ಕೇಂದ್ರ ಹಣಕಾಸು  ಸಚಿವಾಲಯದ  ಐಎಎಸ್‌, ಐಆರ್‌ಎಸ್‌ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ನಿವೃತ್ತಿ ಇಲ್ಲವೇ?
ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ

ಕೇಂದ್ರ ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವಾಲಯದ ಐಎಎಸ್‌, ಐಆರ್‌ಎಸ್‌ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ನಿವೃತ್ತಿ ಇಲ್ಲವೇ?

ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ಎನ್ ಡಿಎ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಬಂದ ನಂತರ ಭಾರತ ಚುನಾವಣಾ ಆಯೋಗ (ಇಸಿಐ), ಕೇಂದ್ರ ವಿಜಿಲೆನ್ಸ್ ಆಯೋಗ (ಸಿವಿಸಿ), ಕೇಂದ್ರ ಮಾಹಿತಿ ಆಯೋಗ (ಸಿಐಸಿ) ಮತ್ತು ಹಣಕಾಸು ಆಯೋಗಗಳ ಉನ್ನತ ಹುದ್ದೆಗಳಿಗೆ ನಿವೃತ್ತರನ್ನೇ ನೇಮಕ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಪರಿಪಾಠ ಆರಂಭಗೊಂಡಿದೆ.

ಕೋವರ್ ಕೊಲ್ಲಿ ಇಂದ್ರೇಶ್

ಈಗಿನ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದಲ್ಲಿ ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವಾಲಯದ ಉನ್ನತ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ನಿವೃತ್ತಿ ಹೊಂದುವುದನ್ನೇ ನಿಲ್ಲಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದು ಚರ್ಚೆಗೆ ಗ್ರಾಸವಾಗಿದೆ . ಎಲ್ಲ ಸರ್ಕಾರಿ ನೌಕರರೂ 60 ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಕಡ್ಡಾಯ ನಿವೃತ್ತಿ ಪಡೆಯಬೇಕಿದೆ. ಆದರೆ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದಲ್ಲಿ ಪ್ರಭಾವಿ ಹಿರಿಯ ಐಎಎಸ್ ಮತ್ತು ಐಆರ್‌ಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳನ್ನು ನಿವೃತ್ತಿಗೊಳಿಸಲಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ ಬದಲಿಗೆ ಉನ್ನತ ಹುದ್ದೆಗಳಿಗೆ ಪುನರ್‌ ನೇಮಕ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಹಿರಿಯ ಐಎಎಸ್ ಮತ್ತು ಐಆರ್‌ಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಮ್ಮ ಸೇವೆಯಿಂದ ಕಾನೂನುಬದ್ದವಾಗಿ ನಿವೃತ್ತಿಯಾದ ನಂತರ, ಸರ್ಕಾರದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (RBI), ಕಂಟ್ರೋಲರ್ ಮತ್ತು ಆಡಿಟರ್ ಜನರಲ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಸಿಎಜಿ), ಚುನಾವಣಾ ಅಯೋಗದಂತಹ ಪ್ರಮುಖ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಮತ್ತು ಉನ್ನತ ಹುದ್ದೆಗಳಿಗೆ ನೇಮಕಗೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ಎನ್‌ ಡಿಎ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಬಂದ ನಂತರ ಭಾರತ ಚುನಾವಣಾ ಆಯೋಗ (ಇಸಿಐ), ಕೇಂದ್ರ ವಿಜಿಲೆನ್ಸ್ ಆಯೋಗ (ಸಿವಿಸಿ), ಕೇಂದ್ರ ಮಾಹಿತಿ ಆಯೋಗ (ಸಿಐಸಿ) ಮತ್ತು ಹಣಕಾಸು ಆಯೋಗಗಳ ಉನ್ನತ ಹುದ್ದೆಗಳಿಗೆ ನಿವೃತ್ತರನ್ನೇ ನೇಮಕ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಪರಿಪಾಠ ಆರಂಭಗೊಂಡಿದೆ.

