ಖಾಸಗಿ ರೈಲು ಕಂಪೆನಿಗಳಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣದ ದರ ನಿಗದಿ ಪಡಿಸುವ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ನೀಡಿದ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ

ಈ ಯೋಜನೆಯಿಂದಾಗಿ 7.5 ಬಿಲಿಯನ್‌ ಡಾಲರ್‌ಗಳಷ್ಟು ಬಂಡವಾಳ ಹರಿದು ಬರುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ರೈಲ್ವೇ ಇಲಾಖೆ ಅಂದಾಜಿಸಿದೆ.
ಖಾಸಗಿ ರೈಲು ಕಂಪೆನಿಗಳಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣದ ದರ ನಿಗದಿ ಪಡಿಸುವ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ನೀಡಿದ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ

ಖಾಸಗಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ರೈಲ್ವೇಯಲ್ಲಿ ಸಹಭಾಗಿತ್ವ ನೀಡಿದ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ, ರೈಲು ಸಂಚಾರವನ್ನು ಆರಂಭಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಪ್ರಯಾಣ ದರವನ್ನು ಖಾಸಗಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳೇ ನಿಗದಿಪಡಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡಲಿದೆ. ರೈಲ್ವೇ ಅನ್ನು ಖಾಸಗೀಕರಣಗೊಳಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್‌ ಕಂಪೆನಿಗಳನ್ನು ಸೆಳೇಯುವ ಪ್ರಯತ್ನ ಇದಾಗಿದೆ.

ಖಾಸಗಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣ ದರ ನಿಗದಿಪಡಿಸಲು ಸ್ವತಂತ್ರ ಇದೆ ಎಂದು ರೈಲ್ವೇ ಮಂಡಳಿಯ ಚೇರ್‌ಮನ್ ವಿ ಕೆ ಯಾದವ್‌ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಹವಾನಿಯಂತ್ರಿತ ಬಸ್ಸುಗಳು ಮತ್ತು ವಿಮಾನಗಳು ಸಹ ಆ ಮಾರ್ಗಗಳಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ, ಹಾಗಾಗಿ ದರಗಳನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸುವ ಮೊದಲು ಅವರು ಅದನ್ನು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ರೈಲ್ವೆ ದರಗಳು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ರಾಜಕೀಯವಾಗಿ ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗಿವೆ, ಇಲ್ಲಿ ರೈಲುಗಳು ಪ್ರತಿದಿನ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಷ್ಟು ಪ್ರಯಾಣಿಕರನ್ನು ಸಾಗಿಸುತ್ತವೆ, ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರದ ಬಡವರ ಒಂದು ಭಾಗವು ಅವರ ಸಾರಿಗೆಗಾಗಿ ವಿಸ್ತಾರವಾದ ಜಾಲವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿರುತ್ತದೆ. ದಶಕಗಳ ನಿರ್ಲಕ್ಷ್ಯ ಮತ್ತು ಅಸಮರ್ಥ ಅಧಿಕಾರಶಾಹಿಯಿಂದ ಈ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ಸುತ್ತುವರೆದಿದ್ದರೂ, ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು ಆಧುನೀಕರಿಸುವುದರಿಂದ ಹಿಡಿದು ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ರೈಲುಗಳವರೆಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ಭಾಗವಹಿಸಲು ಪಿಎಂ ಮೋದಿಯ ಆಡಳಿತವು ಖಾಸಗಿ ಕಂಪನಿಗಳನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸಿದೆ.

ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ಅದಾನಿ ಗ್ರೂಪ್‌, ಬೊಂಬಾರ್ಡಿಯರ್‌, ಜಿಎಂಆರ್‌ ಹಾಗೂ ಆಲ್‌ಸ್ಟೋಮ್‌ ಎಸ್‌ಎ ಕಂಪೆನಿಗಳು ರೈಲುಗಳಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಹಣವನ್ನು ಹೂಡಲು ಉತ್ಸುಕತೆ ತೋರಿಸಿವೆ. ಮುಂದಿನ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಯೋಜನೆಯಿಂದಾಗಿ 7.5 ಬಿಲಿಯನ್‌ ಡಾಲರ್‌ಗಳಷ್ಟು ಬಂಡವಾಳ ಹರಿದು ಬರುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ರೈಲ್ವೇ ಇಲಾಖೆ ಅಂದಾಜಿಸಿದೆ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

Related Stories

Pratidhvani
www.pratidhvani.com