ಕೋವಿಡ್ 19 ಸೋಂಕು ನಿವಾರಣೆಯಲ್ಲಿ ಆಯುಷ್ ಸಚಿವಾಲಯದ ಪಾತ್ರ ಏನು?
ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ

ಕೋವಿಡ್ 19 ಸೋಂಕು ನಿವಾರಣೆಯಲ್ಲಿ ಆಯುಷ್ ಸಚಿವಾಲಯದ ಪಾತ್ರ ಏನು?

ಆಯುಷ್‌ ಸಚಿವಾಲಯವು ಕರೋನ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕುಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಇತರ ಸಂಶಯಾಸ್ಪದ ಸಲಹೆ ನೀಡಲು ಮುಂದಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ‘ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು’ ಸಾಬೀತಾಗದ ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸಕ ಕಟ್ಟುಪಾಡುಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸಿದೆ. ಅದರೆ ಈಗ, ಆಯುಷ್‌ ಅಧಿಕಾರಿಗಳೇ ಸಚಿವ ನಾಯಕ್ ಅವರನ್ನು ಅಲೋಪತಿ ವೈದ್ಯರಿಂದ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಪಡೆಯಬೇಕೆಂದು ಸಲಹೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.

ಕೋವರ್ ಕೊಲ್ಲಿ ಇಂದ್ರೇಶ್

ಇಂದು ಇಡೀ ವಿಶ್ವವನ್ನೇ ತಲ್ಲಣಗೊಳಿಸಿರುವ ಕೋವಿಡ್‌ 19 ಸೋಂಕನ್ನು ಹೋಗಲಾಡಿಸಲು ಅನೇಕ ದೇಶಗಳು ಔಷಧವನ್ನು ಕಂಡು ಹಿಡಿಯುತ್ತಿವೆ. ಅನೇಕ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಶೋಧನೆ ಎರಡನೇ ಮೂರನೇ ಹಂತ ತಲುಪದೆ. ರಷ್ಯಾ ಈಗಾಗಲೇ ಸ್ಪುಟ್ನಿಕ್‌ ಎಂಬ ಔಷಧವು ಕೋವಿಡ್‌ 19 ಸೋಂಕಿಗೆ ಮದ್ದು ಎಂದು ಅದನ್ನು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೂ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದೆ. ಇದು ವಿವಾದಕ್ಕೂ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಅದೇನೆ ಇರಲಿ ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲೂ ಕೋವಿಡ್‌ ಸೋಂಕು ನಿವಾರಣೆಗೆ ಆಯುರ್ವೇದದಲ್ಲಿ ಸೂಕ್ತ ಔಷಧ ಇದೆ ಮತ್ತು ಇದರಿಂದ ಕೋವಿಡ್‌ ಪಾಸಿಟಿವ್‌ ಹೊಂದಿರುವ ರೋಗಿಗಳು ಗುಣಮುಖರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದೂ ಹೇಳಲಾಗಿದೆ. ಈ ನಡುವೆ ಅನೇಕ ಅಯುರ್ವೇದ ವೈದ್ಯರು ತಾವು ಕೋವಿಡ್‌ 19 ಗೆ ಔಷಧ ಕಂಡು ಹಿಡಿದಿರುವುದಾಗಿಯೂ ಹೇಳಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ಅದರೆ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ಆಯುಷ್‌ ಸಚಿವ ಶ್ರೀಪಾದ್ ನಾಯಕ್ ಅವರಿಗೆ ಬುಧವಾರ ಕೋವಿಡ್‌ 19 ತಗುಲಿರುವುದು ಪರೀಕ್ಷೆಯಿಂದ ತಿಳಿದು ಬಂದಿದೆ. ನಾಯಕ್ ಅವರ ಸಚಿವಾಲಯದ ಉಸ್ತುವಾರಿ ಜೊತೆಗೆ, ‘ಪರ್ಯಾಯ’ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಔಷಧಗಳ ಪರೀಕ್ಷೆ ಮತ್ತು ಬಳಕೆಯನ್ನೂ ಆಯುಷ್‌ ಸಚಿವಾಲಯ ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ. ಆಯುಷ್ ಎಂದರೆ 'ಆಯುರ್ವೇದ, ಯೋಗ ಮತ್ತು ಪ್ರಕೃತಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆ, ಯುನಾನಿ, ಸಿದ್ಧ ಮತ್ತು ಹೋಮಿಯೋಪತಿ ಅಗಿದ್ದು 2014 ರಲ್ಲಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅಧಿಕಾರ ವಹಿಸಿಕೊಂಡ ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಆಯುಷ್‌ ಇಲಾಖೆ ಉನ್ನತೀಕರಿಸಿ ಪೂರ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದ ಸಚಿವಾಲಯಕ್ಕೆ ಬಡ್ತಿ ನೀಡಿದರು. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಆಯುರ್ವೇದ ಮತ್ತು ಯೋಗ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಸುದ್ದಿಯಲ್ಲಿವೆ, ಬಹುಶಃ ಬಾಬಾ ರಾಮ್‌ದೇವ್ ಮತ್ತು ಅವರ ಎಫ್‌ಎಂಸಿಜಿ ಕಂಪನಿ ಪತಂಜಲಿ ಆಯುರ್ವೇದದ ಔಷಧಗಳ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಇರಬಹುದು. ಕೆಲ ರೋಗಕ್ಕೆ ಔಷಧವಾಗಿ ಗೋ ಮೂತ್ರವನ್ನು ನೀಡಿದಾಗಲೆಲ್ಲ ಸಚಿವಾಲಯವು ಇದನ್ನು ಪ್ರಚಾರ ನೀಡಿದೆ.