ಅದಾಗ್ಯೂ, ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನೇತೃತ್ವದ ಯುನೈಟೆಡ್ ಪ್ರೋಗ್ರೆಸ್ಸಿವ್ ಅಲೈಯನ್ಸ್ (ಯುಪಿಎ) ಸರ್ಕಾರವು ನೇಮಿಸಿದ ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವಾಲಯದ ಹಿರಿಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ಈ ಸವಲತ್ತು ನೀಡಲಾಗಿಲ್ಲ. ಬದಲಾಗಿ, ಅವರ ಅಧಿಕಾರಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಮಹತ್ವದ್ದಲ್ಲದ ಸಚಿವಾಲಯಗಳಿಗೆ ಅವರನ್ನು ವರ್ಗಾವಣೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಆಗಿನ ಹಣಕಾಸು ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಅರವಿಂದ್ ಮಾಯರಾಮ್ ಅವರನ್ನು 2014 ರ ಅಕ್ಟೋಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವಾಲಯಕ್ಕೆ ಕಳುಹಿಸಲಾಯಿತು. ನಂತರ ಕಂದಾಯ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ರಾಜೀವ್ ತಕ್ರು ಅವರನ್ನು 2014 ರ ಜೂನ್‌ನಲ್ಲಿ ಈಶಾನ್ಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಇಲಾಖೆಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ನಂತರ ಅಕ್ಟೋಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ಆಯೋಗಕ್ಕೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಲಾಯಿತು. 2014 ಅಂದಿನ ಹಣಕಾಸು ಸೇವೆಗಳ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿದ್ದ ಜಿ.ಎಸ್. ಸಂಧು ಅವರನ್ನು 2014 ರ ನವೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಾಸಾಯನಿಕ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳ ಪ್ರಾಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಲಾಯಿತು. ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ನಿವೃತ್ತಿಯ ನಂತರವೂ ಮಹತ್ವದ ಹುದ್ದೆಗಳನ್ನು ಗಳಿಸಿಕೊಂಡಿರುವ ಹಣಕಾಸು ಇಲಾಖೆಯ ಮಾಜಿ ಹಿರಿಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ಪಟ್ಟಿ ಈ ಕೆಳಗಿನಂತಿದೆ..

ಶಕ್ತಿಕಾಂತ ದಾಸ್

ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರ 2014 ರಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ, 2008 ಮತ್ತು 2013 ರ ನಡುವೆ ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಕಳೆದ ನಂತರ ದಾಸ್ ರಾಸಾಯನಿಕ ಮತ್ತು ರಸಗೊಬ್ಬರ ಇಲಾಖೆಯಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿದ್ದರು. ಅವರು ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವಾಲಯದ ಖರ್ಚು ಮತ್ತು ಅರ್ಥಿಕ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಇಲಾಖೆಯಲ್ಲಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದರು. ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಬಂದ ಕೆಲವೇ ವಾರಗಳಲ್ಲಿ ಅಂದಿನ ಕಂದಾಯ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ರಾಜೀವ್ ತಕ್ರು ಅವರನ್ನು ಹೊರಹಾಕಿದ ನಂತರ, ಅವರ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ತಮಿಳುನಾಡು ಕೇಡರ್‌ನ ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿ ದಾಸ್ ಅವರನ್ನು ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು. ಒಂದು ವರ್ಷದ ನಂತರ 2015 ರಲ್ಲಿ, ಅವರನ್ನು ಆರ್ಥಿಕ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಇಲಾಖೆಯ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿ ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು. ಅವರು ಮೇ 2017 ರಲ್ಲಿ ಅಧಿಕಾರ ವಹಿಸಿಕೊಳ್ಳುವವರೆಗೂ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಈ ಹುದ್ದೆಯನ್ನು ಅಲಂಕರಿಸಿದರು.ನಿವೃತ್ತಿ ಕೆಲವೇ ತಿಂಗಳುಗಳ ನಂತರ ದಾಸ್ ಅವರನ್ನು ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರ ಜಿ-20 ಶೆರ್ಪಾ ಆಗಿ ನೇಮಕ ಮಾಡಿ ನಂತರ 15 ನೇ ಹಣಕಾಸು ಆಯೋಗದ ಸದಸ್ಯರನ್ನಾಗಿ ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು.

