ಟ್ರಂಪ್ ನೂತನ ವೀಸಾ ಕಾನೂನು: ಸಂಕಷ್ಟದಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು
ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ

ಟ್ರಂಪ್ ನೂತನ ವೀಸಾ ಕಾನೂನು: ಸಂಕಷ್ಟದಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು

ಅಮೇರಿಕ ಅದ್ಯಕ್ಷ ಡೊನಾಲ್ಡ್‌ ಟ್ರಂಪ್‌ ಅವರು ಅದ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ಆಯ್ಕೆಗೂ ಮೊದಲೇ ಅಮೇರಿಕದ ಉದ್ಯೋಗದಲ್ಲಿ ಸ್ಥಳೀಯರಿಗೇ ಸಿಂಹ ಪಾಲು ಎಂಬ ಭರವಸೆ ನೀಡಿದ್ದರು. ಅದರಂತೆ ಈಗ ವಲಸೆ ಹೋಗಿರುವವರ ಮತ್ತು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ಮೇಲೆ ಗದಾ ಪ್ರಹಾರ ಆರಂಬಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಕೋವರ್ ಕೊಲ್ಲಿ ಇಂದ್ರೇಶ್

ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ದೊಡ್ಡ ಆರ್ಥಿಕತೆ ಹೊಂದಿರುವ ಅಮೇರಿಕಾದಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಬೇಕೆಂಬುದು ಬಹಳಷ್ಟು ಜನರ ಕನಸು. ಇದಕ್ಕೆ ಬಹು ಮುಖ್ಯ ಕಾರಣ ಅಮೇರಿಕದಲ್ಲಿ ದೊರೆಯುವ ಉನ್ನತ ಸಂಬಳ ಮತ್ತು ಸವಲತ್ತುಗಳು. ಅದರಲ್ಲೂ ಬಹುರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಂಪೆನಿಗಳ ಟೆಕ್ಕಿಗಳು ಅಮೇರಿಕಾಗೆ ಟ್ರಾನ್ಸ್‌ಫರ್‌ ಮಾಡಿಸಿಕೊಂಡು ಹೋಗಲು ಪರದಾಡುತ್ತಾರೆ. ವಾಸ್ತವದಲ್ಲಿ ಸ್ವತಃ ಅಮೇರಿಕಾವೇ ಒಂದು ವಲಸಿಗರ ದೇಶವಾಗಿದ್ದು ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯರು ಇಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಿದ್ದು ಪೌರತ್ವವನ್ನೂ ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಏಷ್ಯಾದ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಂದ ವಲಸೆ ಹೋಗಿರುವವರ ಸಂಖ್ಯೆಯೇ ಹೆಚ್ಚಿದೆ. ಸುಮಾರು 30 ಲಕ್ಷ ಭಾರತ ಮೂಲದವರೂ ಇಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಿದ್ದಾರೆ.

