ಕರೋನಾ ವೈರಸ್‌ ಕುರಿತು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಉತ್ತರಿಸಬೇಕಾದ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು
ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ

ಕರೋನಾ ವೈರಸ್‌ ಕುರಿತು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಉತ್ತರಿಸಬೇಕಾದ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು

ಕರೋನಾ ಹರಡುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು  ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಮಾರ್ಚ್ 22 ರ ಭಾನುವಾರದಂದು ಜನತೆಯೇ ಸ್ವಯಂಪ್ರೇರಿತರಾಗಿ ಜನತಾ ಕರ್ಫ್ಯೂ ಮಾಡಬೇಕೆಂದು  ಕರೆ ನೀಡಿದರು.  ಇದನ್ನು ಹಿಂದೆ ಯುದ್ಧದಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಬ್ಲ್ಯಾಕೌಟ್ ಡ್ರಿಲ್‌ಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರು. ಇಂತಹ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ʼಪ್ರೈಂ ಟೈಮ್‌ʼನಲ್ಲಿ ಉತ್ತರಿಸದ ಈ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಪ್ರಧಾನಿಯವರು ಉತ್ತರವನ್ನು ನೀಡಬೇಕಿದೆ.

ಕೋವರ್ ಕೊಲ್ಲಿ ಇಂದ್ರೇಶ್

ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ಗುರುವಾರ ಸಂಜೆ ಕರೋನ ವೈರಸ್ ಕುರಿತು ಪ್ರೈಂ ಟೈಂ ನಲ್ಲಿ ಭಾಷಣ ಮಾಡಿದರು, ಇದನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಸರ್ಕಾರ ಕೈಗೊಂಡಿರುವ ಸಿದ್ದತೆಯ ಬಗ್ಗೆಯೂ ಅವರು ವಿವರಿಸಿದರಲ್ಲದೆ ಕೋವಿಡ್-19 ಹರಡದಂತೆ ತಡೆಯಲು ಅಗತ್ಯ ಸಾಮಾಜಿಕ ದೂರ ಕ್ರಮಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯರು ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳಬೇಕೆಂದು ಅವರು ಆಗ್ರಹಿಸಿದರು. ಕರೋನಾ ಹರಡುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಅವರು ಮಾರ್ಚ್ 22 ರ ಭಾನುವಾರದಂದು ಜನತೆಯೇ ಸ್ವಯಂ ಪ್ರೇರಿತರಾಗಿ ಜನತಾ ಕರ್ಫ್ಯೂ ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಕರೆ ನೀಡಿದರು. ಇದನ್ನು ಹಿಂದೆ ಯುದ್ಧದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಬ್ಲ್ಯಾಕೌಟ್ ಡ್ರಿಲ್‌ಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರು. ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅಗತ್ಯ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ವೈದ್ಯರು, ದಾದಿಯರು, ಸಾರಿಗೆ ಕಾರ್ಮಿಕರು ಮತ್ತು ಇತರರಿಗೆ ಕೃತಜ್ಞತೆ ಸಲ್ಲಿಸಲು ಭಾರತೀಯರು ತಮ್ಮ ಬಾಲ್ಕನಿಗಳಿಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಜೆ 5 ಘಂಟೆಗೆ ಚಪ್ಪಾಳೆ ತಟ್ಟುವ ಮೂಲಕ ಬೆಂಬಲಿಸಬೇಕೆಂದೂ ಅವರು ಸೂಚಿಸಿದರು. ಮೋದಿಯವರ ಅಪಾರ ಜನಪ್ರಿಯತೆಯನ್ನು ಬಳಸಲು ಇವು ಸಹಾಯಕವಾದ ಮಾರ್ಗಗಳಾಗಿವೆ.

ಆದರೂ ಕರೋನಾ ವೈರಸ್‌ ಕುರಿತಂತೆ ಎದ್ದಿರುವ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಮೋದಿ ಸ್ಪಷ್ಟನೆ ನೀಡಬೇಕಿದೆ . ಸಾಮಾನ್ಯ ಭಾರತೀಯರು ಮತ್ತು ರೋಗ ಪೀಡಿತ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಿಗೆ ಆದಷ್ಟು ಬೇಗ ಬೆಂಬಲವನ್ನೂ ಘೋಷಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ. ಅದರಲ್ಲೂ ಪ್ರೈಂ ಟೈಮ್‌ನಲ್ಲಿ ಉತ್ತರಿಸದ ಈ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರವನ್ನೂ ನೀಡಬೇಕಿದೆ.

1. ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಸೋಂಕನ್ನು ಹೇಗೆ ಪಡೆದುಕೊಂಡವು?

ಕರೋನ ವೈರಸ್ಗೆ ಧನಾತ್ಮಕತೆಯನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಿದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಪ್ರಕರಣಕ್ಕೂ ಕೇಂದ್ರ ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯವು ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಸೋಂಕಿನ ಮೂಲದ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುತ್ತಿತ್ತು: ಇದು ಕರೋನ ವೈರಸ್ ಪೀಡಿತ ದೇಶಗಳಿಗೆ ( ಹೊರಗಿನಿಂದ ಬಂದ ಪ್ರಸರಣ ) ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕವಾಗಲಿ ಅಥವಾ ಭಾರತದೊಳಗಿನ ಅಂತಹ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಸಂಪರ್ಕದ ಮೂಲಕವಾಗಲಿ (ಸ್ಥಳೀಯ ಪ್ರಸರಣ). ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪ್ರಸರಣದ ಮೂಲವನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವುದನ್ನು ಅದು ನಿಲ್ಲಿಸಿದೆ. ಭಾರತದೊಳಗೆ ವೈರಸ್ ಹೇಗೆ ಹರಡುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸಲು ಈ ಮಾಹಿತಿಯು ಅತ್ಯಗತ್ಯ. ಹೊರಗಿನಿಂದ ಬಂದ ಪ್ರಸರಣ ಅಥವಾ "ಸ್ಥಳೀಯ ಪ್ರಸರಣ" ಎಂದು ಸ್ಲಾಟ್ ಮಾಡಲಾಗದ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ವರದಿ ಆಗಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರೆ, ಸಮುದಾಯದಲ್ಲಿ ವೈರಸ್ ಹೆಚ್ಚು ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಹರಡುವಿಕೆ ಆಗುತ್ತದೆ. ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು "ಸಮುದಾಯ ಪ್ರಸರಣ" ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

2. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಕರೋನ ವೈರಸ್ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ?

ಪ್ರತಿ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿ ಲ್ಯಾಬ್‌ನಲ್ಲಿ, ಒಟ್ಟು ಮತ್ತು ದಿನವಿಡೀ ಮಾಡಿದ ಕೋವಿಡ್-19 ಪರೀಕ್ಷೆಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಸರ್ಕಾರವು ವಿವರವಾದ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನೀಡಬೇಕು. ಕರೋನ ವೈರಸ್ ಪೀಡಿತ ದೇಶಗಳಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣದ ಇತಿಹಾಸ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ, ಅವರೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕಕ್ಕೆ ಬಂದವರಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು, ಅಂತಹ ಇತಿಹಾಸವಿಲ್ಲದವರು ಎಷ್ಟು ಎಂಬ ಬಗ್ಗೆ ಸರ್ಕಾರವು ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನೀಡಬೇಕು. ಈ ಮಾಹಿತಿಯು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ತಜ್ಞರಿಗೆ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಹೊರಗಿನಿಂದ ಬಂದ ಪ್ರಕರಣಗಳೇ ಅಥವಾ ಸ್ಥಳೀಯ ಪ್ರಸರಣಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಮಾದರಿಯು ಬದಲಾಗಿದೆಯೇ ಎಂಬ ಬಗ್ಗೆ ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಸೆಳೆಯಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ.

3. ‘ಶಂಕಿತ ಪ್ರಕರಣ’ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನವನ್ನು ಪೂರೈಸುವ ಆದರೆ ಪ್ರಯಾಣ ಅಥವಾ ಸಂಪರ್ಕ ಇತಿಹಾಸವಿಲ್ಲದ ರೋಗಿಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆಯೇ?