ಇತ್ತೀಚೆಗೆ - ಕೋವಿಡ್-19 ಅನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು ಹೋಮಿಯೋಪತಿ ಔಷಧವನ್ನು ನೀಡಿದಾಗ ಮತ್ತು ಆಯುರ್ವೇದ ವೈದ್ಯರು ಬ್ರಿಟನ್‌ ರಾಜಕುಮಾರ ಪ್ರಿನ್ಸ್ ಚಾರ್ಲ್ಸ್ ಅವರನ್ನು‌ ಸಾರ್ಸ್‌ 2 ವೈರಸ್‌ ಸೋಂಕಿನಿಂದ ಗುಣಪಡಿಸಿದಾಗಲೂ ಪ್ರಚಾರ ನೀಡಿದೆ. ಇದೇ ಸಚಿವಾಲಯವು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಅನುಮತಿಯಿಲ್ಲದೆ ಕೋವಿಡ್‌ -19 ಗೆ ಔಷಧಿಯಾಗಿ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ, ಬಾಬಾ ರಾಮ್‌ ದೇವ್‌ ಅವರ ಪತಂಜಲಿ ಆಯುರ್ವೇದ ಕಂಪೆನಿಗೂ ಚುರುಕು ಮುಟ್ಟಿಸಿತ್ತು. ಆದರೆ ಪತಂಜಲಿ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ ಕೊರೋನಿಲ್‌ ಔಷಧವನ್ನು ಆಯುರ್ವೇದ ಪದಾರ್ಥಗಳ ಮಿಶ್ರಣ ಎಂದು ಧೃಡೀಕರಿಸಿ ಮಲೇರಿಯಾ ಗೆ ನೀಡಬಹುದೆಂದು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿತ್ತು. ಆಯುಷ್ ಸಚಿವಾಲಯವು ‘ರಾಷ್ಟ್ರೀಯತಾವಾದಿʼ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾಡುತಿದ್ದು ಆಯುರ್ವೇದವನ್ನು ಆಧುನಿಕ ಅಲೋಪತಿಗೆ ‘ಪರ್ಯಾಯ’ಎಂದು ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಿದೆ. ಆಯುರ್ವೇದವು ಭಾರತದ ಇತಿಹಾಸದ ಭಾಗವಾಗಿದ್ದರೂ, ಆಧುನಿಕ ವಿಜ್ಞಾನದ ಔಷಧಕ್ಕೆ ಸಮನಾಗುವುದಿಲ್ಲ.

ಐತಿಹಾಸಿಕ ಗ್ರಂಥಗಳು, ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಮತ್ತು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಂಶೋಧನೆಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಆಯುರ್ವೇದವನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುವವರು ಹೇಳುವಂತೆ ಇದು ಪೂರಕವಾಗಿದೆ, ಪರ್ಯಾಯವಲ್ಲ, ಜ್ಞಾನಶಾಸ್ತ್ರದ ಮೌಲ್ಯವಾಗಿದೆ. ಯಾವುದೇ ಉದ್ದೇಶಿತ ಪರಿಹಾರಗಳ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಅಲೋಪಥಿಕ್ ಔಷಧಿಗಳಿಗಾಗಿ ಕಾಯ್ದಿರಿಸಿದ ಅದೇ ವಿಧಾನಗಳ ಮೂಲಕ ಅವುಗಳನ್ನು ಮೌಲ್ಯೀಕರಿಸಲು ಇರುವ ಏಕೈಕ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ತಯಾರಕರು ಅದರಿಂದ ದೂರ ಸರಿಯುತ್ತಾರೆ.ಸಂದರ್ಭಕ್ಕೆ ತಕ್ಕಂತೆ, ಒಂದು ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಐತಿಹಾಸಿಕ, ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ವಸ್ತುವಾಗಿ, ಆಯುರ್ವೇದವು ತನ್ನದೇ ಆದ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಅಲೋಪತಿ ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಬಹುದಾದ ಯಾವುದನ್ನಾದರೂ ಜನರಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುವುದು ಸೂಕ್ತವೇ ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆಯು ಹಾಗೆಯೇ ಉಳಿದಿದೆ.

