ಸೇನೆಯ ಲಘು ಯುದ್ದ ಟ್ಯಾಂಕ್ ಖರೀದಿಗೂ ಅಡ್ಡಿಯಾಗಿರುವ ಅಧಿಕಾರ ಶಾಹಿ ಕೆಂಪು ಪಟ್ಟಿ
ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ

ಸೇನೆಯ ಲಘು ಯುದ್ದ ಟ್ಯಾಂಕ್ ಖರೀದಿಗೂ ಅಡ್ಡಿಯಾಗಿರುವ ಅಧಿಕಾರ ಶಾಹಿ ಕೆಂಪು ಪಟ್ಟಿ

ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಲಢಾಕ್‌ ಪ್ರಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ಭಾರತ -ಚೀನಾ ಪಡೆಗಳು ಮುಖಾಮುಖಿ ಆದಾಗ ಈ ಲಘು ಟ್ಯಾಂಕ್‌ ಗಳ ಅವಶ್ಯಕತೆ ಮತ್ತೆ ಚರ್ಚೆಗೆ ಬಂದಿದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಚೀನಿ ಪಡೆಗಳು ಈ ಪ್ರಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ಉಪಯೋಗಿಸುವುದು ಚೀನಾ ನಿರ್ಮಿತ ಇದೇ ಲಘು ಟ್ಯಾಂಕ್‌ ಗಳನ್ನು. ಇವುಗಳನ್ನು ವಿಮಾನದಲ್ಲಿ ಸಾಗಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ.

ಕೋವರ್ ಕೊಲ್ಲಿ ಇಂದ್ರೇಶ್

ಕೇಂದ್ರದಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ನೇತೃತ್ವದ ಎನ್‌ಡಿಏ ಸರ್ಕಾರ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಬಂದ ನಂತರ ಆಡಳಿತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಚುರುಕು ಮತ್ತು ಸಾಕಷ್ಟು ಸುಧಾರಣೆ ಅಗಿರುವುದಾಗಿ ಜಾಹೀರಾತುಗಳ ಮೂಲಕ ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಮಾಧ್ಯಮಗಳು ಸುದ್ದಿಗಳಲ್ಲೂ ಇದನ್ನು ಬಣ್ಣ ಕಟ್ಟಿ ಪ್ರಚಾರಿಸುತ್ತಿವೆ. ಅದರೆ ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಸರ್ಕಾರಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿರುವ ಗಂಭೀರ ಅವ್ಯವಸ್ಥೆ ಕೆಂಪು ಪಟ್ಟಿ ದೇಶದ ಸೇನೆಯ ಖರೀದಿಗೂ ತೊಡಕಾಗಿರುವುದು ಬೆಳಕಿಗೆ ಬಂದಿದೆ. ಹಿಮಾಲಯ ಮತ್ತು ಲಢಾಕ್‌ ಪ್ರಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯ ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಸೇನೆಗೆ ಅತ್ಯವಶ್ಯಕವಾದ ಲಘು ಯುದ್ದ ಟ್ಯಾಂಕ್‌ ಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು 2009 ರಲ್ಲೇ ಚರ್ಚೆ ನಡೆಸಲಾಗಿತ್ತು. ಪಾಕಿಸ್ಥಾನದ ನಂತರ ಚೀನಾವು ಒಡ್ಡಿರುವ ಭದ್ರತಾ ಸವಾಲನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಎದುರಿಸಲು ಸೇನೆಯು ಈ ಟ್ಯಾಂಕ್‌ ಗಳ ಖರೀದಿಗೆ ಆಲೋಚಿಸಿತ್ತು.

