ಖಾಸಗಿ ಉಪಗ್ರಹ ಚಾನೆಲ್‍ಗಳ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ನೂತನ ಕರಡು ನಿಯಮಾವಳಿ ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ
ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ

ಖಾಸಗಿ ಉಪಗ್ರಹ ಚಾನೆಲ್‍ಗಳ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ನೂತನ ಕರಡು ನಿಯಮಾವಳಿ ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ

ಕರಡಿನ ಪ್ರಕಾರ ನೂತನ ಚಾನೆಲ್ ನಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳೇ ನಿರ್ದೇಶಕರಾಗಿ ಆಯ್ಕೆಗೊಂಡರೆ ಅವರು ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲಯದಿಂದ ಅನುಮತಿ ಪಡೆಯದ ಹೊರತು ತಮ್ಮ ಹುದ್ದೆಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಸಾದ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಚಾನೆಲ್ ಒಂದನ್ನು ಆರಂಭಿಸಲು ಸರ್ಕಾರ ನೀಡುವ ಭದ್ರತಾ ಅನುಮತಿಗೆ ಸಮಯದ ಮಿತಿ ಹಾಕಲಾಗಿಲ್ಲ. ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅನುಮತಿ ದೊರೆಯುವುದಕ್ಕೆ ವರ್ಷಗಳೇ ಆಗಬಹುದು ಎನ್ನಲಾಗಿದೆ.

ಕೋವರ್ ಕೊಲ್ಲಿ ಇಂದ್ರೇಶ್

ದೇಶದಲ್ಲಿ ಖಾಸಗಿ ಉಪಗ್ರಹ ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಚಾನೆಲ್‌ಗಳ ಅಪ್‌ಲಿಂಕಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಡೌನ್‌ಲಿಂಕ್ ಮಾಡಲು ಕೇಂದ್ರದ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರ ನೂತನ ಕರಡು ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದೆ. ನೂತನ ಕರಡು ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳಲ್ಲಿನ ಒಂದು ಷರತ್ತಿನ ಪ್ರಕಾರ ಕೇಂದ್ರ ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲಯವು 10 ವರ್ಷಗಳಿಗೆ ಅನುಮತಿ ನೀಡಿರುವ ಖಾಸಗೀ ಚಾನಲ್ ಒಂದರ ಭದ್ರತಾ ಅನುಮತಿಯನ್ನು ಹಿಂಪಡೆಯುವ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಅದಕ್ಕೂ ಮೊದಲು ಚಾನಲ್‌ಗೆ ಕೇಳಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಕರಡು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಈ ಅವಕಾಶದಿಂದ ಸರ್ಕಾರವೇ ನೀಡಿರುವ 10 ವರ್ಷಗಳ ಅನುಮತಿಯನ್ನು ಯಾವಾಗ ಬೇಕಾದರೂ ಮೊಟಕುಗೊಳಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ.

ಕೇಂದ್ರ ವಾರ್ತಾ ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರ ಸಚಿವಾಲಯವು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡಿದ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಕೋವಿಡ್ -19 ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ನಡುವೆ ಈ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ರಾಷ್ಟ್ರವ್ಯಾಪಿ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ನಡುವೆ ದೇಶದಲ್ಲಿ ದೃಶ್ಯ ಮಾಧ್ಯಮಗಳ ವೀಕ್ಷಣೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಿರುವ ನಡುವೆ ಈ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡಲಾಗಿರುವುದೇ ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿದೆ.

ಕೇಂದ್ರ ವಾರ್ತಾ ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರಾಂಗ ಸಚಿವಾಲಯವು 15 ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತಾವಿತ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳ ಕುರಿತು ಎಲ್ಲರಿಂದ ಸಲಹೆಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ಕೋರಿದೆ.

ಸಚಿವಾಲಯದ ಪ್ರಕಾರ, ಈಗ ಜಾರಿಯಲ್ಲಿರುವ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುವ ಮತ್ತು ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡುವ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿದೆ. ಇವುಗಳನ್ನು 2011ರಲ್ಲಿ ಪರಿಷ್ಕರಿಸಲಾಗಿದ್ದು ವೇಗವಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದುತ್ತಿರುವ ಪ್ರಸಾರ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ, ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳಲ್ಲಿನ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರ ಕ್ಷೇತ್ರದ ಇತರ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳು. ಧ್ವನಿ ನಿಯಂತ್ರಕ ಚೌಕಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಕಾನೂನನ್ನು ಸರಳಗೊಳಿಸಲು ಅನುಕೂಲಕರ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಲ್ಪಿಸಿಕೊಡುವ ಅವಶ್ಯಕತೆಯೂ ಇದೆ.