ಭಾರತದ ಅಧಿಕೃತ “ಶಂಕಿತ ಪ್ರಕರಣ” ವ್ಯಾಖ್ಯಾನವು ಪ್ರಯಾಣ ಅಥವಾ ಸಂಪರ್ಕದ ಇತಿಹಾಸ ಹೊಂದಿರದ ಆದರೆ ತೀವ್ರವಾದ ತೀವ್ರವಾದ ಉಸಿರಾಟದ ಕಾಯಿಲೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಜನರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ, ಅದು ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಮತ್ತು ಬೇರೆ ಯಾವುದೇ ಕಾರಣಗಳಿಂದ ವಿವರಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಇಂಡಿಯನ್ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಆಫ್ ಮೆಡಿಕಲ್ ರಿಸರ್ಚ್ (ಐಸಿಎಂಆರ್‌) ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಪ್ರಯಾಣ ಮತ್ತು ಸಂಪರ್ಕ ಇತಿಹಾಸ ಹೊಂದಿರುವವರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಸೀಮಿತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ, ಅಂದರೆ ಅಂತಹ ರೋಗಿಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅಂತಹ "ಶಂಕಿತ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು" ಏಕೆ ಹೊರಗಿಡಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಅಧಿಕೃತ ವಿವರಣೆಯಿಲ್ಲ. ಈ ವಿರೋಧಾಭಾಸವನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ವಿವರಿಸಬೇಕು. ರಾಜ್ಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ, ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಐಸಿಎಂಆರ್ ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದ ಈ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾಗಿ ಪಾಲಿಸುತ್ತಾರೆಯೇ ಅಥವಾ ಕೆಲವು ರಾಜ್ಯಗಳು ಪ್ರಯಾಣ ಮತ್ತು ಸಂಪರ್ಕ ಇತಿಹಾಸವಿಲ್ಲದೆ ಇಂತಹ “ಶಂಕಿತ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು” ಸೇರಿಸಲು ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಿದೆಯೇ?

4. ಸಮುದಾಯ ಪ್ರಸರಣ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ?

ಪ್ರಯಾಣ ಮತ್ತು ಸಂಪರ್ಕ ಇತಿಹಾಸವಿಲ್ಲದೆ ಐಸಿಎಂಆರ್ "ಶಂಕಿತ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು" ಸ್ವತಃ ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಅನುಮತಿಸುವುದಿಲ್ಲವಾದರೂ, 51 ಲ್ಯಾಬ್‌ಗಳು ಪ್ರತಿ ವಾರ ತೀವ್ರ ಉಸಿರಾಟದ ಕಾಯಿಲೆಗಳನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡುವ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಜನರು 20 random ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ. ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು “ಸಮುದಾಯ ಪ್ರಸರಣ”ವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳುತ್ತದೆ - ಅಂದರೆ, ಪ್ರಯಾಣ ಮತ್ತು ಸಂಪರ್ಕ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಮೀರಿ ಹರಡಿರುವ ಪ್ರಕರಣಗಳು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಆ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಪಡೆಯಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿಲ್ಲ: ಅವು ಒಂದೇ ಸರ್ಕಾರಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಿಂದ ಬರುತ್ತವೆಯೇ? ಎಂಬ ಕುರಿತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

5. ಕರೋನ ವೈರಸ್ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಖಾಸಗಿ ಲ್ಯಾಬ್‌ಗಳಿಗೆ ಮಾಡಲು ಅನುಮತಿಸಿದಾಗ , ಅವು ಸರ್ಕಾರದಂತೆಯೇ ಪರೀಕ್ಷಾ ಮಾನದಂಡಗಳಿಗೆ ಅಂಟಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆಯೇ?

ಮಾನ್ಯತೆ ಹೊಂದಿರುವ 51 ಖಾಸಗಿ ಲ್ಯಾಬ್‌ಗಳಿಗೆ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಕರೋನಾವೈರಸ್ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡಬಹುದು ಎಂದು ಐಸಿಎಂಆರ್ ಪ್ರಕಟಿಸಿದೆ. ಮಂಗಳವಾರ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ, ಖಾಸಗಿ ಲ್ಯಾಬ್‌ಗಳಿಗೆ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಉಚಿತವಾಗಿ ಮಾಡುವಂತೆ ಮನವಿ ಮಾಡಿದೆ. : “ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಐಸಿಎಂಆರ್ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನದ ಪ್ರಕಾರ ಅರ್ಹ ವೈದ್ಯರಿಂದ ಸೂಚಿಸಿದಾಗ ಮಾತ್ರ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ನೀಡಬೇಕು.” ಆದರೆ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಸರ್ಕಾರಿ ಲ್ಯಾಬ್‌ಗಳು ಅನುಸರಿಸುತ್ತಿರುವ ಅದೇ ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ಪರೀಕ್ಷಾ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸದಿದ್ದರೂ ಸಹ ಹಣ ಪಾವತಿಸುವ ಜನರಿಗೆ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ನೀಡಲು ಖಾಸಗಿ ಲ್ಯಾಬ್‌ಗಳಿಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆಯೇ ಎಂಬ ಬಗ್ಗೆ ಸ್ಪಷ್ಟನೆ ನೀಡಿಲ್ಲ . ಇದು ಅಸಮಾನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯವು ಈ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ನಿಲುವನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಬೇಕಿದೆ.

6. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಪರೀಕ್ಷಾ ಕಿಟ್‌ಗಳಿವೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸರ್ಕಾರದ ಯೋಜನೆ ಏನು?

ಭಾರತವು 1.5 ಲಕ್ಷ ಪರೀಕ್ಷಾ ಕಿಟ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಒಂದು ಮಿಲಿಯನ್ ಕಿಟ್‌ಗಳ ಸರಬರಾಜಿಗೆ ಅರ್ಡರ್‌ ನೀಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಐಸಿಎಂಆರ್ ಹೇಳಿದೆ. ಆದರೆ ಇದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನೀಡಬೇಕು: ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಪರೀಕ್ಷಾ ಕಾರಕಗಳು ಮತ್ತು ಶೋಧಕಗಳು ಇವೆ? ಎಷ್ಟು ಸ್ಟಾಕ್‌ಗಳನ್ನು ಆದೇಶಿಸಲಾಗಿದೆ, ಎಲ್ಲಿಂದ, ಮತ್ತು ಅವು ಯಾವಾಗ ಬರುತ್ತವೆ? ಅಂತಹ ಖರೀದಿಗಳಿಗೆ ಬಜೆಟ್ ಎಷ್ಟು ನಿಗದಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ? ದೇಶದಲ್ಲಿ ಮತ್ತಷ್ಟು ಕಿಟ್‌ ಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವುದನ್ನು ತಡೆಯುವ ಯಾವುದೇ ಬಜೆಟ್ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ಹೊಂದಿದೆಯೇ? ಭಾರತವು ದೇಶೀಯವಾಗಿ ಕಿಟ್‌ ಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಬಹುದೇ ?

ಕರೋನಾ ವೈರಸ್‌ ಕುರಿತು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಉತ್ತರಿಸಬೇಕಾದ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು

7. ಸರ್ಕಾರ ಕಿಟ್‌ಗಳನ್ನು ರಾಜ್ಯಗಳ ನಡುವೆ ಹೇಗೆ ವಿತರಿಸುತ್ತಿದೆ?

ಐಸಿಎಂಆರ್ ಪರೀಕ್ಷಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಹರಡಿರುವ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರ ನಡೆಸುವ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯಗಳಿಗೆ ಕಿಟ್‌ಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತಿದೆ. ಕಿಟ್‌ಗಳ ಹಂಚಿಕೆಯನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಯಾವ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ? ಛತ್ತೀಸ್‌ಘಡ ರಾಜ್ಯವು - ಕೇಂದ್ರದ ಪರೀಕ್ಷಾ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಟೀಕಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಪರೀಕ್ಷಿಸಬೇಕಾದರೆ ಕಿಟ್‌ಗಳ ಕೊರತೆಯ ಆತಂಕವನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದೆ. ಈ ರಾಜ್ಯಗಳ ಕಳವಳಗಳಿಗೆ ಕೇಂದ್ರ ಹೇಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುತ್ತಿದೆ?

8. ಎಷ್ಟು ಜನರನ್ನು ಕ್ವಾರೆಂಟೈನ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ
ಸಾಕಷ್ಟು ಸೌಲಭ್ಯಗಳಿವೆ?


ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣಗಳು, ಸಮುದ್ರ ಬಂದರುಗಳು ಮತ್ತು ಗಡಿ ಚೆಕ್-ಪೋಸ್ಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಜನರನ್ನು ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್‌ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂಬ ಬಗ್ಗೆ ಸರ್ಕಾರವು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಡೇಟಾವನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇದು ಪ್ರತ್ಯೇಕ ವಾರ್ಡ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಸಂಪರ್ಕ ತಡೆಯ ಸೌಲಭ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗಿರುವ ಜನರ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಬಗ್ಗೆ ರಾಜ್ಯ ಮತ್ತು ನಗರವಾರು ಡೇಟಾವನ್ನು ಸಹ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಬೇಕು. ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಒಳಪಡುವಾಗ ಅಂತಹ ವಾರ್ಡ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಉಳಿದುಕೊಂಡಿರುವ ಅನೇಕ ಜನರು ಕಳಪೆ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯಕರವಲ್ಲದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ದೂರು ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಹೇಗಾದರೂ, ನೈರ್ಮಲ್ಯದ ಕೊರತೆಯು ಕೇವಲ ಕಾಳಜಿಯಲ್ಲ: ಕರೋನವೈರಸ್ಗಾಗಿ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಒಳಪಡುವ ಜನರ ಸಂಖ್ಯೆ ವಿಸ್ತರಿಸಿದಂತೆ, ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಅವುಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಹಾಜರಾಗಲು ವೈಯಕ್ತಿಕ ರಕ್ಷಣಾ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಸರ್ಕಾರವು ಒದಗಿಸಬೇಕಿದೆ , ಅಂತಹ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ತಡೆಯಲು ಸರ್ಕಾರದ ತಂತ್ರವೇನು?

9. ಭಾರತಕ್ಕೆ ಆಗಮಿಸುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ರೋಗಲಕ್ಷಣವಿಲ್ಲದ ಜನರನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ಹೇಗೆ ಪತ್ತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ?

ಕರೋನ ವೈರಸ್ ಪೀಡಿತ ದೇಶಗಳಿಂದ ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಇಳಿಯುವ ಪ್ರಯಾಣಿಕರನ್ನು ಹೇಗೆ ತಪಾಸಣೆ ಮಾಡುವುದು ಎಂಬ ನಿಯಮಗಳು ಬಹಳ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಮತ್ತು ನಿಖರವಾಗಿವೆ. ಇನ್ನೂ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳಿಲ್ಲದ ಪ್ರಯಾಣಿಕರು - ನಂತರ ಧನಾತ್ಮಕತೆಯನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸುವವರು - ರೈಲುಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಸಾರಿಗೆಗಳ ಮೂಲಕ ದೇಶದ ಇತರ ಭಾಗಗಳಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತಾರೆ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರಿಗೆ ವೈರಸ್‌ ತಗಲುವ ಸಂಭಾವ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚಿರುತ್ತದೆ .

10. ಥರ್ಮಲ್ ತಪಾಸಣೆ ಮಾಡಲಾದ ನಂತರ ಸಂಪರ್ಕ ತಡೆಯನ್ನು ಮಾಡಲು ಕೇಳಿದವರೊಂದಿಗೆ ಅನುಸರಿಸುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ಇದೆಯೇ?

ಇನ್ನೂ ಪತ್ತೆಯಾಗದ ಸಮುದಾಯ ಪ್ರಸರಣವನ್ನು ಸೂಚಿಸುವ ಇತರ ಕಾಯಿಲೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸರ್ಕಾರ ನಿಗಾ ಇಡುತ್ತಿದೆಯೇ? ಭಾರತದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ನಡೆಸಲು ತುಂಬಾ ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅನೇಕ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕಡಿಮೆ ಗುಣ ಮಟ್ಟದ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಸಮುದಾಯ ಪ್ರಸರಣವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ತೀವ್ರವಾದ ಉಸಿರಾಟದ ಕಾಯಿಲೆಗಳು, ನ್ಯುಮೋನಿಯಾ ಮತ್ತು ಇತರ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾದ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಮತ್ತು ಸಾವುಗಳನ್ನು ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವ ಮೂಲಕ ಇದನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುವ ಒಂದು ಮಾರ್ಗವೆಂದರೆ ಅದು ಪತ್ತೆಯಾಗದ ಕರೋನಾ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕುಗಳಾಗಿರಬಹುದು. ಕೇಂದ್ರವು ಈ ಸಂಖ್ಯೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಿಗಾ ಇಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸುತ್ತದೆಯೇ? ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು ಸಾವುಗಳನ್ನು ಸೂಕ್ತವಾಗಿ ದಾಖಲಿಸುತ್ತಿವೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಯಾವುದೇ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆಯೇ ಎಂಬುದು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಬೇಕಿದೆ.

Click here Support Free Press and Independent Journalism

Pratidhvani
www.pratidhvani.com