ಆರ್‌ಬಿಐ ಗವರ್ನರ್ ಉರ್ಜಿತ್ ಪಟೇಲ್ ಹಠಾತ್ತನೆ ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿದಾಗ, ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಅವರು 2018 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ದಾಸ್ ಅವರನ್ನು ಆರ್‌ಬಿಐ ನ ಉನ್ನತ ಹುದ್ದೆಗೆ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿದರು. ಆರ್ ಬಿಐಗೆ ದಾಸ್ ಅವರ ನೇಮಕವು ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರೀಯ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ನಡುವಿನ ಸುದೀರ್ಘ ತಿಕ್ಕಾಟವನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸುವಲ್ಲಿ ಸಹಕಾರಿ ಅಯಿತು. ಆರ್‌ಬಿಐನ ಮೀಸಲು, ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಮೇಲಿನ ನಿರ್ಬಂಧ ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಬಂಡವಾಳದ ಸಮರ್ಪಕತೆಯ ಮಾನದಂಡಗಳ ಕುರಿತು ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ಆರ್‌ಬಿಐ ನಡುವೆ ತಿಕ್ಕಾಟವಿತ್ತು.

ರಾಜೀವ್ ಮೆಹರಿಷಿ

ರಾಜಸ್ಥಾನ ಕೇಡರ್ ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯಾಗಿದ್ದ ಮೆಹರಿಷಿಯನ್ನು 2014 ರ ಅಕ್ಟೋಬರ್ ನಲ್ಲಿ ಆರ್ಥಿಕ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಇಲಾಖೆಯ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿ ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು. ಅವರು ರಾಜಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿದ್ದರು ಆದರೆ ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಬಂದ ಕೆಲವೇ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಅವರನ್ನು ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ಕರೆತಂದಿತು.ಅವರು ಅಧಿಕಾರ ವಹಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳ ಮೊದಲು, ಅವರನ್ನು ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಗೆ ಗೃಹ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿ ನೇಮಿಸಿದಾಗ ಅವರು ಒಂದು ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಕಾಲ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದರು. ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲಯದ ನಿವೃತ್ತಿಯ ನಂತರ ಅವರು ನಿವೃತ್ತರಾದ ಒಂದು ತಿಂಗಳ ನಂತರ, ಮೆಹರಿಷಿಯನ್ನು ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಗೆ ಭಾರತದ ಕಂಟ್ರೋಲರ್ ಮತ್ತು ಲೆಕ್ಕಪರಿಶೋಧಕ ಜನರಲ್ ಆಗಿ ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು. ಅವರ ಅಧಿಕಾರಾವಧಿ ಆಗಸ್ಟ್ 2020 ರಲ್ಲಿ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

ಗಿರೀಶ್ ಚಂದ್ರ ಮುರ್ಮು

ಗುಜರಾತ್ ಕೇಡರ್‌ ನ ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿ, ಮುರ್ಮು ಅವರು ಮೋದಿಯವರು ಮತ್ತು ಅಮಿತ್ ಷಾ ಇಬ್ಬರಿಗೂ ಹತ್ತಿರವಾಗಿದ್ದಾರೆಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.ಕೇಂದ್ರ ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಕಂದಾಯ, ಖರ್ಚು ಮತ್ತು ಹಣಕಾಸು ಸೇವೆಗಳ ಇಲಾಖೆಗಳಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಹುದ್ದೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದ ಮುರ್ಮು ಅವರನ್ನು ನವೆಂಬರ್ 2018 ರಲ್ಲಿ ಖರ್ಚು ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿ ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು.ಆದರೆ ನಿವೃತ್ತಿಗೆ ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಮೊದಲು, ಮುರ್ಮು ಅವರನ್ನು 2019 ರ ಅಕ್ಟೋಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದ ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್ ಗವರ್ನರ್ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ನೇಮಕ ಮಾಡಲಾಯಿತು, ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು 370 ನೇ ವಿಧಿಯನ್ನು ರದ್ದುಪಡಿಸಿದ ಕೆಲವೇ ತಿಂಗಳುಗಳ ನಂತರ ಅಧಿಕಾರ ವಹಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಅಧಿಕಾರಾವಧಿ 2024 ರಲ್ಲಿ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

