ರಾಮರಾಜ್ಯದ ಮುಖವಾಡದಲ್ಲಿ ಯೋಗಿಯ ʼಗೂಂಡಾರಾಜ್ʼ
ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ

ರಾಮರಾಜ್ಯದ ಮುಖವಾಡದಲ್ಲಿ ಯೋಗಿಯ ʼಗೂಂಡಾರಾಜ್ʼ

ಯೋಗಿ ಸರ್ಕಾರದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಮಾಫಿಯಾ ರಾಜ್‌ ನ ‘ಏಕಸ್ವಾಮ್ಯ’-ತಲೆ ಎತ್ತಿದೆ. ಮಾಫಿಯಾ ರಾಜ್ ಇನ್ನೂ ಜೀವಂತವಾಗಿದೆ . ಹಿಂದಿನ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಎಸ್‌ಪಿ ಬೆಂಬಲಿಗರು ಮಾಡಿದಂತೆಯೇ ಈಗಲೂ ಆಡಳಿತಾರೂಢ ಪಕ್ಷದ ಹಿಂಬಾಲಕರು ತಮ್ಮ ರಟ್ಟೆ ಬಲ ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತಿದ್ದಾರೆ. ಇಲ್ಲಿ ಠಾಕೂರ್ ಮತ್ತು ಜಾಟ್ ಸಮುದಾಯದ ಮುಖಂಡರು ಈಗ ಬಿಜೆಪಿಗೆ ಸೇರಿದ್ದಾರೆ.

ಕೋವರ್ ಕೊಲ್ಲಿ ಇಂದ್ರೇಶ್

ದೇಶದ ಅತ್ಯಂತ ಜನದಟ್ಟಣೆಯ ರಾಜ್ಯ ಎಂದು ಹೆಸರು ಗಳಿಸಿರುವ ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ ರಾಜ್ಯವು ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಅಪರಾಧ ಪ್ರಕರಣಗಳ ತವರೂರು ಎಂದೇ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿತ್ತು. ಇಲ್ಲಿ ನಡೆಯುವ ಜಾತಿ , ಧರ್ಮಗಳ ಆಧಾರಿತ ಅಪರಾಧ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಎಷ್ಟೋ ವೇಳೇ ದೇಶವನ್ನೇ ಬೆಚ್ಚಿ ಬೀಳಿಸಿವೆ. ಕಳೆದ ವಾರವಷ್ಟೆ ರೌಡಿಗಳಿಂದ ಹತ್ಯೆಗೀಡಾದ ಓರ್ವ ಡಿವೈಎಸ್‌ಪಿ , ಮೂವರು ಸಬ್‌ ಇನ್ಸ್‌ಪೆಕ್ಟರ್‌ ಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ನಾಲ್ವರು ಪೋಲೀಸರ ಹತ್ಯೆಯ ಘಟನೆ ರಾಷ್ಟ್ರಮಟ್ಟದ ಎಲ್ಲ ಮಾಧ್ಯಮಗಳಲ್ಲೂ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ ಆಗಿತ್ತು. ಅದರೆ ಅದೇ ದಿನ ನಡೆದ ಮಿಕ್ಕ ಎರಡು ಘಟನೆಗಳು ಜನರ ಗಮನಕ್ಕೆ ಬರಲಿಲ್ಲ. ಮೊದಲನೆಯ ಘಟನೆಯಲ್ಲಿ ಅಲಹಾಬಾದ್‌ನಲ್ಲಿ ಒಂದೇ ಕುಟುಂಬದ ನಾಲ್ವರನ್ನು ಹತ್ಯೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ನಂತರ, 19 ವರ್ಷದ ದಲಿತ ಬಾಲಕಿಯನ್ನು ಮತ್ತು ಅವಳ ತಂದೆಯನ್ನು ಠಾಕೂರ್ ಜಾತಿಗೆ ಸೇರಿದ ರಾಜಕಾರಣಿಯೊಬ್ಬನ ಪುತ್ರನು ಕೊಲೆ ಮಾಡಿದ್ದನು.