ಕರಡು ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡಿದ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ಕೆಲವು ವಿಧಗಳಲ್ಲಿ ಚಾನೆಲ್ ಗಳ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ಸುಲಭಗೊಳಿಸಬಹುದೆಂದು ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಪ್ರಸಾರ ಉದ್ಯಮದ ಅಭಿಪ್ರಾಯವಾಗಿದ್ದರೂ ಹೊಸ ಚಾನೆಲ್ ಒಂದಕ್ಕೆ ಪರವಾನಗಿ ನೀಡಲು ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಟೈಮ್‌ಲೈನ್‌ನಂತಹ ಹಲವಾರು ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಸ್ಪಷ್ಟತೆ ಇಲ್ಲ. ಖಾಸಗಿ ಉಪಗ್ರಹ ದೂರದರ್ಶನ ಚಾನೆಲ್, ಈ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ರಾಜಕೀಯ ನೇತಾರರ ಮರ್ಜಿಗೆ ಬಿಡಲಾಗಿದೆ ಎಂಬ ಅಭಿಪ್ರಾಯ ಕೇಳಿ ಬಂದಿದೆ.

ನೂತನ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಪ್ರಸಾರಣ ನಿಯಮಗಳ ಉಲ್ಲಂಘನೆಗಾಗಿ, ಚಾನೆಲ್ ಪ್ರಸಾರವನ್ನು 30 ದಿನಗಳವರೆಗೆ ನಿಷೇಧಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ ಅಲ್ಲದೆ ಚಾನೆಲ್‍ನ ನೇರಪ್ರಸಾರದ ಮೇಲೆ ಆರು ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ನಿರ್ಬಂಧವನ್ನೂ ವಿಧಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ.

ಈವರೆಗಿನ ನಿಯಮಾವಳಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಚಾನೆಲ್ ಒಂದಕ್ಕೆ 10 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಅನುಮತಿ ನೀಡಲಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ನೂತನ ಕರಡು ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳಲ್ಲಿನ ಒಂದು ಷರತ್ತು ಹೇಳುವಂತೆ ಇದನ್ನು ಯಾವುದೇ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರ ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲಯವು ಇದನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಅದು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಇದಕ್ಕೂ ಮುನ್ನ ಚಾನೆಲ್ ಸೂಕ್ತ ಪ್ರಾಧಿಕಾರದ ಮುಂದೆ ತನ್ನ ವಾದವನ್ನು ಮಂಡಿಸಲು ಅವಕಾಶವನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಚಾನೆಲ್ ಒಂದರ ನಿರ್ದೇಶಕರ ಬದಲಾವಣೆ ಅಥವಾ ಹೊಸ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕರ ನೇಮಕ, ಷೇರುದಾರರ ಮಾದರಿಯಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆ ಅಥವಾ ಚಾನಲ್ ಅನ್ನು ಒಂದು ಘಟಕದಿಂದ ಇನ್ನೊಂದಕ್ಕೆ ವರ್ಗಾಯಿಸುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲಯದ ಭದ್ರತಾ ಅನುಮತಿ ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ನೂತನ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿವೆ.

ಆದರೆ, ಈಗಾಗಲೇ ಭದ್ರತಾ ಅನುಮತಿ ಹೊಂದಿರುವ ಚಾನಲ್ ತನ್ನದೇ ಹೊಸ ಚಾನಲ್ ತೆರೆಯಬೇಕಾದರೆ ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲಯದಿಂದ ಮತ್ತೊಂದು ಸುತ್ತಿನ ಭದ್ರತಾ ಅನುಮತಿ ಪಡೆಯಬೇಕಾದ ನಿಯಮಗಳ ಕುರಿತು ಸ್ಪಷ್ಟತೆ ಇಲ್ಲ.