ಅಶೋಕ್ ಲವಾಸಾ

ಹರಿಯಾಣ ಕೇಡರ್‌ನ ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿ ಅಶೋಕ್ ಲವಾಸಾ ಅವರನ್ನು 2016 ರ ಏಪ್ರಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರ ವೆಚ್ಚಗಳ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿ ನೇಮಕ ಮಾಡಿ ನಂತರ ಹಣಕಾಸು ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿ ಉನ್ನತೀಕರಿಸಲಾಯಿತು. ಅವರು ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಒಂದೂವರೆ ವರ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಸಮಯ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ನಂತರ ನಿವೃತ್ತರಾದರು. ಒಂದೆರಡು ತಿಂಗಳ ನಂತರ ಅವರನ್ನು 2018 ರ ಜನವರಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಚುನಾವಣಾ ಆಯೋಗದಲ್ಲಿ ಚುನಾವಣಾ ಆಯುಕ್ತರನ್ನಾಗಿ ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು.ಆದಾಗ್ಯೂ, ಚುನಾವಣಾ ಆಯೋಗದಲ್ಲಿ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯದ ಮುಖ್ಯ ಧ್ವನಿಯಾಗಿ ಲವಾಸಾ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದ್ದಾರೆ. 2019 ರ ಸಂಸತ್ ಚುನಾವಣೆಯವರೆಗೆ ಮೋದಿ ಮತ್ತು ಷಾ ಅವರು ಮಾದರಿ ನೀತಿ ಸಂಹಿತೆ ಉಲ್ಲಂಘನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮೃದುವಾಗಿ ವರ್ತಿಸುವುದನ್ನು ಅವರು ವಿರೋಧಿಸಿದರು. ಮೋದಿಯ ವಿರುದ್ಧದ ದೂರುಗಳ ಕುರಿತು ಐದು ಚುನಾವಣಾ ಆಯೋಗದ ನಿರ್ಧಾರಗಳಲ್ಲಿ ಮೋದಿ ಮತ್ತು ಶಾ ವಿರುದ್ಧದ ದೂರುಗಳ ವಿಲೇವಾರಿ ಬಗ್ಗೆ ಅವರು ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯ ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಅವರು ಆಯೋಗದ ಸಭೆಗಳನ್ನು ಕೂಡ ಬಹಿಷ್ಕರಿಸಿದರು, ಅವರ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯವನ್ನು ಆದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ದಾಖಲಿಸಲಾಗದ ಕಾರಣ ಅವರ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯು "ಅಪ್ರಸ್ತುತ ಮತ್ತು ಅರ್ಥಹೀನ" ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದರು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅವರ ವಿರೋಧವು ದುಬಾರಿಯಾಗಿದೆ - ಅವರ ಪತ್ನಿ ನೊವೆಲ್ ಲವಾಸಾ, ಅವರ ಸಹೋದರಿ ಮಕ್ಕಳ ವೈದ್ಯೆ ಶಕುಂತಲಾ ಲವಾಸಾ, ಮತ್ತು ಮಗ ಅಭಿರ್ ಲವಾಸ ಕಂಪೆನಿಯೊಂದರ ನಿರ್ದೇಶಕರಾಗಿದ್ದು ಈಗ ಎಲ್ಲರೂ ಆದಾಯ ತೆರಿಗೆ ಇಲಾಖೆಯ ತನಿಖೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸುತಿದ್ದಾರೆ.