ಆದರೆ ಅಮೇರಿಕ ಅದ್ಯಕ್ಷ ಡೊನಾಲ್ಡ್‌ ಟ್ರಂಪ್‌ ಅವರು ಅದ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ಆಯ್ಕೆಗೂ ಮೊದಲೇ ಅಮೇರಿಕದ ಉದ್ಯೋಗದಲ್ಲಿ ಸ್ಥಳೀಯರಿಗೇ ಸಿಂಹ ಪಾಲು ಎಂಬ ಭರವಸೆ ನೀಡಿದ್ದರು. ಅದರಂತೆ ಈಗ ವಲಸೆ ಹೋಗಿರುವವರ ಮತ್ತು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ಮೇಲೆ ಗದಾ ಪ್ರಹಾರ ಆರಂಬಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಈಗಾಗಲೇ ಉದ್ಯೋಗ ವೀಸದ ಶುಲ್ಕವನ್ನು ದುಬಾರಿಗೊಳಿಸಲಾಗಿದ್ದು ಹೆಚ್‌ 1 ಬಿ ವೀಸಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನೂ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿದೆ. ಅಷೇ ಅಲ್ಲ ಕಳೆದ ವಾರ, ಅಮೇರಿಕ ನುರಿತ ವೃತ್ತಿಪರರ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ವರ್ಷಾಂತ್ಯದವರೆಗೆ ಅಪೇಕ್ಷಿತ ಎಚ್ -1 ಬಿ ಸೇರಿದಂತೆ ವಿದೇಶಿ ಕೆಲಸದ ವೀಸಾಗಳನ್ನು ಈ ವರ್ಷಾಂತ್ಯದ ವರೆಗೆ ಅಮಾನತುಗೊಳಿಸಿದೆ. ಈಗ, ಮುಂಬರುವ ಸೆಮಿಸ್ಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ತರಗತಿಗಳು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಎಫ್ -1 ಅಥವಾ ಎಂ -1 ವೀಸಾಗಳಲ್ಲಿರುವ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಉಳಿಯಲು ಅನುಮತಿ ನೀಡುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅಮೇರಿಕದ ವಲಸೆ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಘೋಷಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಹಾರ್ವರ್ಡ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ ಮತ್ತು ಮ್ಯಾಸಚೂಸೆಟ್ಸ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ ಈ ಆದೇಶವನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲು ಫೆಡರಲ್ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಮೊರೆ ಹೋಗಿವೆ. ಆದರೆ ಅಮೇರಿಕದ ಈ ಆಶ್ಚರ್ಯಕರ ಕ್ರಮವು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಮತ್ತು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ಸಮುದಾಯವನ್ನು ಗೊಂದಲಕ್ಕೆ ದೂಡಿದೆ, ಅಮೇರಿಕವು ಈಗ ಕರೋನವೈರಸ್ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿದ್ದು ಅದು ಮೂರು ಮಿಲಿಯನ್ ಸೋಂಕಿತ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ದಾಟಿದೆ. ಅಮೇರಿಕಾದ ಇಮಿಗ್ರೇಷನ್ ಮತ್ತು ಕಸ್ಟಮ್ಸ್ ಎನ್ಫೋರ್ಸ್ಮೆಂಟ್ ಇಲಾಖೆ ಸೋಮವಾರ ಹೊರಡಿಸಿದ ನಿಯಮ ಬದಲಾವಣೆಯು ವ್ಯಕ್ತಿಯಿಂದ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಟ್ಯೂಷನ್ ಪಡೆಯುವ ಕೋರ್ಸ್ಗಳಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಸಂಗ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಉಳಿಯಲು ಅವಕಾಶವಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ. ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಶಾಲೆಗಳಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಸಂಗ ಮಾಡುವ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಅಮೇರಿಕಾದ ಸ್ಟೇಟ್ ಡಿಪಾರ್ಟ್ಮೆಂಟ್ ಶಾಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರೋಗ್ರಾಂಗಳಿಗೆ ದಾಖಲಾದ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಸೆಮಿಸ್ಟರ್ಗಳು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಆಗಿದ್ದು ಅವರಿಗೆ ವೀಸ ನೀಡುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅಮೇರಿಕ ವಲಸೆ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಈಗಾಗಲೇ ದೇಶದಲ್ಲಿರುವ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ತಮ್ಮ ತರಗತಿಗಳು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಆನ್‌ಲೈನ್‌ ಆಗಿದ್ದರೆ ಗಡೀಪಾರು ಕ್ರಮವನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಆದೇಶದಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಸ್ತುತ ಅಮೇರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಅಂತಹ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳಿಗೆ ಸೇರ್ಪಡೆಗೊಂಡಿರುವ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ದೇಶವನ್ನು ತೊರೆಯಬೇಕು ಅಥವಾ ಇತರ ಟ್ಯೂಷನ್‌ ಕ್ಲಾಸ್‌ ಗಳಿಗೆ ಸೇರಿಕೊಳ್ಳಲೇಬೇಕಿದೆ.

ಹೊಸ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸಿದ ಕೂಡಲೇ, ದೇಶದಲ್ಲಿರಲು ಹಣವನ್ನು ಖರ್ಚು ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಹೊರಕಳಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅಮೇರಿಕ ಸರ್ಕಾರ ಏನು ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಸಾಕಷ್ಟು ಚರ್ಚೆಗಳು ನಡೆದವು. . ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಡೊನಾಲ್ಡ್ ಟ್ರಂಪ್, ಕೋವಿಡ್ -19 ಸೋಂಕು ಪ್ರಸರಣ ಅಪಾಯಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎನ್ನಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಅಮೇರಿಕ ಸರ್ಕಾರವು ಈ ಆಗಸ್ಟ್‌ ಅಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ತರಗತಿಗಳ ಪುನರಾರಂಭ ಮಾಡಲು ಯೋಚಿಸುತ್ತಿದೆ ಎನ್ನಲಾಗಿದ್ದು ಆಗ ಕೋವಿಡ್‌ 19 ಸೋಂಕು ಕಡಿಮೆ ಆಗಲಿದ್ದು ದೇಶ ಸಹಜ ಸ್ಥಿತಿಗೆ ಮರಳಲಿದೆ ಎನ್ನಲಾಗಿದೆ.