ಕರಡಿನ ಪ್ರಕಾರ ನೂತನ ಚಾನೆಲ್ ನಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳೇ ನಿರ್ದೇಶಕರಾಗಿ ಆಯ್ಕೆಗೊಂಡರೆ ಅವರು ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲಯದಿಂದ ಅನುಮತಿ ಪಡೆಯದ ಹೊರತು ತಮ್ಮ ಹುದ್ದೆಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಸಾದ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಚಾನೆಲ್ ಒಂದನ್ನು ಆರಂಭಿಸಲು ಸರ್ಕಾರ ನೀಡುವ ಭದ್ರತಾ ಅನುಮತಿಗೆ ಸಮಯದ ಮಿತಿ ಹಾಕಲಾಗಿಲ್ಲ. ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅನುಮತಿ ದೊರೆಯುವುದಕ್ಕೆ ವರ್ಷಗಳೇ ಆಗಬಹುದು ಎನ್ನಲಾಗಿದೆ.

ಉದ್ಯಮಿಯೊಬ್ಬರು ಮಾತನಾಡಿ ಕ್ವಿಂಟಿಲಿಯಾನ್ ಕಂಪೆನಿ ಬ್ಲೂಮ್‌ಬರ್ಗ್‌ನ ಸಹಯೋಗದಲ್ಲಿ ಬಿಸಿನೆಸ್ ಸುದ್ದಿ ವಾಹಿನಿಯನ್ನು ನಡೆಸುವ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು. ಆದರೆ ಸರ್ಕಾರ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಅನುಮತಿ ನೀಡದ ಕಾರಣ ತನ್ನ ಯೋಜನೆಯನ್ನೇ ಕೈಬಿಟ್ಟಿತು. ಆದರೆ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಟಿವಿಯಂತಹ ಹೊಸ ಚಾನೆಲ್‌ಗಳಿಗೆ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಪರವಾನಗಿ ಸಿಕ್ಕಿತು.

ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲಯಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಧಿಕಾರ ನೀಡಿರುವುದು ಮತ್ತು ಏಕಗವಾಕ್ಷಿ ಯೋಜನೆಯಡಿಯಲ್ಲಿ ಅನುಮತಿ ಪಡೆಯಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡದಿರುವುದೂ ಕೂಡ ಸಮಸ್ಯೆಯಾಗಿದೆ. ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಇತರ ಸಚಿವಾಲಯಗಳು ಮತ್ತು ಇಲಾಖೆಗಳು ಭಾಗಿಯಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಇಲಾಖೆ ಮತ್ತು ದೂರಸಂಪರ್ಕ ಇಲಾಖೆ ಇನ್ನೂ ಕೂಡ ಸಹಮತಕ್ಕೆ ಬಂದಿಲ್ಲ.

ಚಾನಲ್‌ಗಾಗಿ ಎರಡು ಲೋಗೊಗಳನ್ನು ಬಳಸುವುದಕ್ಕಾಗಿ ಅಥವಾ ಸಚಿವಾಲಯವು ಅನುಮೋದಿಸದ ಹೆಸರು ಅಥವಾ ಲೋಗೊವನ್ನು ಬಳಸುವುದಕ್ಕಾಗಿ 30 ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ಅಥವಾ 30 ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಪ್ರಸಾರವನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸುವಂತಹ ಶಿಕ್ಷಾಕ್ರಮವೂ ಚಾನೆಲ್ ಗಳಿಗೆ ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸಿದೆ.

ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಮುಖಂಡ ಕಪಿಲ್ ಸಿಬಲ್ ಅವರ ಮಾಲೀಕತ್ವದ ʼತಿರಂಗಾ ಟಿವಿʼ ಇದೇ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ಕಳೆದ ವರ್ಷ ವಾರ್ತಾ ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರ ಸಚಿವಾಲಯದಿಂದ ತೊಂದರೆ ಅನುಭವಿಸಿತ್ತು. 60 ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸದ ಚಾನೆಲ್‌ಗಳು ವಾರ್ತಾ ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರ ಸಚಿವಾಲಯಕ್ಕೆ ತಿಳಿಸಬೇಕು. ಅದು ಏಕೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸದೆ ಉಳಿದಿದೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಕಾರಣ ನೀಡಬೇಕು. ಒಂದು ವೇಳೆ ಚಾನಲ್ 90 ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸದಿದ್ದಲ್ಲಿ, ಅದನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ಅಮಾನತು ಅಥವಾ ಅನುಮತಿಯನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸುವ ಅವಕಾಶವನ್ನೂ ಹೊಂದಿದೆ.