ಹಸ್ಮುಖ್ ಅಧಿಯಾ

ಮಾಜಿ ಹಣಕಾಸು ಮತ್ತು ಕಂದಾಯ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಹಸ್ಮುಖ್ ಅಧಿಯಾ ಅವರು ಗುಜರಾತ್ ಕೇಡರ್ ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯಾಗಿದ್ದು,ಮೋದಿಯವರ ನಂಬಿಗಸ್ಥ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾಗಿದ್ದರು. ಗುಜರಾತ್ ಸಿಎಂ ಆಗಿದ್ದ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಯೊಂದಿಗೆ ನಿಕಟವಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ್ದರು. ಕಂದಾಯ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿ ನೇಮಕಗೊಳ್ಳುವ ಮೊದಲು ಮತ್ತು ನಂತರ ಹಣಕಾಸು ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿ ಉನ್ನತೀಕರಣಗೊಳ್ಳುವ ಮೊದಲು 2014 ರ ನವೆಂಬರ್ ನಲ್ಲಿ ಅಧಿಯಾ ಮೊದಲು ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವಾಲಯಕ್ಕೆ ಹಣಕಾಸು ಸೇವಾ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿ ಸೇರಿದರು. ಅವರು ಒಟ್ಟು ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳನ್ನು ಸಚಿವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಕಳೆದರು. ಯೋಗ ಉತ್ಸಾಹಿ, ಅಧಿಯಾ ಅವರನ್ನು ಬಿಜೆಪಿ ಸಂಸದ ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯನ್ ಸ್ವಾಮಿ ಗುರಿಯಾಗಿಸಿಕೊಂಡು ನಿರಂತರ ಅಭಿಯಾನವನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸುವ ಮೊದಲು ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಲು ಸಲಹೆ ನೀಡಲಾಯಿತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅಧಿಯಾ ಅವರನ್ನು ನವೆಂಬರ್ 2018 ರಲ್ಲಿ ಅಧಿಕಾರ ವಹಿಸಿಕೊಂಡ ನಾಲ್ಕು ತಿಂಗಳೊಳಗೆ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಬರೋಡಾದ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು.

ನೀರಜ್ ಕುಮಾರ್ ಗುಪ್ತಾ

ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ಕೇಡರ್‌ನ ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯಾಗಿದ್ದ ಗುಪ್ತಾ ಅವರನ್ನು 2016 ರ ಜನವರಿಯಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಇಲಾಖೆಯಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿ ನೇಮಕ ಮಾಡಲಾಯಿತು ಮತ್ತು 2018ರ ಏಪ್ರಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಧಿಕಾರ ವಹಿಸಿಕೊಳ್ಳುವವರೆಗೂ ಈ ಹುದ್ದೆಯನ್ನು ಅಲಂಕರಿಸಿದ್ದರು. ಅವರ ನಿವೃತ್ತಿಯ ಕೆಲವು ತಿಂಗಳ ನಂತರ, ಗುಪ್ತಾ ಅವರನ್ನು 2018 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರ ಮಾಹಿತಿ ಆಯೋಗದಲ್ಲಿ ಮಾಹಿತಿ ಆಯುಕ್ತರನ್ನಾಗಿ ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು.

ಅಜಯ್ ನಾರಾಯಣ್

ಮಣಿಪುರ ಕೇಡರ್‌ನ ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿ, ಅಜಯ್‌ ನಾರಾಯಣ್‌ ಅವರನ್ನು 2017 ರಲ್ಲಿ ವೆಚ್ಚಗಳ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿ ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ನಂತರ ಅವರನ್ನು ಹಣಕಾಸು ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿ ಉನ್ನತೀಕರಿಸಲಾಯಿತು. ಫೆಬ್ರವರಿ 2019 ರಲ್ಲಿ ಅಧಿಕಾರ ವಹಿಸಿಕೊಂಡ ಕೂಡಲೇ, ಅವರನ್ನು 15 ನೇ ಹಣಕಾಸು ಆಯೋಗದ ಸದಸ್ಯರನ್ನಾಗಿ ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು, ಆಗ ಅವರು ಆರ್‌ಬಿಐ ಗವರ್ನರ್ ಆಗಿದ್ದರು.

