಅಪರಾಧೀಕರಣದೊಂದಿಗೆ ಬರುವ ಕಳಂಕವನ್ನು ತೊಡೆದು ಹಾಕಿತು. ಮಾದಕವಸ್ತು ಬಳಕೆಯು ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಅಪರಾಧವಲ್ಲವಾದ್ದರಿಂದ, ಪೊಲೀಸರು ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ದಾಖಲಿಸುವ ಮತ್ತು ಮಾದಕವಸ್ತು ಬಳಕೆದಾರರನ್ನು ಬಂಧಿಸುವ ಬದಲು, ವ್ಯಸನಿಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚಿ ಅವರ ಪುನರ್ವಸತಿಗೆ ಅನುಕೂಲ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟರು. ಯಾವುದೇ ಮಾದಕವಸ್ತು ಬಳಕೆದಾರರನ್ನು ಬಂಧಿಸಿದ ನಂತರ, ಪೊಲೀಸರು ತಕ್ಷಣವೇ ನೋಂದಾಯಿತ ಡಿ-ಅಡಿಕ್ಷನ್ ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ವ್ಯಸನಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸಿ ಅವರಿಗೆ ಸಾಂಸ್ಥಿಕರಣದ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಮನವರಿಕೆ ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತಾರೆ. ಡ್ರಗ್ಸ್ ಬಳಕೆದಾರರ ಕುಟುಂಬವನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ ಅವನ/ಅವಳ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಅಗತ್ಯಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಡ್ರಗ್ಸ್ ಬಳಕೆದಾರರನ್ನು ಸಂಭಾಳಿಸಲಾಯಿತು. ಎಲ್ಲಾ ಮಾದಕ ವ್ಯಸನಿಗಳಿಗೆ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಪುನರ್ವಸತಿ ಸೌಲಭ್ಯಗಳ ಅನುಕೂಲತೆ ಇದ್ದಾಗ ಕಾನೂನು ಜಾರಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಗಮನವು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ಪೆಡ್ಲರ್ ಗಳತ್ತ ಕೇಂದ್ರೀಕೃತವಾಯಿತು. ಸ್ಥಳಾಂತರಗೊಂಡಿತು.

ಸಿಕ್ಕಿಂ ನಾಗರಿಕ ಸಮಾಜದ ಒಂದು ವರ್ಗವು ಮಾದಕವಸ್ತು ಬಳಕೆಯನ್ನು ನ್ಯಾಯಸಮ್ಮತಗೊಳಿಸುವಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದ್ದಕ್ಕೆ ಸರ್ಕಾರವು ಈ ವಿಚಾರವನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿತು. ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರದ ವಿವಿಧ ಇಲಾಖೆಗಳ ನಡುವಿನ ಅನುಕರಣೀಯ ಸಮನ್ವಯವು ಮಾದಕ ದ್ರವ್ಯ ಸೇವನೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುವಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿತು.. 2019 ರಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿಂನಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತಿರುವ ಬಂಧನಗಳು ಮತ್ತು ಸೆರೆವಾಸಗಳಿಂದ ಇದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ. ಈ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ಅಧಿಕೃತ ಮಾಹಿತಿ ಲಭ್ಯವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ, ಪೊಲೀಸ್ ಮತ್ತು ಜೈಲು ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ಸಂದರ್ಶನಗಳಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿಂ ಕೇಂದ್ರ ಕಾರಾಗೃಹದಲ್ಲಿ 200 ಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಮಂದಿ ಇದ್ದ ಕೈದಿಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಇಂದು ಕೇವಲ 66 ಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ. Sಂಆಂ ತನ್ನ ಉದ್ದೇಶಗಳನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಅನುಕೂಲವಾಗುವಂತೆ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರವು ಹಲವಾರು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸಿದೆ. ಡ್ರಗ್ಸ್ ಬೇಡಿಕೆ ಕಡಿತಕ್ಕಾಗಿ ರಾಜ್ಯ ಕ್ರಿಯಾ ಯೋಜನೆ (ಎಸ್ಎಪಿಡಿಡಿಆರ್) ಮತ್ತು ಸಿಕ್ಕಿಂ ಎಗೇನ್ಸ್ಟ್ ಅಡಿಕ್ಷನ್ ಟುವಾರ್ಡ್ಸ್ ಎ ಹೆಲ್ತಿ ಇಂಡಿಯಾ (ಸಾಥಿ), ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಸೇರಿವೆ. ಈ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಮಾದಕ ವ್ಯಸನವನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಜಾಗೃತಿ ಡ್ರೈವ್ಗಳು ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಬಳಸುತ್ತವೆ,

ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಡ್ರಗ್ಸ್ ವ್ಯಸನಿಗಳಲ್ಲಿ ಕೇವಲ 12 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಜನರು ಮಾತ್ರ ಸಹಾಯ ಅಥವಾ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, SADA ಮಾದಕವಸ್ತು ಬಳಕೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ತರಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವ ಒಂದು ಮಾದರಿ ಕಾನೂನಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಬಲ್ಲದು, ವ್ಯಸನಿಗಳನ್ನು ಕಾನೂನು ಸೇವೆ ಮತ್ತು ಜೈಲುವಾಸದ ಭಯವಿಲ್ಲದೆ ಆರೋಗ್ಯ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುತ್ತದೆ. ಇದರಿಂದಾಗಿ ಸಿಕ್ಕಿಂ ನಲ್ಲಿ ಡ್ರಗ್ಸ್ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

Related Stories

Pratidhvani
www.pratidhvani.com