ಆದರೆ ಭಾರತೀಯ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ಸಮೂಹ ಆತಂಕದಲ್ಲೇ ದಿನ ದೂಡುವಂತಾಗಿದೆ. ಕೆಲವು ತರಗತಿಗಳು ವೈಯಕ್ತಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆಸುವ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯವು ಅನುಸರಿಸಲಿದೆ ಎಂದು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ದಕ್ಷಿಣ ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾ ದ ಭಾರತೀಯ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯೊಬ್ಬರು ಹೇಳಿದರು. ಈಗಾಗಲೇ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ವಿದೇಶಿ ಪದವಿಯ ವೆಚ್ಚವು ತರಗತಿಗಳು ಇಲ್ಲದೆಯೂ ಹೆಚ್ಚಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ಆ ತರಗತಿಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಅಮೇರಿಕಾದಲ್ಲಿರಲು ಸಹ ಅನುಮತಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂಬ ಆತಂಕ ಇದೆ. ನಾನು ಇಲ್ಲಿ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಸಾಲವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದೇನೆ, ಭಾರತದಲ್ಲಿರುವಾಗ ಆನ್‌ಲೈನ್ ತರಗತಿಗಳಿಗೆ ಹಾಜರಾಗಲು ನಾನು ಶುಲ್ಕವನ್ನು ಪಾವತಿಸುತ್ತೇನೆಯೇ? ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ ಸೈನ್ಸ್‌ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿನಿ ಆದಿತಿ ಸ್ವರೂಪ್ ಹೇಳಿದರು. ತರಗತಿಗಳನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆಸಿದರೆ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯವು ಕೋರ್ಸ್ ಶುಲ್ಕವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು ಹೆಚ್ಚು ಅಸಂಭವವಾಗಿದೆ ಎಂದೂ ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಅಮೇರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಎಫ್ -1 ಮತ್ತು ಎಂ -1 ವೀಸಾಗಳಲ್ಲಿರುವವರಿಗೆ ಈ ನಿಯಮ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು 2019 ರಲ್ಲಿ 55,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಭಾರತೀಯರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿತ್ತು.

ಈ ವರ್ಷದಿಂದ ಮಿಚಿಗನ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯವು ನವೆಂಬರ್‌ ನಂತರ, ಉಳಿದ ಸೆಮಿಸ್ಟರ್ ಎಲ್ಲಾ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಆಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದೆ. ಹೀಗಾದಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಖಂಡಿತವಾಗಿ ಸ್ವದೇಶಕ್ಕೆ ಮರಳಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಕೋವಿಡ್‌ 19 ಸಾಂಕ್ರಮಿಕ ಹರಡುತ್ತಿರುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ವಿಮಾನದಲ್ಲಿ ಸುದೀರ್ಘ ಪ್ರಯಾಣ ಮಾಡುವುದೂ ಕೂಡ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಂದು ಭಾರತದ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಆತಂಕ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುತಿದ್ದಾರೆ. ಮ್ಯಾಡಿಸನ್‌ನ ವಿಸ್ಕಾನ್ಸಿನ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯವೂ ಇದೇ ರೀತಿಯ ನಿರ್ದೇಶನವನ್ನು ನೀಡಿತ್ತು - ನವೆಂಬರ್‌ ವಿರಾಮದ ನಂತರ ಎಲ್ಲಾ ತರಗತಿಗಳನ್ನು ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಘೋಷಿಸಿದೆ.

ಅಮೇರಿಕದ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯಗಳು ಇದೇ ರೀತಿ ಅನ್‌ಲೈನ್‌ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತಾ ಹೋದರೆ ಭಾರತೀಯ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಸ್ವದೇಶಕ್ಕೆ ಮರಳದೆ ಬೇರೆ ದಾರಿಯೇ ಇಲ್ಲ. ಅಮೇರಿಕ ಸರ್ಕಾರವು ತನ್ನ ನೆಲದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ವಲಸೆ ಕಾನೂನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸಲು ಸಾರ್ವಭೌಮತ್ಯ ಹೊಂದಿದೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಯಾರೂ ಏನೂ ಮಾಡುವಂತಿಲ್ಲ ಎಂಬುದು ಭಾರತೀಯ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ಕಳವಳಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

Pratidhvani
www.pratidhvani.com