ಹಲವಾರು ಸಣ್ಣ ಪ್ರಸಾರಕರು ಚಾನೆಲ್ ಗಾಗಿ ಪರವಾನಗಿಗಳನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಅದನ್ನು ಮತ್ತೊಂದು ಘಟಕಕ್ಕೆ ಮಾರಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ನೂತನ ಮಾಲೀಕರು ಭದ್ರತಾ ಅನುಮತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲದಿರಬಹುದು ಎಂದು ಸರ್ಕಾರದ ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ. ನೂತನ ಕರಡಿನಲ್ಲಿ ಇಂತದ್ದಕ್ಕೆ ತಡೆ ಹಾಕಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸರ್ಕಾರ ತಿಳಿಸಿದೆ.

"ಚಾನೆಲ್‌ಗಳು ತಮ್ಮ ಪರವಾನಗಿಗಳ ಅವಧಿ ಮುಗಿಯುವ ಆರು ತಿಂಗಳ ಮೊದಲು ನವೀಕರಣ ಅರ್ಜಿಗಳನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ನೂತನ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ಹೇಳುತ್ತವೆ. ಸುದ್ದಿಯೇತರ ಚಾನೆಲ್‌ಗಳು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳ ತಾತ್ಕಾಲಿಕ ಲೈವ್ ಅಪ್‌ಲಿಂಕಿಂಗ್‌ಗೆ ಹೋಗಬಹುದು, ಆದರೆ 5 ದಿನಗಳ ಮೊದಲು ಅನುಮತಿ ಪಡೆಯಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಅನುಮತಿ ಪಡೆಯದೆ ಲೈವ್ ಈವೆಂಟ್‌ಗಳ ಪ್ರಸಾರವು ದಂಡದ ಕ್ರಮವನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸುತ್ತದೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ಚಾನಲ್‌ನ ಅನುಮತಿಯನ್ನು

ಅಮಾನತುಗೊಳಿಸುವುದು ಅಥವಾ ರದ್ದುಗೊಳಿಸಬಹುದು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಯಾವ ಘಟನೆಯನ್ನು ನೇರಪ್ರಸಾರ ಮಾಡಬೇಕೆಂಬುದನ್ನು ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಕೇಬಲ್ ಟಿವಿ ಕಾಯ್ದೆಯಡಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಮತ್ತು ಜಾಹೀರಾತು ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಪಡದ ವಿಷಯವನ್ನು ಪ್ರಸಾರ ಮಾಡುವ ಯಾವುದೇ ಚಾನಲ್, ದಂಡನೆ ಕ್ರಮಕ್ಕೆ ಹೊಣೆಗಾರನಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಆ ಚಾನೆಲ್‍ನ ಅನುಮತಿಯನ್ನು ಅಮಾನತುಗೊಳಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಸರ್ಕಾರದ ಪರಮಾಧಿಕಾರವಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ನೂತನ ಕರಡು ನಿಯಮಗಳಲ್ಲಿ ತಾತ್ಕಾಲಿಕ ನೇರಪ್ರಸಾರಕ್ಕೆ ಪರವಾನಗಿ ಶುಲ್ಕ ಮತ್ತು ಇತರ ಶುಲ್ಕಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಬದಲಾವಣೆಗಳಿಲ್ಲದಿರುವುದನ್ನು ಪ್ರಸಾರಕರು ಸ್ವಾಗತಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳಲ್ಲಿ ವಿದೇಶಿ ಉಪಗ್ರಹಗಳ ಬಳಕೆಗೆ ಪೂರ್ವಭಾವಿ ಷರತ್ತುಗಳನ್ನು ವಿಧಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ. ಇದರಿಂದ ಪ್ರಸಾರಕರಿಗೆ ಅನುಕೂಲವಾಗಲಿದೆ. ಆದರೆ ಈಗ ಪ್ರಕಟಿಸಿರುವ ಕರಡು ನಿಯಮಾವಳಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ವಿಸ್ತೃತ ಚರ್ಚೆ ಆಗಬೇಕಿದೆ. ಹಾಗಾದರೆ ಮಾತ್ರ ಇದರ ಸಾದಕ ಬಾಧಕಗಳ ಅರಿವು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿಯುತ್ತದೆ.

Click here Support Free Press and Independent Journalism

Pratidhvani
www.pratidhvani.com