ರತನ್ ವಾಟಲ್

ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶದ ಕೇಡರ್‌ನ ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯಾಗಿದ್ದ ವಾಟಲ್ ಅವರು 2013 ರಿಂದ 2016 ರವರೆಗೆ ಎರಡೂವರೆ ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ವೆಚ್ಚ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿದ್ದರು. ಯುಪಿಎ ಸರ್ಕಾರವು ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವಾಲಯದಲ್ಲಿ ನೇಮಕ ಮಾಡಿದ ಅಪರೂಪದ ನಾಗರಿಕ ಸೇವಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾಗಿದ್ದರು, ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರ ಅಧಿಕಾರ ವಹಿಸಿಕೊಂಡ ನಂತರವೂ ಅವರು ಅದೇ ಹುದ್ದೆಯಲ್ಲಿ ಮುಂದುವರೆದರು. 2016 ರಲ್ಲಿ ಅವರ ನಿವೃತ್ತಿಯ ನಂತರ, ವಾಟಲ್ ಅವರನ್ನು ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ನೀತಿ ಆಯೋಗದಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನ ಸಲಹೆಗಾರರಾಗಿ ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು. ಅವರ ಅಧಿಕಾರಾವಧಿ ಮೇ 2021ರಲ್ಲಿ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಗರ್ಗ್

ರಾಜಸ್ಥಾನ ಕೇಡರ್‌ನ ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯಾಗಿದ್ದ ಗರ್ಗ್ ಅವರು 2017 ರ ಜೂನ್‌ನಿಂದ 2019ರ ಜುಲೈ ವರೆಗೆ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಆರ್ಥಿಕ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಇಲಾಖೆಯಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿದ್ದರು. ಅವರನ್ನು ಹಠಾತ್ತನೆ ವಿದ್ಯುತ್ ಸಚಿವಾಲಯಕ್ಕೆ ನೇಮಿಸುವ ಮೊದಲು ಅವರನ್ನು ಹಣಕಾಸು ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿ ಉನ್ನತೀಕರಿಸಲಾಯಿತು. ನಂತರ ಗರ್ಗ್ ಅವರು ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವಾಲಯದಿಂದ ಹೊರಬಂದು ಅಕ್ಟೋಬರ್ 2019 ರಿಂದ ಸೇವೆಯಿಂದ ಸ್ವಯಂಪ್ರೇರಿತ ನಿವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಆರಿಸಿಕೊಂಡರು. ಅವರನ್ನು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶದ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವೈ.ಎಸ್. ಜಗನ್ ಮೋಹನ್ ರೆಡ್ಡಿ ಅವರ ಸಲಹೆಗಾರರನ್ನಾಗಿ ನೇಮಕ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ.

ಸುಶೀಲ್ ಚಂದ್ರ

ಐಆರ್‌ಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯಾಗಿದ್ದ ಸುಶೀಲ್‌ ಚಂದ್ರ ಅವರನ್ನು 2016 ರ ನವೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರೀಯ ನೇರ ತೆರಿಗೆ ಮಂಡಳಿಯ (ಸಿಬಿಡಿಟಿ) ಅಧ್ಯಕ್ಷರನ್ನಾಗಿ ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು. ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರವು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮೌಲ್ಯದ ಕರೆನ್ಸಿ ನೋಟುಗಳನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸುವ ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳ ಮೊದಲು ಈ ನೇಮಕ ಮಾಡಲಾಗಿತ್ತು.
ಸಿಬಿಡಿಟಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ, ನೋಟು ನಿಷೇಧದ ನಂತರ ತೆರಿಗೆ ತಪ್ಪಿಸುವವರನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ತೆರಿಗೆ ಇಲಾಖೆಯ ಪ್ರಯತ್ನಗಳಿಗೆ ಚಂದ್ರ ನೇತೃತ್ವ ವಹಿಸಿದ್ದರು ಮತ್ತು ವಿಸ್ತರಣೆಯನ್ನು ಪಡೆದ ಇಲಾಖೆಯ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿದ್ದರು. ಚಂದ್ರ ಅವರಿಗೆ ಒಂದು ವರ್ಷದ ವಿಸ್ತರಣೆ ದೊರೆತಿವೆ. ಮತ್ತು ಅವರ ಎರಡನೇ ವಿಸ್ತರಣೆ 2019 ರ ಮೇನಲ್ಲಿ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳಲು ಕೆಲವೇ ತಿಂಗಳುಗಳ ಮೊದಲು, ಚಂದ್ರ ಅವರನ್ನು 2019 ರ ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಚುನಾವಣಾ ಆಯುಕ್ತರನ್ನಾಗಿ ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು.