ಇವು ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಘಟನೆಗಳೇ ಆಗಿದ್ದರೂ ರಾಜ್ಯದ ಕಾನೂನು ಮತ್ತು ಸುವ್ಯವಸ್ಥೆ ಹದಗೆಡುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಬೊಟ್ಟು ಮಾಡಿ ತೋರಿಸಿವೆ. ಬಿಜೆಪಿ ಪಕ್ಷವು ಬಹುಮತಗಳಿಸಿ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಅಧಿಕಾರದ ಚುಕ್ಕಾಣಿ ಹಿಡಿದ ನಂತರ ಅರ್ಚಕ ವೃತ್ತಿಯ ಯೋಗಿ ಆದಿತ್ಯನಾಥ್‌ ಅವರನ್ನು ಮುಖ್ಯ ಮಂತ್ರಿಯನ್ನಾಗಿ ಆರಿಸಲಾಯಿತು. ಅವರು ಅಧಿಕಾರ ವಹಿಸಿಕೊಂಡ ಕೂಡಲೇ ಗೂಂಡಾ ರಾಜ್ಯವಾಗಿರುವ ರಾಮ ರಾಜ್ಯವನ್ನಾಗಿಸುವ ಘೋಷಣೆಯನ್ನೂ ಮಾಡಿದರು. ನಂತರ ಕ್ರಿಮಿನಲ್‌ ಗಳ ವಿರುದ್ದ ನೂರಾರು ಎನ್‌ಕೌಂಟರ್‌ ಗಳು ನಡೆದವು. ಈ ಮೂಲಕ ಅಪರಾಧಿಗಳಿಗೆ ಉಳಿಗಾಲವಿಲ್ಲ ಎಂಬ ಖಡಕ್‌ ಸಂದೇಶ ರವಾನಿಸಲಾಯಿತು. ಇದು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಜನತೆಯ ಅನುಮೋದನೆಯನ್ನು ಗಳಿಸಿದೆ. ಆದರೆ ನೆಲದ ಮೇಲಿನ ಅಪರಾಧಗಳನ್ನು ನಿಗ್ರಹಿಸುವಲ್ಲಿ ಇದು ವಿಫಲವಾಗಿದೆ.

ಇತ್ತೀಚಿನ ಲಭ್ಯವಿರುವ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಪರಾಧ ದಾಖಲೆಗಳ ಬ್ಯೂರೋ (ಎನ್‌ಸಿಆರ್‌ಬಿ) ಅಂಕಿಅಂಶಗಳ ಪ್ರಕಾರ, 2018 ರಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯವು ಮಹಿಳೆಯರ ಮೇಲಿನ ಅಪರಾಧಗಳಲ್ಲಿ (59,445 ಅಪರಾಧಗಳು) ದೇಶದಲ್ಲಿ ಅಗ್ರಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ - ಇದು 2017 ರಿಂದ ಶೇಕಡಾ 7 ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಇದು ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಸಾಮೂಹಿಕ ಅತ್ಯಾಚಾರಗಳನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಎರಡನೆಯದು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಅತ್ಯಾಚಾರಗಳು (4,323 ಪ್ರಕರಣಗಳು). ವರದಕ್ಷಿಣೆ ಸಾವು, ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲಿನ ಅಪರಾಧಗಳು, ಹಿರಿಯ ನಾಗರಿಕರ ಮೇಲಿನ ಅಪರಾಧಗಳು ಎಲ್ಲವೂ 2017 ರಿಂದ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. 2017 ರಲ್ಲಿ 131 ವೃದ್ಧರನ್ನು ಕೊಲ್ಲಲಾಯಿತು, 2017 ರಲ್ಲಿ 129 ಮಂದಿ ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ್ದಾರೆ. ಒಟ್ಟು ವರದಿಯಾದ ಕೊಲೆಗಳಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯವು ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ.

ಹಿಂದಿ ಪತ್ರಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಟಿವಿ ಚಾನೆಲ್‌ಗಳು ಕಳೆದ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಪೋಷಕರಿಂದ ನಿರೂಪಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿರುವ ನಿರೂಪಣೆಯು ಹೀಗಿದೆ: 'ಸಮಾಜವಾದಿ ಪಕ್ಷದ ಆಳ್ವಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಗುಂಡಾ ರಾಜ್ ಇತ್ತು, ಅಲ್ಲಿ ಅಪರಾಧಿಗಳನ್ನು ಆಡಳಿತರೂಢ ಸರ್ಕಾರ ಪೋಷಿಸಿತು. ಯೋಗಿ ಆದಿತ್ಯನಾಥ್ ಬಂದ ನಂತರ ಅಪರಾಧ ಕಡಿಮೆ ಆಗಿದೆ. ಮತ್ತು ಅವರ ಎನ್ಕೌಂಟರ್ ನೀತಿಯಿಂದ ದರೋಡೆಕೋರರು ಶರಣಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಭೂಗತವಾಗಿದ್ದಾರೆ ಅಥವಾ ರಾಜ್ಯದಿಂದ ಹೊರಹಾಕಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ.’