ಸಚಿವ ನಾಯ್ಕ್ ಅವರು ರೋಗ ಲಕ್ಷಣರಹಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಅವರನ್ನು ಮನೆಯಲ್ಲಿ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಜನವರಿ 29 ರಂದು ಹೊರಡಿಸಲಾದ ಸುತ್ತೋಲೆಯಲ್ಲಿ ಆಯುಷ್‌ ಸಚಿವಾಲಯವು ಹೋಮಿಯೋಪತಿ ಔಷಧವು ಕೋವಿಡ್‌ 19 ಸೋಂಕುಗಳನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ. ಆದರೆ ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್‌ 19 ಸೋಂಕನ್ನು ಇನ್ನೂ ಹೆಸರಿಸಲಾಗಿರಲಿಲ್ಲ. ಫೆಬ್ರವರಿ 4 ರಂದು ಸಚಿವಾಲಯವು ಪರಿಷ್ಕೃತ ಸಲಹೆಯನ್ನು ನೀಡಿತು, ಮೊದಲನೆಯದು ಇಂತಹ ವೈರಲ್ ರೋಗಗಳ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಅನುಸರಿಸಬೇಕಾದ ಸಾಮಾನ್ಯ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆ ಕ್ರಮಗಳು ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ. ಈ ಕ್ರಮಗಳು, ಉಸಿರಾಟದ ಒಳಗೊಳ್ಳುವಿಕೆ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಕಂಡುಬರುವ ಇಂತಹ ವೈರಲ್ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಗೆ ಆಯಾ ವೈದ್ಯಕೀಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿನ ವಿಧಾನದ ತತ್ವಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಸಲಹೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ . ಈ ಸಲಹೆಗಳು ಕರೋನವೈರಸ್ಗೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಕರೋನವೈರಸ್ ಅನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಯಾವುದೇ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಔಷಧಿಯನ್ನು ಸೂಚಿಸಿಲ್ಲ. ಆಯುಷ್ ಸಚಿವಾಲಯವು ಮಾರ್ಚ್ 6 ರಂದು ಕೋವಿಡ್‌ -19 ನಿಂದ ರೋಗಲಕ್ಷಣದ ಪರಿಹಾರದ ಸಲಹೆಯನ್ನು ಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ಆಯುರ್ವೇದ ಪಠ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಸಾಹಿತ್ಯವನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ. ಆದರೆ ಉಲ್ಲೇಖಗಳನ್ನು ನೀಡಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ ಯಾವ ಸಲಹೆಗಳು ಬಂದವು ಮತ್ತು ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಪುರಾವೆಗಳಿವೆಯೇ ಎಂದೂ ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿಲ್ಲ . ಈ ರೀತಿಯ ಗೊಂದಲಮಯ ಸೂಚನೆಗಳಿಂದ ಜನತೆಗೆ ಅನುಕೂಲ ಆಗುವುದಿಲ್ಲ.

ಆಯುಷ್‌ ಸಚಿವಾಲಯವು ಕರೋನ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕುಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಇತರ ಸಂಶಯಾಸ್ಪದ ಸಲಹೆ ನೀಡಲು ಮುಂದಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ‘ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು’ ಸಾಬೀತಾಗದ ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸಕ ಕಟ್ಟುಪಾಡುಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸಿದೆ. ಅದರೆ ಈಗ, ಆಯುಷ್‌ ಅಧಿಕಾರಿಗಳೇ ಸಚಿವ ನಾಯಕ್ ಅವರನ್ನು ಅಲೋಪತಿ ವೈದ್ಯರಿಂದ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಪಡೆಯಬೇಕೆಂದು ಸಲಹೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಏಕೆಂದರೆ ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಉಳಿದವರು ಸಚಿವಾಲಯದ ಕಾರ್ಯಸೂಚಿಯನ್ನು ತಪ್ಪಾಗಿ ಅರ್ಥೈಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ, ಅದರ ಸಲಹೆಗಳು ಯಾವಾಗಲೂ ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ಮತ್ತು ಸಮಗ್ರವಾಗಿವೆ, ಅಲ್ಪಾವಧಿಯ ಮತ್ತು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿಲ್ಲ. ಆಯುಷ್ ಸಚಿವಾಲಯವು ಆಯುರ್ವೇದವನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಮಾಡಿದೆ. ಪ್ರತಿಯಾಗಿ, ಆಯುರ್ವೇದವು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಏನು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿರುವುದಕ್ಕಿಂತ ಹೋಮಿಯೋಪತಿಯನ್ನು ನಾವು ಏಕೆ ತಿರಸ್ಕರಿಸಬೇಕು ಅಥವಾ ಯೋಗದ ನರವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಬೇಕು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ನಮಗೆ ಹೆಚ್ಚು ತಿಳಿದಿದೆ. ಆಯುಷ್‌ ಸಚಿವಾಲಯವು ಇನ್ನಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಬೇಕಾದ ಅನಿವಾರ್ಯತೆ ಇದೆ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

Pratidhvani
www.pratidhvani.com