ಕೆ.ವಿ. ಚೌದರಿ

ಐಆರ್‌ಎಸ್‌ ಅಧಿಕಾರಿಯಾಗಿದ್ದ ಚೌದರಿ ಅವರನ್ನು ಆಗಸ್ಟ್ 2014 ರಲ್ಲಿ ಸಿಬಿಡಿಟಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷರನ್ನಾಗಿ ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು, ಆದರೆ 2014 ರ ಅಕ್ಟೋಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಮೂರು ತಿಂಗಳ ಅಧಿಕಾರಾವಧಿಯ ನಂತರ ಅಧಿಕಾರ ವಹಿಸಿಕೊಂಡರು. ಅವರ ಅಧಿಕಾರದ ನಂತರ, ಅವರನ್ನು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ನ ಕಪ್ಪು ಹಣ ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚುವ ವಿಶೇಷ ತನಿಖಾ ತಂಡದ ಸಲಹೆಗಾರರನ್ನಾಗಿ ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು. ಯಾವಾಗಲೂ ಹಣೆಯ ಮೇಲೆ ಕೆಂಪು ತಿಲಕ ಇಡುವ ಚೌದರಿ ಅವರನ್ನು ಜೂನ್ 2015 ರಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯ ವಿಜಿಲೆನ್ಸ್ ಆಯುಕ್ತರನ್ನಾಗಿ ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು. ಸಿವಿಸಿಯಾಗಿ, ಚೌದರಿಯು ಪ್ರಮುಖ ಅಧಿಕಾರಾವಧಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅಂದಿನ ಸಿಬಿಐ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಅಲೋಕ್ ವರ್ಮಾ ಮತ್ತು ಅವರ ಕೆಳಗಿನ ಉಪ ಅಧಿಕಾರಿ ರಾಕೇಶ್ ಅಸ್ತಾನಾ ನಡುವಿನ ತಿಕ್ಕಾಟದಲ್ಲೂ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿದ್ದರು.

ವನಜಾ ಎನ್. ಸರ್ನಾ

ಐಆರ್‌ ಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿ, ಸರ್ನಾ ಅವರು 2017 ಮತ್ತು 2018 ರ ನಡುವೆ ಕೇಂದ್ರೀಯ ಪರೋಕ್ಷ ತೆರಿಗೆ ಮತ್ತು ಕಸ್ಟಮ್ಸ್ ಮಂಡಳಿಯ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರಾಗಿದ್ದರು. ಭಾರತವು ಜುಲೈ 1, 2017ರಂದು ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಸರಕು ಮತ್ತು ಸೇವಾ ತೆರಿಗೆಯನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತಂದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅವರು ದೇಹದ ಚುಕ್ಕಾಣಿ ಹಿಡಿದಿದ್ದರು. ಕೆಲವು ತಿಂಗಳ ಬಳಿಕ ಅವರ ನಿವೃತ್ತಿಯ ನಂತರ, ಸರ್ನಾ ಅವರನ್ನು ಕೇಂದ್ರ ಮಾಹಿತಿ ಆಯೋಗದಲ್ಲಿ ಮಾಹಿತಿ ಆಯುಕ್ತರನ್ನಾಗಿ ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು.

ಈ ರೀತಿ ನಿವೃತ್ತಿಯ ನಂತರವೂ ಉದ್ಯೋಗ ಭಾಗ್ಯ ಕಲ್ಪಿಸಿಕೊಡುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ ಯುವ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಉನ್ನತ ಹುದ್ದೆಗೆ ಏರಲು ತೊಡಕಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

Click here Support Free Press and Independent Journalism

Pratidhvani
www.pratidhvani.com