ಅಪರಾಧ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ರೂಪಿಸುವುದು ನಿರ್ಣಾಯಕ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಸಮಾಜವಾದಿ ಪಕ್ಷ ಅಧಿಕಾರದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ, ಮಾಡಿದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಅಪರಾಧವನ್ನು ಸರ್ಕಾರದ ನೀತಿಯ ವ್ಯವಸ್ಥಿತ ಫಲಿತಾಂಶವಾಗಿ, ಅಪರಾಧಿಗಳನ್ನು ಪೋಷಿಸುವ ಅಥವಾ ‘ಗುಂಡಾ ರಾಜ್’ ಎಂದು ರೂಪಿಸಲಾಯಿತು. ಈಗ, ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಅಪರಾಧವನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಘಟನೆಯಾಗಿ ರೂಪಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಸರ್ಕಾರದ ಮುಖಾಮುಖಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಆದಿತ್ಯನಾಥ್ ಸರ್ಕಾರದ ನೀತಿಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಮತ್ತು ಅಪರಾಧಿಗಳಿಗೆ ಶೂನ್ಯ ಸಹಿಷ್ಣುತೆಯ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ನಡೆದಿದೆ. ಬುಲಂದ್‌ಶಹರ್‌ನಲ್ಲಿ ತಾಯಿ ಮತ್ತು ಮಗಳ ಭೀಕರ ಅತ್ಯಾಚಾರ ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ‘ಗುಂಡಾ ರಾಜ್’ ಚಿತ್ರಣವನ್ನು 2017 ರ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಮೊದಲು ಪ್ರಚಾರ ಪಡೆದುಕೊಂಡಿತು. ಆದರೆ ಯೋಗಿ ಆದಿತ್ಯನಾಥ್‌ ಅವರ ಆಡಳಿತದಲ್ಲಿ ದಿನಕ್ಕೆ ಸರಾಸರಿ 12 ಅತ್ಯಾಚಾರಗಳು ವರದಿಯಾಗಿದ್ದು, ಅದೇ ಗೂಂಡಾ ರಾಜ್‌ ಪದ ಇದಕ್ಕೆ ಅರ್ಹವಲ್ಲ ಎಂದು ಮಾದ್ಯಮಗಳು ಭಾವಿಸಿವೆ.

ಆದರೆ ಯೋಗಿ ಸರ್ಕಾರದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಮಾಫಿಯಾ ರಾಜ್‌ ನ ‘ಏಕಸ್ವಾಮ್ಯ’ - ತಲೆ ಎತ್ತಿದೆ ,ಇದು ಕೇಂದ್ರೀಕೃತ ಮತ್ತು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ರೂಪದ ದರೋಡೆ. ರಾಜಕೀಯ ಆರ್ಥಿಕತೆ ಹಾಗೇ ಉಳಿದಿದೆ. ಮಾಫಿಯಾ ರಾಜ್ ಇನ್ನೂ ಜೀವಂತವಾಗಿದೆ . ಹಿಂದಿನ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಎಸ್‌ಪಿ ಬೆಂಬಲಿಗರು ಮಾಡಿದಂತೆಯೇ ಈಗಲೂ ಆಡಳಿತಾರೂಢ ಪಕ್ಷ ದ ಹಿಂಬಾಲಕರು ತಮ್ಮ ರಟ್ಟೆ ಬಲ ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತಿದ್ದಾರೆ. ಇಲ್ಲಿ ಠಾಕೂರ್ ಮತ್ತು ಜಾಟ್ ಸಮುದಾಯದ ಮುಖಂಡರು ಈಗ ಬಿಜೆಪಿಗೆ ಸೇರಿದ್ದಾರೆ. ಆದಿತ್ಯನಾಥ್ ಸರ್ಕಾರವು ಠಾಕೂರ್‌ಗಳನ್ನು ಸ್ಟೇಷನ್ ಹೌಸ್ ಆಫೀಸರ್‌ಗಳನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ನಿರತವಾಗಿದೆ, ಈ ಹಿಂದೆ ಎಸ್‌ಪಿ ಪಕ್ಷ ಯಾದವ್‌ಗಳನ್ನು ಹೀಗೆಯೇ ಮಾಡಿತ್ತು. ಅಧಿಕಾರ ಬದಲಾವಣೆಯ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಸ್ಥಳೀಯ ಅಪರಾಧ /ರಾಜಕೀಯ ನಾಯಕತ್ವ ಹಾಗೇ ಉಳಿದಿದೆ. ಯುಪಿಯಲ್ಲಿನ ‘ಗುಂಡಾ ರಾಜ್’ ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ತಳಪಾಯವನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ: ರಾಜಕೀಯ, ವ್ಯವಹಾರ ಮತ್ತು ಅಪರಾಧದ ಸಂಬಂಧ. ಯುಪಿಯಲ್ಲಿ ‘ಗುಂಡಾ ರಾಜ್’ ಜೀವಂತವಾಗಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಅಪವಿತ್ರ ಮೈತ್ರಿ ತುಂಬಾ ಜೀವಂತವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದುತ್ತಿದೆ. ಪಕ್ಷಗಳು ‘ಗೆಲ್ಲಬಹುದಾದ’ ಸ್ಥಳೀಯ ಗಣ್ಯರಿಗೆ- ಸ್ಥಳೀಯ ಆರ್ಥಿಕತೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಹೊಂದಿರುವ ಉದ್ಯಮಿಗಳು-ರಾಜಕಾರಣಿಗಳಿಗೆ ಟಿಕೆಟ್ ನೀಡುತ್ತವೆ. ನಿಯಂತ್ರಕ ರಾಜ್ಯದ ದೌರ್ಬಲ್ಯವಾದ ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ಒರಟು ವ್ಯಾಪಾರ ವಾತಾವರಣದಿಂದಾಗಿ ಈ ಉದ್ಯಮಿಗಳು ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಬಿಜೆಪಿ ಎರಡು ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ಹೈಬ್ರಿಡ್ ಅನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ. ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಸಂಗತಿಯೆಂದರೆ, ಬಿಜೆಪಿ ತನ್ನ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಉದ್ಯಮಿಗಳು-ಅಪರಾಧ ರಾಜಕಾರಣಿಗಳ ಒಂದೇ ಸಮೂಹದಿಂದ ಸೆಳೆಯುತ್ತದೆ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಅಸೆಂಬ್ಲಿಯಲ್ಲಿ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಪಿ ಅಗ್ರಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ, ಅದರ ಶೇಕಡಾ 37 ಶಾಸಕರು ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅತ್ಯಾಚಾರ-ಆರೋಪಿತ ಬಿಜೆಪಿ ನಾಯಕರಾದ ಚಿನ್ಮಾಯನಂದ್ ಮತ್ತು ಕುಲದೀಪ್ ಸೆಂಗಾರ್ ಅವರ ಪ್ರಕರಣಕ್ಕೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾದಂತೆ, ಪಕ್ಷದ ಪ್ರಬಲ ರಾಜಕಾರಣಿಗಳನ್ನು ಶಿಸ್ತುಬದ್ಧಗೊಳಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವೂ ಶಂಕಿತವಾಗಿದೆ. ಈ ಇಬ್ಬರು ಠಾಕೂರ್ ಪ್ರಬಲ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಪೊಲೀಸರು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮುಜುಗರಕ್ಕೊಳಗಾಗುವವರೆಗೂ ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಂಡಿರಲಿಲ್ಲ.

ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು ಯುಪಿಯ ಮರಳು ಮಾಫಿಯಾ ಉನ್ನಾವೊದಲ್ಲಿ ಸ್ಥಳೀಯ ಪತ್ರಕರ್ತರನ್ನು ಅವರ ಅಕ್ರಮ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದ ನಂತರ ಕೊಲೆ ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ವರದಿಯಾದಾಗ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಮಾಫಿಯಾಗಳ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ನಿರ್ಭಯಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು. ಕೊಲೆಗೆ ಕೆಲವು ದಿನಗಳ ಮೊದಲು, ಅದೇ ಪತ್ರಕರ್ತ ಫೇಸ್‌ಬುಕ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಾಫಿಯಾದಿಂದ ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಡಬಹುದು ಎಂದು ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದ್ದ. 2018 ರಲ್ಲಿ ಇದೇ ರೀತಿಯ ಘಟನೆಯಲ್ಲಿ ಬಿಸಾಲ್‌ಪುರದ ಮತ್ತೊಬ್ಬ ಪತ್ರಕರ್ತನನ್ನು ಗಣಿಗಾರಿಕೆ ಮಾಫಿಯಾ ಗುಂಡು ಹಾರಿಸಿದೆ. ಗಣಿಗಾರಿಕೆ ಮಾಫಿಯಾ ಸ್ಥಳೀಯ ಶಾಸಕರು ಮತ್ತು ಮಂತ್ರಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಹಭಾಗಿತ್ವದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ಪತ್ರಕರ್ತನ ಸಹೋದರ ಆರೋಪಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಒಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರಗಳು ಬದಲಾದರೂ ಅಪರಾಧ ಪ್ರಕರಣಗಳು ನಿರಂತರವಾಗಿ ನಡೆದೇ ಇವೆ. ಆದರೆ ಜನತೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಭ್ರಮೆ ಮನೆ ಮಾಡಿದೆ . ಅದೇನೆಂದರೆ ಗೂಂಡಾ ರಾಜ್ಯ ಹೋಗಿದೆ . ಅದರೆ ವಾಸ್ತವ ನಿಜಕ್ಕೂ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ.

Click here to follow us on Facebook , Twitter, YouTube, Telegram

Pratidhvani
www.pratidhvani.com