ಅದರಂತೆ ಸೇನೆಯು ತಲಾ 22 ಟನ್‌ ತೂಕದ ಒಟ್ಟು ಮುನ್ನೂರು ಟ್ಯಾಂಕ್‌ ಗಳ ಖರೀದಿಗೆ ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ವಿನಂತಿಗೆ ಮನವಿ (ರಿಕ್ವೆಸ್ಟ್‌ ಫಾರ್‌ ಇನ್ಫಾರ್‌ಮೇಷನ್‌ ) ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿತ್ತು. ಈ ಟ್ಯಾಂಕ್‌ ಗಳು ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಕಣ್ಗಾವಲು ಇರಿಸುವುದಕ್ಕೆ, ಸಂಪರ್ಕ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ , ಜತೆಗೇ ಬಹುಪಯೋಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ಕೆ ಅನುಕೂಲವೆಂದು ಸೇನೆ ಆಲೋಚಿಸಿತ್ತು. ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸೈನ್ಯದ ಯಾಂತ್ರಿಕೃತ ಪಡೆಗಳ ನಿರ್ದೇಶನಾಲಯವು ರೂಪಿಸಿದ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಗುಣಾತ್ಮಕ ಅಗತ್ಯತೆಗಳ (ಪಿಜಿಎಸ್‌ಕ್ಯೂಆರ್) ಪ್ರಕಾರ, 8 ಚಕ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಟ್ರ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಲಾದ ಟ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳು 2.8 ಮೀ ಎತ್ತರ ಮತ್ತು 7.8 ಮೀ ಉದ್ದವಿರಬೇಕು ಎಂದು ನಿಗದಿಪಡಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ನಿರಂತರವಾದ ಆರ್ಥಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನಿಂದಾಗಿ ಸ್ಥಗಿತಗೊಂಡಿರುವ ಪೀಪಲ್ಸ್ ಲಿಬರೇಶನ್ ಆರ್ಮಿ (ಪಿಎಲ್‌ಎ) ಯನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಉದ್ದೇಶಿತ 17 ಮೌಂಟೇನ್ ಸ್ಟ್ರೈಕ್ ಕಾರ್ಪ್ಸ್ (ಎಂಎಸ್‌ಸಿ) ಗೆ ಫೈರ್‌ ಪವರ್ ಒದಗಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಸೇನೆ ಹೊಂದಿತ್ತು.

ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್‌ ಮಾಡಿ

ಸೀಮಿತ ಯುದ್ಧದ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ಆಕ್ರಮಣವನ್ನು ನಡೆಸುವ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ವಿರುದ್ಧ ಭಾರತದ ‘ಕೋಲ್ಡ್ ಸ್ಟಾರ್ಟ್’ಸಿದ್ಧಾಂತಕ್ಕೆ ಲಘು ಟ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಸಹ ಸೇರಿಸಲಾಯಿತು. ಇದರ ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ, ಈ ಟ್ಯಾಂಕ್‌ ಗಳನ್ನು ನಗರ ಮತ್ತು ಅರೆ-ನಗರ ಪರಿಸರದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ನದಿಯ ಭೂಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಭಾರತದ ಪೂರ್ವ ಗಡಿಗಳಲ್ಲಿ ಜವುಗು ನೆಲದಲ್ಲಿ ನಿಯೋಜಿಸಬಹುದೆಂದು ಭಾವಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ನಂತರ ಜಾಗತಿಕ ಟ್ಯಾಂಕ್‌ ತಯಾರಕ ಕಂಪೆನಿಗಳಿಂದ ವಿನಂತಿಯನ್ನೂ ಸ್ವೀಕರಿಸಲಾಯಿತು. ಅದರ ನಂತರ ಯಾವುದೇ ಟೆಂಡರ್‌ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೆ ಸರ್ಕಾರ ಮುಂದಾಗಲಿಲ್ಲ. ಎನ್‌ಡಿಏ ಸರ್ಕಾರ ಬಂದ ನಂತರ ದೇಶೀಯವಾಗೇ ಟ್ಯಾಂಕ್‌ ತಯಾರಿಕೆಗೆ ಒತ್ತು ನೀಡುವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಹೊರಗಿನ ಖರೀದಿ ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸಿತು. ಇತ್ತ ದೇಶೀಯವಾಗಿಯೂ ತಯಾರಾಗಲಿಲ್ಲ ಅತ್ತ ವಿದೇಶದಿಂದಲೂ ಖರೀದಿಸಲಿಲ್ಲ.

ಆದರೆ ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿ ಲಘು ಟ್ಯಾಂಕ್ ಅನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು 1980ರ ದಶಕದಿಂದ ಬೆರಳೆಣಿಕೆಯಷ್ಟು ಸ್ಥಳೀಯ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು, ಆದರೆ ಯಾವುದೂ ಕೈಗೂಡಲಿಲ್ಲ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, 1980 ರ ದಶಕದ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿ, ರಕ್ಷಣಾ ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಂಸ್ಥೆ (ಡಿಆರ್‌ಡಿಒ) ಸೋವಿಯತ್ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ ಬಿಎಂಪಿ ಕಾಲಾಳುಪಡೆ ಯುದ್ಧ ವಾಹನದ (ಐಸಿವಿ) ಸ್ಥಾನವನ್ನು 105 ಎಂಎಂ ಗನ್‌ನಿಂದ ಬದಲಾಯಿಸಿತು, ಆದರೆ ಉದಾಸೀನತೆಯಿಂದಾಗಿ 1994 ರಲ್ಲಿ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು., ಡಿಆರ್‌ಡಿಒ- ಐಸಿವಿ ಚಾಸಿಸ್ ಅನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಮತ್ತೊಂದು ಲೈಟ್ ಟ್ಯಾಂಕ್ ಅನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿತು, ಇದನ್ನು ಫ್ರೆಂಚ್ ಜಿಯಾಟ್ ಟಿಎಸ್ -90 ಫಿರಂಗಿ ಮತ್ತು 105 ಎಂಎಂ ಫಿರಂಗಿಯಿಂದ ಆರೋಹಿಸುವ ಮೂಲಕ. ಗುಂಡಿನ ದಾಳಿ ಮತ್ತು ಸ್ಥಿರತೆ ಪ್ರಯೋಗಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲಾಯಿತು, ಆದರೆ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಸೈನ್ಯದ ಉದಾಸೀನತೆಯಿಂದಾಗಿ, ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು. ಇದು 2009 ರಲ್ಲಿ ಜಾಗತಿಕ ವಿನಂತಿಯೊಂದಿಗೆ ತಾತ್ಕಾಲಿಕವಾಗಿ ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಂಡಿತು, ಆದರೆ ಇದು ಕೂಡ ಸೇನಾ ಕೇಂದ್ರ ಕಚೇರಿಯ ಅಧಿಕಾರಶಾಹಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಸಿಲುಕಿ ನಿಂತು ಹೋಯಿತು.

ಆದರೆ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಲಢಾಕ್‌ ಪ್ರಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ಭಾರತ -ಚೀನಾ ಪಡೆಗಳು ಮುಖಾಮುಖಿ ಆದಾಗ ಈ ಲಘು ಟ್ಯಾಂಕ್‌ ಗಳ ಅವಶ್ಯಕತೆ ಮತ್ತೆ ಚರ್ಚೆಗೆ ಬಂದಿದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಚೀನಿ ಪಡೆಗಳು ಈ ಪ್ರಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ಉಪಯೋಗಿಸುವುದು ಚೀನಾ ನಿರ್ಮಿತ ಇದೇ ಲಘು ಟ್ಯಾಂಕ್‌ ಗಳನ್ನು. ಇವುಗಳನ್ನು ವಿಮಾನದಲ್ಲಿ ಸಾಗಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ. ಚೀನಾದ ನಾರ್ತ್ ಇಂಡಸ್ಟ್ರೀಸ್ ಗ್ರೂಪ್ ಕಾರ್ಪೊರೇಶನ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ಅಥವಾ ನೊರಿಂಕೊ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ ಮತ್ತು ತಯಾರಿಸಿದ ಮತ್ತು 2016 ರಲ್ಲಿ ಏರ್ ಶೋ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಈ ಟ್ಯಾಂಕ್‌ ಗಳನ್ನು ಅನಾವರಣಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು 30-33 ಟನ್ ಗಳ ಟೈಪ್ 15 ಟ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳಿಗೆ 105 ಎಂಎಂ ರೈಫಲ್ಡ್ ಗನ್ ಅಳವಡಿಸಲಾಗಿದ್ದು ಥರ್ಮಲ್ ಸ್ಲೀವ್ ಮತ್ತು ಫ್ಯೂಮ್ ಎಕ್ಸ್ಟ್ರಾಕ್ಟರ್ನೊಂದಿಗೆ ಗರಿಷ್ಠ ಫೈರಿಂಗ್ ವ್ಯಾಪ್ತಿ 3,000 ಮೀಟರ್‌ ಹೊಂದಿವೆ. ಟ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳು ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತ ಲೋಡಿಂಗ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಸಹ ಹೊಂದಿವೆ . ಈ ಟ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳು ಒಟ್ಟು 38 ಸುತ್ತುಗಳ ಬಗೆಯ ಮದ್ದುಗುಂಡುಗಳನ್ನು ಸಾಗಿಸಬಲ್ಲವು, ಇದರಲ್ಲಿ ಟಂಗ್‌ಸ್ಟನ್-ಅಲಾಯ್ ರಕ್ಷಾಕವಚ ಚುಚ್ಚುವ ಫಿನ್ ಸಬೊಟ್ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸ್ಫೋಟಕ ಸುತ್ತುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ, ಅವರು 5,000 ಮೀಟರ್ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ಹೈ ಸ್ಫೋಟಕ ಆಂಟಿ-ಟ್ಯಾಂಕ್ ಸಿಡಿತಲೆಗಳನ್ನು ಹಾರಿಸಬಹುದು, ಇದು ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆಯ ಖಿ72ಒ1 ಗಳು ಮತ್ತು ಖಿ90S ಗಳ ಸ್ಫೋಟಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕ ರಕ್ಷಾಕವಚವನ್ನು ಭೇದಿಸಬಲ್ಲದು, ಇವುಗಳನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತ ಲಡಾಕ್‌ನಲ್ಲಿ ಚೀನಿ ಆಕ್ರಮಣಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇವು 1,000 ಹೆಚ್‌ಪಿ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ನಿಯಂತ್ರಿತ ಡೀಸೆಲ್ ಎಂಜಿನ್‌ನಿಂದ ನಿಯಂತ್ರಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ, ಹಲ್‌ನ ಹಿಂಭಾಗದಲ್ಲಿ ಜೋಡಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹೈಡ್ರೊ-ಮೆಕ್ಯಾನಿಕಲ್ ಫುಲ್ ಆಟೋಮ್ಯಾಟಿಕ್ ಟ್ರಾನ್ಸ್‌ಮಿಷನ್ ಜೊತೆಗೆ, ಟೈಪ್ 15 ಟ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳು ಎನ್‌ಬಿಸಿ-ರಕ್ಷಿತ ಮತ್ತು ಹವಾನಿಯಂತ್ರಿತವಾಗಿದ್ದು ಜಡತ್ವ ಸಂಚರಣೆ ಮತ್ತು ಉಪಗ್ರಹ ಸಂವಹನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಅಳವಡಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ. ಕುತೂಹಲಕಾರಿಯಾಗಿ, ಸುಮಾರು 40 ಟೈಪ್ 15 ಟ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳನ್ನು ಚೀನಾ ರಫ್ತು ಮಾಡಿದ ಏಕೈಕ ದೇಶ ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶವಾಗಿದೆ. ಅಲ್ಲದೆ ಇನ್ನೂ 150 ಟ್ಯಾಂಕ್‌ ಗಳನ್ನು ಬಾಂಗ್ಲಾಕ್ಕೆ ಸರಬರಾಜು ಮಾಡಲಿದೆ.

ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆಯ 130-150 ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ನವೀಕರಿಸಿದ ಪರವಾನಗಿ-ನಿರ್ಮಿತ ಸೋವಿಯತ್ ಯುಗದ ಖಿ72ಒ1 ಮತ್ತು ಖಿ90S ಒಃಖಿ ರಾಜಸ್ಥಾನ ಮರುಭೂಮಿ ಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಪಂಜಾಬ್ ಬಯಲು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲು ಹೆಚ್ಚು ಸೂಕ್ತವಾಗಿದೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಹಿಮಾಲಯನ್ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾಗವನ್ನು ನ್ಯಾವಿಗೇಟ್ ಮಾಡುವುದು ಸಹ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ, "ಲಡಾಖ್‌ನ ಎಲ್‌ಎಸಿ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಲಘು ಟ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳನ್ನು ನಡೆಸುವುದು ಕಷ್ಟಕರ ಭೂಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಸೈನ್ಯಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ನಮ್ಯತೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ" ಎಂದು ಮಾಜಿ ಮೇಜರ್ ಜನರಲ್ ಎ.ಪಿ.ಸಿಂಗ್ ಹೇಳಿದರು.

ಪೂರ್ವ ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಿಮ ವಲಯದಲ್ಲಿ 1971 ರ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಎರಡೂ ಲೈಟ್ ಟ್ಯಾಂಕ್ ಪ್ರಕಾರಗಳನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ಅವು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿದವು ಆದರೆ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಹಂತಹಂತವಾಗಿ ಹೊರಹಾಕಲಾಯಿತು, ವಿಪರ್ಯಾಸವೆಂದರೆ, ನಾಲ್ಕು ದಶಕಗಳ ನಂತರ, ಲಘು ಟ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಪುನರಾಗಮನ ಮಾಡಲು ಸಜ್ಜಾಗಿವೆ.ದೇಶದ ರಕ್ಷಣಾ ಉಪಕರಣಗಳ ಖರೀದಿಯಲ್ಲೂ ಕೆಂಪು ಪಟ್ಟಿ ಇರುವುದು ನಿಜಕ್ಕೂ ವಿಷಾದನೀಯ ಸಂಗತಿ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

Pratidhvani
www.pratidhvani.com